Review Review ThinkPad X240 dùng từ 2015

alex.hn
23/3/2021 3:46Phản hồi: 78
Review Review ThinkPad X240 dùng từ 2015
Đây là review về Review ThinkPad X240 dùng từ 2015 của mình. Mình mua nó với giá 14.5 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Review ThinkPad X240 dùng từ 2015

Mình dùng phiên bản Thinkpad X240 có cấu hình: CPU: i5-4300U @1.90GHz/RAM: DDR3 8GB / SSD: 180GB Intel / Màn HD
Đây là cấu hình nguyên bản của máy, mình chỉ nâng cấp card wifi lên chuẩn AC với Intel AC7260 thôi.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình là người di chuyển cực nhiều nên tiêu chí chọn laptop phải nhỏ gọn. Công việc làm nhiều với word, exel, đọc bản vẽ trên Autocad (giờ yêu cầu convert hết sang PDF để đỡ phải mở CAD), lướt web giải trí, thi thoảng chỉnh sửa ảnh tí bằng photoshop.

Thời điểm mình mua là 2015 - mua lại của một bạn trên mạng thôi. Lúc ấy dùng máy win 14inch vác thấy tương đối nặng nên tìm các máy màn hình 13, nhưng chỉ có máy Mac. Mượn con Mac về làm excel đơ cu lơ - giải tán ngay ý tưởng. Thế là sang lựa chọn màn 12.5inch. Dùng thử mấy con Dell và HP thì ko mê được, may thế nào lại vớ được em ThinkPad X240 này, giá rổ hợp lý, lại là pin gù, thay luôn cho cái kê tay. Thế là múc luôn.

Từ hồi dùng máy này đúng là độ ổn định của nó tuyệt vời.

Screenshot 2021-03-23 110456.jpg

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Ngoại hình máy thì giờ xây xước theo thời gian ở mặt trên rồi, nhưng máy rất chắc chắn.
Máy 12.5inch phù hợp với những người phải di chuyển nhiều - rất trâu bò.

Quảng cáo

Cục pin gù làm luôn chức năng kê tay công thái học, gõ phím Thinkpad đã sướng giờ bàn phím được nâng lên một góc nghiêng gõ càng sướng hơn.

Thời gian dùng pin

Giờ dùng được khoảng 2.5h với độ sáng màn hình 80%.

Màn hình và loa

Màn hình HD - thời điểm này thấy hơi đuối. FullHD thì là đẹp nhất, cân đối giữa hiển thị và thời gian sử dụng pin.

Quảng cáo

Loa ở mức độ trung bình. Hầu như mình không bao giờ nghe loa ngoài - tai nghe hịn sinh ra để làm gì nhể. LOL.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím Thinkpad nhận làm số 2 để cho các ông khác nhảy vào tranh số 1 hơi mệt.
Trackpad của X240 hơi nhỏ nhưng mình dùng quen rồi cũng không thấy có vấn đề gì. Mình di chuyển nhiều nên dùng trackpad là chính. Về văn phòng và về nhà thì mới lôi chuột ra.

Giá bán

Đây là khoản đầu tư cho công cụ kiếm cơm đang giá đến từng xu của mình.
Cũng đang định nâng cấp lên màn hình fullHD, mà mình thì chỉ thích Thinkpad X200 series, ko thích Thinkpad X, thế nên chỉ có X280 là vừa mồm.
Nhưng con X240 này vẫn ngon quá nên chả nhẽ bỏ đi thì phí, LOL.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DKez
TÍCH CỰC
3 năm
dòng x2xx vẫn luôn là cơ động nhất, mà dùng thinkpad nó bền quá, dùng 6-7 năm vẫn dùng được, quăng quật ko tiếc, muốn lên máy mới mà vẫn tiếc, cơ bản mình chỉ office với lướt web.
nxyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng một em X230, nói thật thời gian bên nó còn nhiều hơn thời gian bên người yêu nữa. Chưa phải phàn nàn về em nó một câu gì, bền bỉ với thời gian. Mua từ 2015. Tới nay 2021 vẫn xài miệt mài và bền bỉ. Thật ko muốn thay máy, và ko muốn xa em nó tí nào. Có chăng thì mua thêm một con Macbook để làm mấy việc linh tinh thôi, chứ về nhu cầu cơ bản thì Thinkpad X230 của mình đáp ứng được tất cả mọi việc.

Office works, documentation works. Mình sử dụng Auto Cad cũng rất rất nhiều nữa luôn. Nhìn chung thì máy ko có mấy khi được nghỉ ngơi.

Nếu cho lựa chọn lần nữa, vẫn chọn em Thinkpad, chỉ nâng đời em nó lên thôi.
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
@nxyen X1 Nano đi bác 😆
nhìn bàn phím và bàn nó mòn là biết ngời khai thác máy hiệu quả rồi 😁
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
@cuhiep Chủ tịch phán về trải nghiệm người dùng chuẩn ko thể chỉnh, LOL.
@cuhiep Trước tôi gõ phím con mb 2016 bung hết cái nhựa màu đen ra luôn, ánh sáng bên dưới lọt qua lỗ mà lên, 😁
quá dữ luôn
Chưa bao giừo mình gắn bó cái máy tính nào lâu như vậy
Kể cả con MBP mình đang sử dụng cũng từ 2016 đến nay cũng tã lắm rồi
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
đang dùng X250, liệt hết hàng số, chuột thì toàn cắm chuột ngoài vì vuốt vuốt con chuột laptop nó thấy bực. màn HD nhiều khi xem bản vẽ zoom thấy ớn. đang đòi công ty lên x380 yoga chắc cuối năm có.
Đánh giá con này dùng lướt web với làm office vớ vẩn thì dc .
@hoan_tbd45 Xin ké phím L 😆)
imilnt
TÍCH CỰC
3 năm
Yoga xài chán lắm, tôi xài qua T460, T470, X370 thấy con X370 được cái touch với xoay gập ngoài ra tệ. Dg yên vị với T490 ( tất cả đều là máy cty cấp)
@VNGx192 Mình có phím x250 bản nhật, hàng mới nhé.giá 500k
@VNGx192 ấy. em đang phân vân không biết nên mua x240 hay x250 😔((
Xấu hơn con Mac Pro 2015 cũng dùng từ 2015.
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
@bomduc Chứ lại bảo Thinkpad đẹp hơn Macbook pro thì các ae lại vào cho cả vạn lý trường thành gạch vụn. LOL
@alex.hn 😆 oh
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
Cảm giác y xì đối với con X250 của mình.
Bán đi thì quá rẻ nên để góc nhà.
Pin 9cell nên còn khá trâu.
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
@hoan_tbd45 con này 2 pin thì phải
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
@VNGx192 Đúng rồi. Dòng này có pin 3cell bên trong. Và pin 6cell là pin gù.
Pin máy mình còn khá tốt thì thời lượng sử dụng là khoảng hơn 5-6 tiếng đối với các tác vụ văn phòng. Thường thì để giới hạn sạc là 80%.
Bây giờ t không dùng nữa, để ở nhà làm máy phụ.
thanhhong7d
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoan_tbd45 mình còn đang làm việc,chạy phà phà.
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
nâng ram nâng màn hình lên là ok bác, mua mới chi. nó đủ đáp ứng nhu cầu là được rồi bác ơi.
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
@MantiCore1 RAM mình không có nhu cầu nâng, 8GB là đủ rồi. Có màn hình thì đã thử tham khảo giải pháp mua Panel khác về lên đời nhưng thấy nó ko đảm bảo nên thôi. Mình có nâng cấp card wifi của nó - nguyên bản chỉ là chuẩn N, mình nâng lên card AC.
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
@MantiCore1 con này nâng ram lên thì cũng k để làm gì 8gb là quá dc rồi
MantiCore1
TÍCH CỰC
3 năm
thay trackbar 3 nút nữa là ok nhất.
Nếu mà có mua Laptop windows thì mình chỉ chọn ThinkPad để dùng, có điều giới thiệu người khác mua ThinkPad thì ai cũng không chịu dòng này, khó hiểu ghê??
alex.hn
CAO CẤP
3 năm
@nvnk1211 Thinkpad chắc đàn ông, và làm có tí dính dáng đến kỹ thuật thì thích thôi. Màn hình hiển thị của nó ko được đẹp như Dell.
Thế nhưng cùng cấu hình máy Thinkpad toàn đắt hơn các hãng khác.
VNGx192
TÍCH CỰC
3 năm
@alex.hn Thinkpad X380 Yoga nó cũng phê vãi bác ạ. đẹp hơn cả dell ý chứ. Dell mới là nam tính bác ơi.
@nvnk1211 Chắc người ta ngại xuất xứ của nó.
Nếu là mình thì cũng thế. Không thiếu lựa chọn khác.
@nvnk1211 Mình cũng không chịu 😃

Mình đoán người ta không chịu có thể vì nhiều lý do: thẩm Mỹ, nhu cầu, túi tiền.
Mình cũng đang có X250 ở nhà và X280 ở cty. Phê lắm.
Nếu bác vẫn mặn mòi dòng X nhỏ gọn thì vote bác cho X390 hoặc 395 1 cơ hội nhé.
Màn hình 13.3 Full HD IPS viền mỏng nên gọn cũng như 12.5 viền dày.
@nampd
CAO CẤP
3 năm
2021 nên mua con j trâu bò thô xấu và màn 12.5inch như này hở các bác, giới thiệu em chỗ mua luôn với, nhìn vã quá...
@K0NG thinkpad x270 đi bác
@K0NG Panasonic sz6, mua thử đi bạn. Thinkpad làm gì có cửa qua đc 😆
con này ngon mỗi tội màn hình xấu quá
Dòng này dùng trâu bò thật
Ngdthtrung
ĐẠI BÀNG
3 năm
còn này ghét mỗi cái trackpad của nó, tự nhiên năm đó thiết kế nút trackpad dính vào nên bấm không đã bằng các phiên bản khác. Còn lại thì đối với mình tất cả đều tuyệt vời. Đặc biệt là bàn phím.
@Ngdthtrung Vụ này bị la ó quá trời lenovo sửa sai ngay dòng sau 😆. Con w540 là minh chứng bị la ó nó ra ngay w541
Đề xuất các hãng sx laptop làm bàn rê chuột bằng inox!!!!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019