Review Seiko SARW009 - Chiếc đồng hồ nhiều cảm xúc và kỷ niệm

Raziel
24/9/2022 7:31Phản hồi: 75
Review Seiko SARW009 - Chiếc đồng hồ nhiều cảm xúc và kỷ niệm
Đây là review về Seiko SARW009 - Chiếc đồng hồ nhiều cảm xúc và kỷ niệm của mình. Mình mua nó với giá 12.000.000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Seiko SARW009 - Chiếc đồng hồ nhiều cảm xúc và kỷ niệm

Xin chào anh em,

Sau khi nhảy vào lại "hố vôi" đồng hồ cơ, mình đã quyết định sẽ săn lại những em mà trước đây mình rất yêu quý. Dù việc tìm các em nó ở thời điểm này hơi khó vì đã ngừng sản xuất, tìm được một em đẹp muốn đỏ con mắt. Trước đây vì những biến cố, mình đã bắt buộc phải tiễn các em nó đi để tìm cơ hội mới.

Những chiếc đồng hồ này ngoài cảm xúc đeo ra, nó còn gắn liền với nhiều kỷ niệm và cột mốc cuộc đời mình. Và chiếc SARW009 sẽ là cái tên khởi động cho kế hoạch này.

Ok, trình bày thế đủ rồi. Giờ chúng ta sẽ tìm hiểu xem em nó có gì hay ho nhé.

Thông số chung:

- Thương Hiệu: Seiko
- Kính: Sapphire
- Máy: Seiko 6R27 với 29 chân kính, tần số dao động 28.800bph và 45h tích cót.
- Đường Kính Mặt Số: 40 mm
- Bề dày thân vỏ: 12.5 mm
- Khoảng cách 2 đầu càng (lug): 47mm
- Case: Thép không gỉ, hoàn thiện kết hợp đánh bóng và phay xước
- Dây Đeo: Thép không gỉ, hoàn thiện kết hợp đánh bóng và phay xước.
- Chống Nước: 10 ATM. Có thể mang đi mưa, tắm, rửa tay, đi bơi
- Chức Năng: Kim báo mức dự trữ cót, báo lịch ngày dạng kim rốn.

Mời anh em xem video tổng quan của em nó, cổ tay mình 170mm, bề ngang cổ tay 53mm:

Quảng cáo

Thương hiệu Seiko thì chắc anh em đã quá quen thuộc rồi, tuy nhiên chắc nhiều anh em sẽ nghĩ rằng Seiko thường đi liền với khái niệm đồng hồ phổ thông.
Thật ra các sản phẩm của Seiko trải dài khắp các phân khúc. Từ bình dân với Seiko 5 tới những con Grand Seiko hoặc Credor đình đám. Độ hoàn thiện của Seiko chưa bao giờ kém cạnh các anh Thụy hay Đức, chỉ là anh em có tiếp cận được các dòng cao của em nó hay không thôi.
Em SARW009 này thuộc dòng Presage, cũng có thể xếp vào phân khúc tầm trung của Seiko.

Vậy em nó có gì hay ?

1. Thiết kế:
Thiết kế em này chính là điểm mấu chốt để khi xưa mình xuống tiền rước em nó về. Nếu mình nhớ không nhầm mình mua em này với tầm giá 20tr vào khoảng năm 2013-2014. Mà thời điểm đó 20tr lớn hơn giờ kha khá đó anh em. Nói vậy để anh em hình dung mình mê thiết kế em này đến thế nào.
Nhiều anh em khi xem clip chắc sẽ nghĩ trong đầu "Thiết kế góc cạnh thế thì sao phối suit được ?". Anh em yên tâm con này nó lạ lắm, anh em đóng suit nó vẫn bén, mà anh em mặc phông nó vẫn hợp, hay thế đấy.

Quảng cáo

Về mặt số, SARW được thiết kế vân sọc dọc với màu xám đen tạo chiều sâu khi nhìn, kết hợp với 2 vòng tròn bằng thép đánh bóng cho 2 chức năng báo mức dự trữ cót và báo lịch ngày. Hai vòng tròn này được hoàn thiện đổi sắc cầu vòng khi góc sáng thay đổi. Thêm vào đó là bộ kim cọc được thiết kế đồng bộ với nhau và cũng được hoàn thiện cực kỳ bắt sáng.
Tất cả yếu tố kết hợp lại với nhau mang đến một thiết kế rất bắt mắt và cân đối. Có thể nói mặt số em này là một trong những mặt số mình thích nhất trên các con đồng hồ từng sở hữu.

2. Bộ máy Seiko 6R27
Có khá nhiều điều hay ho ở bộ máy 6R27 này.
> Đầu tiên phải kể đến công nghệ Trimatic.
Trimatic là tên gọi cho công nghệ bao gồm 3 chức năng do Seiko phát minh: Dia Shock, Magic Level và Spon
- Dia Shock: Anh em cũng biết bộ máy cơ đồng hồ vốn rất nhiều chi tiết với độ chính xác cực cao, thế nên trong quá trình sử dụng các lực tác động từ bên ngoài có thể dễ dàng làm ảnh hưởng đến độ chính xác của đồng hồ. Để giải quyết vấn đề này, Seiko đã phát minh ra công nghệ Dia Shock, đây một chi tiết kim loại cực nhỏ, kết nối dây tóc với chân kính ở trục bánh lắc nhằm hấp thụ các lực từ bên ngoài có thể gây ảnh hưởng đến trục bánh lắc vốn rất nhạy cảm.
- Magic Level: Chức năng cho phép bộ máy nạp cót từ cả 2 chiều xoay của bánh đà, giúp tăng hiệu quả tích cót tự động từ chuyển động tay của người dùng.
- Spon: Đây là tên gọi của hợp kim do Seiko phát minh, bao gồm 2 thành phần Coban và Niken. Spon có đặc tính siêu bền, siêu chống sốc, siêu chịu nhiệt, chống từ tốt và không bao giờ gỉ sét. Seiko sử dụng hợp kim này trên các bộ máy chất lượng của hãng để tăng khả năng chống từ tính.
> Bộ máy với tần số dao động 28.800bph (28.800 nhịp nhảy kim/ giờ, tương đương 8 nhịp/ giây) nhưng vẫn đảm bảo thời gian tích cót đạt 45h
Trong các phân khúc máy của Seiko, thường tần số dao động 28.800 chỉ có trên những dòng máy 8R, tuy nhiên với 6R27 Seiko lại ưu ái trang bị cho nó.
Tần số dao động cao sẽ giúp kim trôi mượt mà hơn, nhìn đã mắt hơn. Và thời gian tích cót 45h cũng không hề tồi với tần số này.

3. Chức năng báo mức dự trữ cót (anh em chơi đồng hồ hay gọi là kim xăng)
Với chức năng này, anh em có thể biết được lượng cót dự trữ còn lại của đồng hồ là bao nhiêu, từ đó chủ động đeo lên tay để dùng và nạp cót lại, hoặc lên cót bằng tay.
Với mình kim xăng là một trong 2 chức năng rất cần thiết trên đồng hồ, cái kia là lịch ngày.

4. Bộ dây H-Link
SARW009 được trang bị bộ dây H-Link được hoàn thiện phay xước và kiểu dáng góc cạnh. Mỗi mắt dây được cắt vát nhiều cạnh nên khả năng bắt sáng cực kỳ tốt.
Bộ dây này rất hợp với thiết kế case của SARW009, anh em xem clip sẽ thấy nó phản chiếu ánh sáng như thế nào. Nhất là với buổi tối ở nơi có nhiều nguồn sáng.

5. Độ ôm tay
Sở hữu độ dày 12.5mm, không phải quá dày nhưng cũng không phải siêu mỏng cánh. Tuy nhiên khi lên tay SARW009 cho cảm giác đeo rất ôm tay và gọn gàng.
Đó là nhờ thiết kế dạng lug thoải giúp phần đáy đồng hồ được giấu vào trong cổ tay.

Những thứ mình thích

Thật sự mình hoàn toàn hài lòng với em SARW009 này, từ thiết kế, bộ máy, độ hoàn thiện, chức năng cho đến những cảm xúc mà em nó mang lại vì gắn liền với nhiều kỷ niệm.

Những thứ mình không thích

Nếu phải tìm 1 điểm để chê thì là bộ dây H-Link.
Do mắt dây to nên sẽ khá khó để canh chiều dài dây ôm vừa khít với cổ tay. Tuy nhiên với mình thì không, như em nó được sinh ra dành cho mình vậy 😁

Nên mua hay không?

Nên nếu anh em có cùng gu với mình, nhưng do là dòng đã ngưng sản xuất và xếp vào loại hiếm (trên các trang bán đồng hồ em nó được phân loại là Rare), nên sẽ hơi khó cho anh em nào muốn tìm nhất là với một chiếc tình trạng như chiếc mình vừa review.

Cảm ơn anh em đã đọc bài. Anh em hãy cùng chia sẻ về chiếc đồng hồ mình đang đeo nhé.

Nguồn tham khảo thông tin: xwatch.vn

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

langtudaik
TÍCH CỰC
2 năm
Con mày sai số nhiều k bác
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@langtudaik Thông số thì -10 đến +25s mỗi ngày bác, nhưng xưa mình đeo tính ra trung bình tầm 2-5s/ ngày thôi.
tuxedo_87
ĐẠI BÀNG
2 năm
@langtudaik Đồng hồ cơ chỉ có sai số ban đầu do nhà sản xuất tinh chỉnh lúc đầu. Còn về trên tay mỗi người sẽ có độ sai số khác nhau vì nhiều yếu tố như môi trường, hoạt động của người đeo, cách bảo quản khi không đeo…
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@langtudaik Sai số những con như này thì ít, ko đáng kể, phải 5 năm đổ lên mới có sự khác biệt theo phút. Ko cần quan tâm lắm. Giống dùng đt cứ phải lo pin
Đồng hồ đẹp, từ 2013 tới giờ mà vẫn đẹp như mới.
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@╰‿╯ Vừa hụt kèo thơm em nó tuần trước bác. Em này dùng Cal mới với dây tóc được làm bằng Silicon ngon hơn.
Nael
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Raziel Dòng Master Collection vs dòng Spirit của Longines toàn làm chủ yếu số học trò nên vẫn kén người chơi hơn các dòng khác, nhưng con moonphase này thì nhìn vẫn đẹp chán
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@Nael Moonphase cứ táng dây kim loại vào là dễ dùng trong nhiều trường hợp bác.
Nael
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Raziel Mình thì thích dây da hơn 😛
Chiếc đồng hồ này thiết kế đẹp và mạnh mẽ. Tần số giao động 28.800bph cũng tương đương với máy Thụy Sĩ. Số chân kính là 19 hay 29 vậy bạn chủ?
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@Mạnh Tùng Em nó 29 chân kính đó bạn. 😊
QuyPham111
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá này năm đó chắc gần cả cây vàng. Cũng dân chơi chứ chả thường. Mình cũng có cái seiko auto có lộ cơ nhưng nhìn ko sang bằng cái này. Cái này mặt saphia là ưng rồi với lại cái dây thép nhìn bóng loáng và sắc nét quá! Đẹp!
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@QuyPham111 Cảm ơn bạn 😊
Quá đẹp, dh nhật thì seiko củng rất chất lượng
jlovec
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp nam tính ^^
adthuyanh
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng thích đồng hồ cơ nói chung và Seiko nói riêng.
Gắn bó với em này 4 năm rồi và đeo nó nhiều nhất trong những đh cơ của mình.
@adthuyanh Theo đánh giá cá nhân thì cai dh của bác quá đẹp, mình thích phong cách cổ điển như vầy
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@adthuyanh Trước mình cũng có em form này nhưng là SARW013 trong bộ sưu tập luôn.
Mặt sơn mài thủ công Urushi kết hợp kim phủ bột vàng rất ấn tượng 😊
Điểm chung của mấy em form này là hơi dày, mình nhớ hơn 13mm. Đeo lên tay khá cộm nên không thường mang lắm.
Nhưng chắc để tìm đưa em nó về lại lần nữa.
adthuyanh
TÍCH CỰC
2 năm
@Raziel Đúng là dày bác ạ.
Chiếc trong ảnh của bác mình cũng thích lắm nhưng tiếc là nó không có mặt sáng màu nên lúc đó đã chọn chiếc SARW025 này.
Đh đẹp
phuan
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn mạnh mẹ như tag hue.👍
khanh1810
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn đẹp thật sự 😍
phoipha
TÍCH CỰC
2 năm
Mỗi chiếc đồng hồ cơ là một trải nghiệm. Em có mấy chiếc nhưng thích nhất là em tag heuer này
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@phoipha Tag lúc nào nhìn cũng khoẻ khoắn 😊
Nael
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước đây đã từng gắn bó với e Seiko SDGM001 nhưng từ khi chuyển sang Omega thì có mới nới cũ bán hết các e cỏ 🤣
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@Nael Trước có Aquaterra mà cũng tiễn đi rồi. Chắc tìm lại em 8500 khác 😄
đẹp đó bạn, mình thì thích mặt trắng hơn là tối
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@xecatang Tối nhìn mạnh mẽ, sáng nhìn nhẹ nhàng lịch sự. Mà với ngôn ngữ thiết kế này mình nghĩ mặt trắng chắc không hợp 😄
À mình đeo đồng hồ chọn màu mặt còn theo đồ mặc nữa, thường sẽ chọn tương phản nhau để nổi bật hơn.
Alpha911
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@xecatang Mặt trắng cũng đẹp luôn bác ơi.
nautical
TÍCH CỰC
2 năm
Ngày xưa mình xài con seiko 5 mang đi bơi, đi biển đi cả xông hơi các kiểu vẫn ko sao, siêu bền. Mỗi tội sai số hơi nhiều 😔
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@nautical Dòng phổ thông mà bạn. Nhiều anh em được phổ cập đồng hồ cơ bởi Seiko 5 lắm.
Bù lại độ hoàn thiện và chính xác tương đối thôi.
Này biết bao giờ hư.
Mình thì chỉ thích dòng đhồ lặn thôi,
Đang dùng Orient Mako này khá ngon
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@Quang Vĩ 1999 Trước mình cũng có chơi diver và đeo em SPB149 này nhiều nhất, nhưng sau này thấy không hợp nữa nên ngưng. 😊
@Raziel Kk em còn trẻ nên đeo nhìn năng động
Tầm tuổi a thì cần chiếc đồng hồ nhã nhặn, sang trọng, lịch sự như con Seiko a mới mua là quá hợp rùi
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@Quang Vĩ 1999 Tùy gu mỗi người thôi bạn. Chứ mình có mấy người bạn cũng tầm tuổi vẫn thích đeo diver ấy, nhưng chơi mấy brand cao hơn 😁
Alpha911
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Quang Vĩ 1999 Dòng Diver Orient không đẹp bạn à, nói chung là không đáng chơi.
ironkend
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em đeo đơn giản ❤️ tay lông nên đeo dạng dây giống của bác nó kẹt lông =))
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@ironkend Nomos đẹp bác ơi 😁
ironkend
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Raziel bauhaus đẹp Bác ợ
Alpha911
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@ironkend Nomos thì em chưa có điều kiện chơi, em chỉ dám chơi Stowa thôi ạ.
Củng dress watch
hovaqu
TÍCH CỰC
2 năm
@trivietvalues KHOE GHÊ THIỆC
Raziel
CAO CẤP
2 năm
@trivietvalues JL nó lại ở cái tầm cao quá bác ơi 😁
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
Máy cơ h phổ biến rồi. Giá cũng mềm hơn. Ae có thể tham khảo dòng orient cũng đẹp và giá khá mềm. Ko có điều kiện mua mới thì mua cũ cũng đc, 2 3 lúa là máy ngon luôn. Nên mua của các hội nhóm trên fb giá rẻ hơn mấy bố TH, đăng quang, quang đăng .... Mình xem con orient sun and moon 5 giá 9 củ, mua trên nhóm 5 củ 5 =))
OGKush
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cu dé @cu dé bác cho xin info ông bán đồng hồ với ạ
OGKush
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cu dé @cu dé cảm ơn bác
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@OGKush ae ít tiền thì mua dòng này cũng đc, có dòng star, joker, sun and moon em thấy đều đẹp. Đi đâu có con đồng hồ + đôi giày đẹp cũng tự tin hẳn. Tán gái cũng khí thế hơn =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019