Review Sennheiser HD400S: Tai nghe chụp tai nhỏ nhắn, chất âm phù hợp đa thể loại, giá chưa đến 2tr

abuchino
11/8/2020 10:2Phản hồi: 54
Review Sennheiser HD400S: Tai nghe chụp tai nhỏ nhắn, chất âm phù hợp đa thể loại, giá chưa đến 2tr
Sennheiser HD400S là một chiếc tai nghe được hãng giới thiệu một cách vô cùng lặng lẽ và cũng chẳng ai biết thông tin về chiếc tai nghe này cho đến khi được chính thức lên kệ. Chiếc tai nghe chụp tai HD400S là phiên bản cắm dây của HD450BTNC và thực sự với mức giá chỉ 1tr9 thì HD400S xứng đáng được quan tâm nhiều hơn, đặc biệt là sau hai tuần sử dụng HD400S hằng ngày.

Đầu tiên mình muốn nói một chút xíu về thiết của dòng tai nghe HD350/450 nói chung cũng như HD400S này. Thiết kế này được chính đội ngũ R&D của Sennheiser Asia đặt văn phòng tại Singapore thiết kế và phát triển, có thể sử dụng hằng ngày mà vẫn gọn gàng và đặc biệt với tai người châu Á. Cá nhân mình thì chiếc HD400S cũng vừa vặn với tai của mình tuy nhiên với những bạn có đầu lớn hơn hoặc tai to thì chắc có thể sẽ cảm thấy hơi chật chội.
Và nếu các bạn đeo lâu thì cũng nên thường xuyên tháo tai nghe nhé để cho tai được 'thở' cũng như vệ sinh mồ hôi để đảm bảo tuổi thọ của tai nghe.

Một điểm khá thú vị là chất lượng build của chiếc tai nghe HD400S cũng được thiết kế rất chắc chắn và cũng không khác gì nhiều so với chiếc HD450 BTNC trị giá 5tr chứ không giống các tai ngghe tầm giá 2tr khác. Có thể gấp gọn lại được, nhỏ gọn, dễ dàng di chuyển mà vẫn có cảm giác chắc chắn.
Dây của tai nghe này dài 1m2 đúng với tiêu chuẩn của các tai nghe Portable thường xuyên di chuyển và có thêm microphone để đàm thoại. Dây đi kèm với tai nghe là dây tháo rời đầu connector 2.5mm dạng xoay tương tự như trên dòng HD500

Tóm lại thì ngoại hình và thiết kế của HD400S đạt đủ điểm trọn vẹn của mình vì cảm giác chắc chắn và gọn gàng, êm ái trên tai chỉ có một nhược điểm đó là dành những bạn có chiếc đầu to.

Tuy nhiên đối với một chiếc tai nghe cắm dây thì chuyện quan trọng nhất đó là việc chất lượng âm thanh của chiếc tai nghe HD400S.
Chất âm của HD400S cũng có nhiều điểm tương đồng với HD450 BTNC đây là một điểm khá đáng khen của một chiếc tai nghe chỉ khoảng 2tr. Nếu để miêu tả về chất âm của chiếc tai nghe này thì mình sẽ dùng một từ đó là easy-going, một chất âm khá fun với dải trầm đánh sâu và đủ lực cùng với một dải trung âm ấm áp, chi tiết mà không quá laid-back như những chiếc tai nghe dòng 598/599 hay HD650.

Để nói về thể loại phù hợp nhất thì HD400S thì mình thấy khả năng chơi “tạp” là quá ổn.Dải trầm có đủ độ sâu và độ động để thể hiện những ca khúc nhạc trẻ và đặc biệt là electro-pop của Mỹ hay Hàn Quốc. Có đầy đủ sub-bass để xuống sâu cũng như upper-bass nếu các bạn đánh đủ công suất. Và một điểm thú vị đó là dải trầm của chiếc tai nghe này không quá cố đấm ăn xôi để lùng bùng không kiểm soát như những sản phẩm Sony EXTRA BASS như XB650/950 hay quá nhàm chán như Philips SHP9500.

Quảng cáo

Trung âm dễ nghe và có cảm giác hơi ấm áp, không bị V-Shaped quá nhiều như các đối thủ cùng tầm hay quá màu mè như những chiếc tai nghe của Audio-Technica. Mình cũng thử sử dụng nhiều ca khúc để test trung âm của chiếc tai nghe này từ Ballad, Pop đến Acoustic, Instrumental các kiểu thì thấy đủ chi tiết và bóc tách tốt. Tuy nhiên nếu các bạn muốn một giọng ca thoáng đãng hay một chất giọng trung âm sáng sủa thì nên chọn một chiếc tai nghe khác mắc tiền hơn.

Dải cao thì đúng với kiểu dễ tính thì HD400S cũng khá dễ chịu khi có cảm giác dễ nghe, không bị gắt hay nóng. Nhưng mà vẫn đủ năng lượng để quẩy các khúc sôi động và độ động ở dải cao cũng thể hiện tốt đủ cho các nhạc cụ trong dàn giao hưởng thể hiện.

Để nghe thì OK tốt nhé còn để làm việc như kiểm âm thì mình nghĩ các bạn nên chọn chiếc tai nghe Beyerdynamic DT 240 PRO sẽ có một profile âm thanh chính xác hơn và đáp ứng các âm thanh ở tần số dải cao tốt hơn để tốt hơn cho việc monitor hay tracking, và có cảm giác độ chi tiết micro-detail tốt hơn.

Quảng cáo

Tuy nhiên DT 240 PRO thì có mức giá cao hơn gấp rưỡi thì so sánh với hai đối thủ mà nhiều bạn quan tâm ở cùng tầm giá thì ATH-M30X và Marshall Major III so như thế nào
  • ATH-M30X vs HD400S: Trung âm của M30X có cảm giác hơi tiến hơn so với HD400S, tuy nhiên về độ động (dynamic range) thì HD400S có thể nói dễ dàng vượt qua. Và có một điểm nữa khiến mình thích HD400S là dải trầm đánh chắc chắn hơn để có thể nghe tạp và ấm ấm hợp gu hơn trung âm hơi sáng của M30X.
  • Marshall Major III vs HD400S: Hai em này đều có tiếng khá ấm và Major III cũng nâng cấp nhiều về tốc độ so với thế hệ trước. Tuy nhiên độ động thì một lần nữa HD400S lại nhỉnh hơn cùng với dải trầm chắc chắn hơn. Nếu nghe nhạc nhẹ nhàng chầm chậm, dễ nghe thì Major III còn tạp hơn thì HD400S nhé.

Tóm lại thì HD400S là một chiếc tai nghe có chất âm tốt trong tầm giá của mình với khả năng chơi tạp đa thể loại mà vẫn dễ nghe không quá kén người nghe, độ động và dải trầm chắc chắn, trung âm ấm áp. Thiết kế của HD400S gọn gàng dễ di chuyển cũng là một điểm cộng. Với mức giá dưới 2tr thì HD400S có thể nói là sự lựa chọn hợp gu mình nhất trong tầm giá hiện nay.
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tai Sen là tai dễ nghe, dễ xài nhất rồi.
Sher
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Dr.Son Bài hit 1 năm trước của Uru https://open.spotify.com/track/67euLss26HkipHuMS85qrU?si=TE6vwEnKQGiHnQv-kKBHMg
@Dr.Son Màu giọng giống yao si ting nhỉ
silua93
ĐẠI BÀNG
4 năm
So với tai nghe akg y500 thì nên chọn cái nào mod ơi
@silua93 Mình nhớ là Y500 cũng giống giống như N60NC, mà tiếng thì đánh không được dầy đâu đặc biệt ở dải trầm nhưng high mid thì chi tiết. Nói chung là vẫn thích con HD400S hơn cũng như HD450BT > N60NC
@abuchino Bạn thớt so tai này với em Hd4.20s ra sao? Nhà mình còn tai đó, tầm giá mới ra cũng ngang ngửa hd400s.

Mình cảm ơn.
dungnart7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này mà so với AirPod 2 thì thế nào nhỉ?
huydinh83
TÍCH CỰC
4 năm
@dungnart7 Bự hơn, ko có kết nối không dây 😅😅😅
@huydinh83 Haha, chuẩn 100%
Hay làm con nay để nâng cấp con tai edit video ở văn phòng nhỉ, giá ổn áp hơn mấy con ATH
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Ổn đấy
giá hợp lý và kiểu dáng đẹp nữa nè, Sen thì nghe rất oke rồi
@Két Béo Phì Tùy tiền thôi bạn.
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chấp nhận được. Nhưng mua ở đâu vậy các bạn ? Thanks
tanvinhtien
ĐẠI BÀNG
4 năm
so với con marshall cùng tầm giá thì sao ad :vv
ranchu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dây gì có 1m2 ngắn quá
bembem091
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ủa. Con này tháo dây ra được mà a ơi
@bembem091 À lúc đầu nhìn tưởng không ra, ai dè quay phim cái rút ra được luôn. Dây connector 2,5mm phải xoay mới rút được 😆)
WindJino
ĐẠI BÀNG
4 năm
Con này so chất âm với Sen HD350BT như thế nào vậy bạn? Mình tính mua HD350BT mà nếu chất âm thua con HD400S này thì tính ra con này vẫn hời hơn.
Ấy cứ tưởng wireless, tí thì...
Giá hợp lý ha
nhatdev
TÍCH CỰC
4 năm
cũng ngon phết
Con này có chụp hết tai không bác? Mình cực ghét dòng on ear đeo rất đau tai 😔
BIGBABALL163
ĐẠI BÀNG
4 năm
ủa là sao ta, nên dứt ko ta @@
WindJino
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BIGBABALL163 Cũng phân vân như bạn. Sợ hàng second hand quá 😁
@BIGBABALL163 Tiền nào của đó. Hàng online fake nhiều nên không đoán được
Chơi thử làm chuột bạch, rồi đánh giá để anh em theo
Dùng kết nối dây thì k thích rồi.
_MrP_
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hôm rồi đặt Audio Technica M30X mà không có hàng, được mấy bạn tư vấn đổi qua con này cũng lăn tăn nhưng mà tin tưởng thương hiệu Sennheiser nên lấy luôn.

Điểm mà mình không thích của con này là chụp tai nhỏ nên gây bí và đau tai khi đeo lâu. Về chất âm thì trong bài nói hết rồi; nhạc vàng, nhạc nhẹ, nhạc trẻ, nhạc rap... bao sàn hết.

Nói chung là được ~7 điểm vì cái vụ chụp tai nhỏ 😁

P/S: mình sử dụng PC và kết nối với Soundcard Creative AE-5

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019