Review Review Poco F2 Pro sau 1 năm sử dụng
nghp
2 thángBình luận: 77
Review Review Poco F2 Pro sau 1 năm sử dụng
Đây là review về Review Poco F2 Pro sau 1 năm sử dụng của mình. Mình mua nó với giá 9.5 triệu VND. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review Poco F2 Pro sau 1 năm sử dụng

Tên đầy đủ: Poco F2 Pro (Xiaomi)
Tên khác: Redmi K30 Pro
Màn hình: Super AMOLED 6.67 inch
Chip: Snapdragon 865 5G
Ram: 6GB RAM (phiên bản mình mua)
ROM: 128GB
Pin: 4700 mAh, Fast charging 30W

Quảng cáo

Mình đã mua con này hơn 1 năm, bảo hành 18 tháng
Hình thực tế chụp từ S7, xài trần không ốp nên em nó đã trầy xước theo thời gian, nhưng vẫn còn khá bóng bẩy và bự chà bá!

Thiết kế, ngoại hình

- Màn hình rất to: 6.67 inch, mình từng phân vân về chuyện bỏ túi chiếc điện thoại và thực tế là rất cấn khi ngồi hoặc chạy xe, mặc dù viền màn hình cũng mỏng, nhưng màn hình 6.67 là quá lớn để bỏ vào túi quần
- Cảm ứng vân tay trong màn hình: hơi chậm, đôi khi không nhận, nhưng ok, đặc biệt tiện khi xài ví điện tử
- Camera trước: giấu kín hoàn toàn, là 1 điểm lạ để thu hút mình mua để có được cảm giác full màn hình trước
- Camera sau: 4 camera, chỉ để trang trí và chụp chẹt này nọ, chứ muốn ảnh đẹp, sắc nét thì khó, rất khó vì mình chụp bị out nét, mờ, nhòe hoặc focus không đúng. Camera macro là thừa thải nhất. Camera góc rộng thì cũng ok nhưng bị méo góc thấy rõ
- Pin: dung lượng cao, đảm bảo xài dư ngày và sang ngày thứ 2, sạc nhanh chừng 60phút là hơn 90%. Đây là điểm mình thích nhất
- App: như bao máy Android khác, cài và hoạt động trơn, mượt
- Loa: nghe to, rõ, nói chung là chấp nhận được

Quảng cáo

Màn hình

Màn hình Amoled đẹp, chấp nhận được
Thích nhất là full không có nốt ruồi hay tai thỏ gì hết

Camera

Ảnh tạm chấp nhận được, chụp cho vui, làm kỷ niệm. Chứ muốn nét thì hơi khó, rất khó, quá khó (^_^)

Sức mạnh & Hiệu năng

Trước đây mình xài Galaxy S7, và theo thời gian thì S7 cũng trở nên già cỗi, chậm chạp và lỗi thời, nhưng có 1 điểm mình vẫn thích là Camera của S7 vẫn đáp ứng tốt nhu cầu cơ bản của mình (bài viết này đang chụp bằng S7 đó)

Quảng cáo

Mình phân vân chọn 1 điện thoại để thay thế, lúc đó S20, Note 10 thì quá mắc nên chọn đỡ 1 em Xiaomi với chip 865 đầu bảng xem sao
Con chip 865 chạy mượt, nhưng có lẽ app của Xiaomi có vấn đề từ 2 việc như sau:
1. Cái DrawApp của Poco thường xuyên bị khựng khi vuốt về Home, giống như nó bị force closed rồi load lại từ đầu á: mình tốn chừng 5 giây để thấy được icon ở màn hình Home
2. Cái phoneApp cũng có vấn đề: đôi khi cuộc gọi đến, nghe tiếng chuông mà không thấy tên cũng như biểu tượng nhận cuộc gọi, phải đợi chừng 10 giây mới thấy. Lúc đầu cũng hơi bối rối, bức xúc mà rồi quen dần, nên cho qua, chấp nhận sống chung, hì

Lời khuyên: nên mua cho nhu cầu điện thoại Android dưới 10 triệu, và không mấy quan tâm tới chuyện kích thước cũng như camera

Thời gian dùng pin

Hơn 1 ngày, đến gần 2 ngày cho nhu cầu cơ bản

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

77 bình luận
Tags:review
giá rẻ lấy cấu hình nên phầm mềm không chăm chút lắm nhỉ.
chấp nhận dùng làm máy phụ, chơi game, xem video chắc vẫn rất ok.
nghp
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kirakun277 chuẩn rồi bạn
@kirakun277 Con này đợt đó khá hót luôn đó pro
@kirakun277 Đợt ra mắt con này khá hót lun
Trước đây từng khá thắc mắc vì sao cấu hình xôi thịt nhưng giá thành lại rẻ như vậy. Thanks for review.
goepro
ĐẠI BÀNG
2 tháng
chụp hình nét rất khó, quá khó ---> next ngay
@goepro Chuẩn luôn
@goepro Chuẩn
Xiaomi hồi trc đc cái cấu hình khá ngon so với giá nó mang lại, mỗi tội cam ko đc tốt lắm, hình cứ nhợt nhạt với hay bị noise 😂
@Tiến Bùi 59 Xiaomi ko chăm chút cho cam. Dòng giá rẻ hay bị giảm về camera với màn bác ạ
Mặc dù m dùng K20 pro tức dưới bạn 1 đời nhưng kích thước nó thon gọn hơn ko cấn như iP Xs max!Và chụp choẹt thì ngon hơn iP Xs max rất nhiều, bạn bè mình thường kêu m lấy con này ra chụp đồ ăn!Mà công nhận nó auto sáng mịn nên đồ ăn trông rất ngon, ngon hơn chụp bằng SS Note 20 luôn!Còn chụp ngoài trời sáng thì đúng là ko bằng ss đc!
lamphuoc1
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Louis Tran 2019 Thôi k phải tranh cãi vs bạn nhiều, next 😆)
@Louis Tran 2019 đừng tranh cãi nữa bác à, cái ảnh đẩy saturation lên quá đà, ám nặng và bệt màu như vậy mà bảo đẹp thì kệ họ đi.
@minhthelong Ảnh cùi bắp thế mà khen đẹp. Fan tàu tự ảo tưởng thật
MXI
TÍCH CỰC
2 tháng
@minhthelong Bạn vô cái động iphone mà dìm iphone xuống là hứng gạch xây nhà nhé, mình rút kinh nghiệm từ facebook tinhte rồi 😃 ở đây đt xiaomi là đồ cùi bắp thôi, kk
sieuga_lc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
E đang xài poco x3pro bị lỗi nhận cuộc gọi y chang. Còn lại thì ko vấn đề
@sieuga_lc máy Redmi note8p công ty cấp cho mình khi lên MIUI 12 cũng bị lỗi cuộc gọi y chang, hard reset 1 thời gian oke mà sau lại bị, mình nghĩ do phần mềm,
@toidang Cái này do phần mềm đa nhiệm của nó có vấn đề. Tắt tiết kiệm pin các kiểu mà vẫn ko dc. Líc nhanh lúc ko. Chắc đợi NSX fix lỗi thôi
@sieuga_lc Mình mới mò lại, do ứng dụng "Điện thoại" bị lỗi , bạn vào cài đặt ứng dụng gỡ bỏ bản cập nhật của nó, rồi vào CH play cấm nó tự động cập nhật là oke.
mappy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình cũng dùng con này hơn 1 năm. Con đt lâu nhất từng dùng, đánh giá chủ quan ko như bạn review. (chưa bao giờ Bị khựng hay lỗi khi gọi)

Mình chỉ chê nó ở 1 điểm là màn Amoled k đẹp, camera thì có out nét nhưng tắt AI đi sẽ tốt hơn (AI chả có mấy tác dụng gì, chắc chỉ viết cho vui)

Điểm mạnh là với cái giá chỉ 10tr lúc mua mà đc 1 combo pin trâu, máy nhanh, update liên tục thì phải hi sinh 1 số tính năng khác (cam, màn, rung vẫn yếu xìu như bao đt xiaomi khác).
@mappy Thiệt. Tui cũng chả bị cái nào như ông review. Ngược lại thấy quá tốt so với tầm giá. Cầm con này chụp ảnh cứ phải gọi là thích cực kì.
ThanhDo Az
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@mappy Khả năng do bản room.
Mình dùng cc9 vs k20, cam phần cứng rất ok, nếu biết dùng app vs hậu kỳ sẽ cho kết quả đáng ngạc nhiên luôn.
Mình vì chụp ảnh dùng máy dslr cho vài thứ chuyên nên nhiều tấm đăng mọi người còn nghĩ mình dùng máy ảnh dslr hoặc mrl cơ.
Mình cũng đang tính kiếm con k30 pro đây, thấy bác này nói vậy nghi do room
mappy
ĐẠI BÀNG
một tháng
@toluen927 Con này tốt thật mà. Tôi chỉ thấy màn không đc đẹp lắm vì chuyển từ Note 10+ qua nhưng những cái khác quá hài lòng. Camera tôi cũng không chê, vẫn chụp đc hình tốt, có điều t chụp chó nhà nhiều nên mới thấy AI toàn chỉnh cho bệt lông, tắt đi thì bình thường.
vmky1991
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Poco là dòng cấu hình cao giá rẻ thì tất nhiên cam sẽ ko tốt, muốn cam tốt hơn thì mua mấy dòng Mi hoặc Note (tạm chấp nhận)
@vmky1991 Nó ít sài nó review tào lao á mà. Thử mượn đc vài hôm sài mới biết nó đỉnh cỡ nào. Cam nó mà ko tốt tui cùi. Cái kho ảnh tui gần 60gb hình từ còn poco f2 pro mà ra. Trong khi sài song song với xs max. Haizz. 1 con siêu phẩm từ nhận định chủ quan hời hợt thành 1 con sp yếu kém.
Review theo cái kiểu làm màu 😆 chắc bác xui trúng con điện thoại có vấn đề á. Chứ em sài thấy ưng cái bụng dã man. Không hề có bất cứ vấn đề nào như bác nói. Chắc bác reset sẽ đỡ lỗi á. Mà mình sài thấy ưng bụng dã man. Mình khai thác máy ảnh nó nhiều lắm. Chụp đẹp, thích cực luôn . Thấy thích toàn diện về em nó. Ko có nhận xét bậy bạ đâu. Sài chung với iphone xs max nên chả thiên vị poco tẹo nào. Ai chưa sài nên mượn sài thử đi. Tốt thật sự. Mấy ông ít tâm huyết sài đại đại review cũng bậy bạ luôn
lucky.luke
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@toluen927 Đúng rồi, mình đang dùng K30 pro, cài room EU chạy bao mượt, chả lỗi gì. Cam gốc cũng khá ổn, hoặc thích thì cài GCam, ko hiểu sao review thành kém 😆
@lucky.luke cho mình xin ROM EU với bạn, giao diện dòng poco không bằng MIUI truyền thống
@lucky.luke Này dùng tool gì để flash bác nhỉ. Em lâu quá không flash android rồi. Hình như phải cài TWRM khác nhỉ
@cuongdt12 Dùng bản TWRP nào cũng đc bác. Cứ download file zip vào rồi flash bằng TWRP là đc
Chơi Xi mao là phải biết up rom các kiểu. Còn default thì MIUI quá nặng
Xiao mi với oneplus thì nên mua e nào các bác... Xiaomi thì e chưa ngó đc nhưng oneplus thì có 9r ( vì thích cái màn phẳng).
CYRET
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Mẹ hiệp Hội face oneplus ấy bạn mỉnh trade từ 9r sang mi 11T pro rồi
@CYRET Thím thấy e 11t pro thế nào so vs 9r
@Mẹ hiệp 9r, mi 10s là 2 con chung mâm hiện giờ. Mỗi con có ưu nhược khác nhau, ra cầm thấy thích con nào hơn thì mua con đó thôi. Tôi thì có lẽ sẽ chọn mi 10s, vì hay xem phim bằng loa ngoài nên cái màn với loa của con 10s sẽ phù hợp hơn
@cupeastupid E thấy cái màn nó bo cong ko biết có gì nổi trội hơn 9r ko bác nhỉ
Sửa cái vụ gọi điện thì một là cài lại rom, 2 là đổi trình cuộc gọi. Mình thì lúc nào cũng dùng EU khi mua xiaomi nên không thành vấn đề, còn đợt đầu ngại đổi rom nên xài truecaller khá ổn. Cái app gọi điện nhắn tin của Google cũng ngu quá nên có lỗi hay không mình cũng đổi sang cái khác dùng thôi.
Đã từng dùng qua K30 Pro trong 1 thời gian khá dài, con này chỉ có đúng 2 điểm mạnh là pin và snap 865, còn đâu tuy là màn amoled nhưng chất lượng khá nhợt nhạt lại không có tần số quét cao, chưa kể là MIUI tối ưu như sh*t vậy, lời khuyên là các bác nào mua em này thì nên để nguyên ở android 10 dùng cho lành chứ đừng nên lên 11 làm gì
lucky.luke
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@caubengonghich Cài room EU chạy mượt lắm bạn. Update còn trước bản China.
@lucky.luke e giờ hết hứng thú với Xiaomi rồi bác, đã chuyển sang dùng OnePlus và đang hài lòng với 8 Pro
@caubengonghich Trình gọi điện Dialer của Oneplus như nào bác? Ngon hơn MIUI ko?
@lucky.luke ngang ngang nhau bác ạ, được cái là oneplus thiết kế nó ít nút bấm hơn xiaomi nên trông gọn gàng hơn tí
@lucky.luke có link HD không bác, bản ROM EU nào ngon vậy
Egoistar
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Có 1 con dùng chơi game, máy ngon, dùng rom EU k thấy vấn đề như thớt nói, ảnh thì cài Gcam thôi. Qua gần 2 năm dùng vẫn thế, nhanh mượt, pin tốt. Đáng tiền, nếu giờ có cần mua máy phụ vẫn sẽ mua em này.
tomcoi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình dùng con này được hơn 1 năm. Rom sau 6 tháng mình up 1 lần. Ưu điểm: mượt mà, nhanh nhẹn (mình ko chơi game), pin khá, sạc nhanh, màn hình đẹp. Nhược điểm: cảm biến vân tay hơi chậm, ảnh chụp xoàng. Nhu cầu của mình xài 2 năm nữa vẫn ổn.
tomcoi
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tomcoi Thêm: sóng sánh ổn, wifi 6 cao tốc tiết kiệm pin.
@tomcoi sóng thu mạnh hơn s21+ nhiều
@tomcoi Bạn xài Rom nào vậy
dùng từ 01/06/20 tới giờ thì ở 50% được hơn 5h30p on screen. Loa mono nhưng rất to
màn hình oled sáng khi xem nội dung đen, vài app lỗi mà update lên hết
Năm nay hóng F3 với 11T pro cuối cùng ko đáng để đổi.
CYRET
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cosmos47 Hóng 13 luôn năm 2023
Xiaomi phải dùng rom nội địa, chứ rom qte chán lắm
lucky.luke
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@crazys3xycool55 Trước mình cũng nghĩ vậy, dùng tiếng Anh cũng ko sao. Nhưng sau dùng rom EU thì ko khác gì, update nhanh hơn, netflix ko lỗi, coz thể remove hết ko còn app rác, chữ tàu nào.
Vs camera thì chỉ có dòng mi flaship mới ổn thôi. Còn mấy con K,con redmi note chụp chưa bao giờ đẹp nhé.
oxechip
TÍCH CỰC
2 tháng
Cần lắm những bài review như thế này
Ít ra là nói lên sự thật khi trải nghiệm

Còn có cơ sở để cân nhắc
nghp
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@oxechip
Cười mặt nồi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp