Review Router Xiaomi AX6000 AIoT - Đỉnh của chóp
Rất hay và hữu ích!/12 người
liam.hoanglam
một thángBình luận: 191
namvnn
ĐẠI BÀNG
một tháng
Mình đang dùng con này. Thấy ổn
@namvnn bản AX6S này bị cắt giảm so với bán AX6 mình xài trước đây, nhưng tầm giá này + săn sale thì cũng tạm ổn 😁
Con này mà đỉnh của chóp cái gì?
@Hùng Xồm chứ con nào mới đỉnh 😆)
@liam.hoanglam Con này mang tiếng AX6000 nhưng mà thật ra là cắt xén bớt từ con AX3600. Mấy forum nước ngoài người ta bàn chán chê rồi bạn.
Vớ vẩn, mesh có dây từ đời ax1800 ax5 ax3600 rồi ...

Con này mang tiếng ax6000 nhưng linh kiện lởm thua cả con ax3600 bị dân mạng chửi ầm ầm
Ngoài con này ra bác có biết con nào của tplink hoăc totolink hiểu quả tương tự k chứ tiếng tàu e k xài đc
@Nongata bác xài Mi Wi-Fi trên iOS hoặc Mi Home trên Android thì tiếng Anh ngon nhé, đã update 😁
app 2.jpg
@liam.hoanglam Cảm ơn bác
E vẫn tin dùng buffalo hơn. Trâu cực
@Shooter4Vn Buffalo ko đc xếp hạng trong thế giới mạng 😔(
@Shooter4Vn hồi xưa xửa xừa xưa có xài Buffalo chứ giờ thì chịu thua 😆
Thời điểm này làm con tplink archer ax55 mới là đỉnh trong tầm giá
@Pxhoang TP-Link thì phải cỡ AX73 mới đủ cân con này 😆
Cứ cắm dây là nó nhận dây thôi, ko có dây no mới dùng wifi để mesh.
@hthhus cám ơn bác, đã thử lại đc rồi ạ 😁
2/3 node của Google Home Wifi bị hư sau 5 năm sử dụng. Mới thay bằng 2 node AX6000 và 1 node AX3000 của xiaomi. Nhìn chung là sóng khỏe, bù lại thì cồng kềnh quá.
@zzvilzz bác xài tới 5 năm thì cho nó hư cũng được rồi mà bác 😆
@boyplay Thật ra mình gắn 3 node cùng lúc. Xài khoảng 2 năm thì hư 1, xài 5 năm hư thêm 1 cái nữa. Còn duy nhất 1 node phủ sóng không hết nên thôi nâng cấp luôn. Tiện đó đu theo wifi6 😁
@zzvilzz h kiếm con vừa gọn vừa mạnh thì khó quá bác 😆
đọc thấy RAM 512M là ngon rồi. thị trường hiện nay lập lờ về chipset và RAM của router, đa phần là nói về số râu, độ phủ nhưng cái quan trọng là RAM thì méo thấy nói tới.
ngon
Cười vô mặt
T có nhiều lần chơi game bằng wifi và lag kinh khủng. Tại sao nhiều thằng vẫn nói là chơi game bằng wifi được nhỉ? Ngay cả khi nối iPhone với pc thì kết nối qua usb vẫn ko lag còn lười dùng wifi thì chỉ ôm tức vào người vì lag.
@dlv.thickgame xung quanh bạn nhiều mạng quá nên bị nhiễu
@dlv.thickgame thử chuyển qua 5ghz hoặc thay channel wifi khác xem, nhiều sóng wifi trùng channel gây nhiễu đó
@kingdom88 Vấn đề nó là ping cao đó còn tốc độ thì rất tốt. T làm nhiều lần rồi cả wifi ở nhà lẫn iPhone đều không đươvj do ping cao. Còn iPhone qua dây usb hay mạng có dây ở nhà thì ko sao.
@dlv.thickgame người người wifi nhà nhà wifi, ở trong nhà mà bắt đc tới hơn chục cái wifi là đủ biết sóng sánh nó trùng lặp và nhiễu tới cỡ nào 😆
Trước dùng xiaomi R3P , app tàu với rom china thấy bị bóp băng thông, cài openwrt xong full sóng, ping cực ngon
@nguyenhung303 mấy con mới cài OpenWRT hơi khó khăn, cài đc thì quá ngon rồi 😆
Cộng đi cộng lại mãi vẫn chưa đc 5400Mbps, thế mà đặt tên 6000, ăn gian
Mình cứ combo của Draytek 😆)
Đang dùng 2927 và 912C
@TTris mình dùng 2927fac mà RAM nó hơi ít 😃) thấy toàn báo gần full. Dùng cho 1 đống camera chạy như trâu luôn. haha
@Thái Bình x Thái Bình Cam thì làm bộ đầu ghi đi switch riêng an toàn cho hệ thống hơn bạn ơi.
@TTris mình cắm xem thôi, k cần lưu , cam cũ k có PoE 😃
@TTris Viettel có cho mình mượn con Draytek mà xài sóng rớt miết, mất cảm tình luôn 😔
@liam.hoanglam Đồ điện tử mà, xui ngay con lỗi phần cứng thì chịu.
Nhưng có thể up fw để khắc phục những vấn đề liên quan đến phần mềm đấy.
Draytek thì fw mới gần như liên tục...
Mình đang dùng Aruba thấy phê rồi nên chả quan tâm mấy dòng consumer này nữa
@buihai83 công suất phát điều chỉnh được bạn ơi, bạn chỉ nhu cầu trong phòng thôi thì có thể chỉnh nhỏ xuống cho đỡ hại mà. Nó tùy biến cao chứ ko cố định đâu. Mà mấy bộ wifi nội địa mới ghê, vì tiêu chuẩn bên TQ thấp nên toàn max công suất, thế nên bản TQ thường xuyên tường mạnh hơn là thế, hại lắm
@Anonymox Mình đổi từ Aruba sang Ax1800 Ax3600 xong thấy cũng không ngon lắm, giờ đang dùng Deco M5 cũng ok, chắc có điều kiện sẽ đổi Velop
@buihai83 netgear orbi mới là hàng top mesh consumer bạn ơi, giá hàng new cũng chat lắm. Mà bạn dùng 225 nóng là đúng rồi. Con đấy chip đời cũ nên nó thế. Lên 325 hay dòng cao hơn ấy sẽ đỡ nóng hơn nhiều
@Anonymox Vừa quất bộ Velop AC6600 3 pack sang tuần về test thử xem.
Dùng server Trung Quốc thì thôi say bye, nếu có bản QT kết nối server VN (share đường truyền với Sing) thì là lựa chọn tốt
@SangLeEmo vậy thì dùng mấy con global thôi bạn 😁
chỗ để router nhà mạng của e ngay đầu giường.
ko biết có ảnh hưởng sức khỏe không nhỉ
@lapmaihokdc có điều kiện thì nên chuyển ra hành lang đi bạn 😁
Mình cũng định đổi cục router kiểu này, các bác cho e hỏi cách cài đặt, các bác hướng dẫn giúp bỏ đi wifi của router nhà mạng tặng kèm (vẫn phải giữ vì nó còn tính năng moderm phải không ạ?) và chỉ dùng router mới thôi!
Em dùng viettel home wifi có 2 cục mesh mà vẫn như hạch do cục tổng nó rất kém, chập chờn và hay phải reset lại mà cái cục đấy bên kỹ thuật tòa nhà họ giấu lên nóc nên mỗi lần reset là phải ngắt cầu dao tổng rất khổ 😔
@jealings Có 2 cách cho bạn:

1 - Tắt Wifi nhà mạng, cắm Lan từ router nhà mạng sang cục này và để nó phát wifi riêng.

Cách này đơn giản nhất, gần như chỉ cắm và chạy.

2 - Yêu cầu bên nhà mạng chuyển router sang chế độ bridge, khi đó router sẽ quay PPOE và phát wifi luôn, router nhà mạng chỉ còn dùng để chuyển tín hiệu quang. Cách này độ ổn định cao hơn, mạng nhanh ổn định.
Nói thật Router mình chỉ tin dùng của Linksys hoặc Cisco chuyển Mod độc lập thôi.
@kuti124 Linksys hồi còn cùa Cisco thì an tâm chứ giờ về tay Foxconn rồi cũng khó nói lắm 😆
Review khá chi tiết
Cười vui vẻ
@khanhtruyen cám ơn bác 😁

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019