Review Sleep Cycle - App báo thức giúp mình thức dậy tỉnh táo mỗi ngày
Rất hay và hữu ích!/5 người
Anh Giáo Minh
2 thángBình luận: 74
Review Sleep Cycle - App báo thức giúp mình thức dậy tỉnh táo mỗi ngày
Đây là review về Sleep Cycle - App báo thức giúp mình thức dậy tỉnh táo mỗi ngày của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Những thứ mình thích

Một tháng gần đây mình phải dậy sớm hơn nhiều do cần gặp các bạn học viên qua test đầu vào từ sớm hay thậm chí là một vài lần phải dậy từ 5h-6h sáng để đi khám trong khi 1h30-2h00 mới ngủ nhưng phần lớn các ngày mình đều thức dậy khá thoải mái nhờ app Sleep Cycle
Về nguyên lý, Sleep Cycle dựa trên lý thuyết con người có 5 giai đoạn (từ lơ mơ cho đến ngủ sâu - giai đoạn REM - Rapid Eye Movement Sleep), mình từng đọc về việc nếu tỉnh dậy đúng thời điểm nhất định, bạn sẽ cảm thấy rất tỉnh táo (cũng như việc nhiều khi ngủ nhiều vẫn mệt và ngược lại)

Quảng cáo

Có 3 điểm khiến mình thấy Sleep Cycle cực kỳ hiệu quả:
1. Dùng micro để lắng nghe âm thanh chúng ta tạo ra khi ngủ (cựa quậy, gãi, trở mình, ngáp, ngáy,...) để đánh giá chúng ta đang ngủ ở giai đoạn nào nên độ chính xác khả năng là cao hơn, từ đó gọi chúng ta dậy đúng lúc hơn, vd đặt báo thức 7h45 thì app sẽ gọi ta dậy trong khoảng 7h15-7h45 đó, còn chính xác phút nào thì tùy kết quả đo âm thanh của App.

Cái này khác với một số app trước mình dùng chỉ đơn giản ở mức bạn đặt giờ đi ngủ > app suggest và gọi bạn dậy, nếu theo cách đó, những trường hợp trằn trọc hoặc thức dậy nửa đêm lại không được app tính đến, trong khi Sleep Cycle thì có đo lường và điều chỉnh phù hợp.

2. Tính năng Smart Snooze khi mỗi lần Snooze sẽ ngắn dần khiến bạn không bị chìm quá sâu vào giấc ngủ khi Snooze, gần đây nó còn update lên làm gõ tay 2 lần xuống giường để Snooze

3. Âm lượng báo thức sẽ tăng dần chứ không phải kiểu giật mình khiến mình cảm giác mỗi lần dậy rất tự nhiên, như tự mình tỉnh ngủ vậy

Những thứ mình không thích

- Tốn pin, vì bật ghi âm liên tục, nên cần cắm pin qua đêm luôn (thật ra cũng k vde lắm vì giờ lúc nào chả cắm qua đêm)

Quảng cáo

- Chưa rõ dev có dùng các file ghi âm vào mục đích nào xấu không 😆 dù thật ra khi ngủ thì bạn cũng đâu có nói gì bí mật, hoặc có làm gì đấy thì lại chưa ngủ > chưa bật app

Nên mua hay không?

Rất nên download, nhất là khi các tính năng trên vẫn free, bạn chỉ cần trả phí để có thêm một số tính năng phụ khác như
- các loại white noises cho dễ ngủ hơn
- xem chi tiết các số liệu theo ngày, tháng, năm

Link download trên Apple Appstore: https://apps.apple.com/app/apple-store/id320606217

‎Sleep Cycle - Sleep Tracker

‎Sleep better and wake up rested with Sleep Cycle’s smart alarm clock. It analyzes your sleep patterns and detects snoring, sleep talking, coughing and other sounds. Start your day feeling energized with Sleep Cycle’s intelligent alarm clock,...
apps.apple.com

Link download trên Google Play: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.northcube.sleepcycle&hl=en

Sleep Cycle: Sleep Tracker - Apps on Google Play

Sleep Cycle: Sleep better with smart alarm, snore tracking & relaxing sounds
play.google.com

Website của App: https://www.sleepcycle.com/

Sleep Cycle | Sleep Tracker, Monitor & Alarm Clock

Improve your sleep with Sleep Cycle, an intelligent alarm clock and tracker that analyzes patterns and wakes you up in your lightest sleep phase.
sleepcycle.com

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

74 bình luận
Tags:review
kemkem87
TÍCH CỰC
2 tháng
Lâu lắm ko dùng app báo thức, trừ khi có sự kiện gì quan trọng cần dậy sớm hơn bình thường 😁
@kemkem87 Muốn ngủ ngon thì đừng dùng báo thức
@kemkem87 Xài cái fitbit giá tẻ được rồi. Mấy app này so với fitbit nó tự đo nhịp tim giấc ngủ và nó kêu dậy lúc ngủ k sâu thì sẽ k mệt.
@haobcyqhdv Nó đo giấc ngủ chính xác đó bác. Mình đeo 24/7 mà. Bữa nào ngủ dậy thấy mệt nhìn vào fitbit nó đánh giá chất lươing giấc ngủ điểm thấp lun. Chuẩn. Tuy nhiên vẫn có khi đo sai
HMLS
ĐẠI BÀNG
2 tháng
mỗi tội là phải để gần khi ngủ
indiman
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HMLS nhược điểm to như này mà k được đưa vào bài viết
mua cái smartband mà đeo vào, nó theo dõi theo nhịp tim, nhịp thở chính xác hơn là nghe âm thanh, tránh xa các loại smartwatch to nặng, pin 1 ngày
@If you dont mind cái này tùy sở thích mỗi người, mình đeo smartband lại hay thấy vướng tay, khó ngủ, bố mình đeo thì lại ngủ ngon ơ
mmth88
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@If you dont mind chính xác hơn nhưng mà lại cảm thấy vướng tay khi ngủ á b 😁 mà cũng tuỳ từng người nữa.
@mmth88 mua cái band nhỏ nhẹ có mấy gram, dây silicon mềm mịn, đeo 24/24 chẳng có cảm giác gì luôn ấy bác. đừng có dại đeo mấy loại như apple watch các thứ vướng víu
@If you dont mind Vấn đề là hiện tại các band và cả watch hầu hết không có trình báo thức thông mình.
Ngày trước đeo con withings là thích nhất.
Nó báo thức rất thông minh theo chu kỳ ngủ. Nếu đang ngủ nông nó cho dạy đúng giờ, ngủ sâu thì gần đến giờ nó sẽ thi thoảng rung nhẹ 1 2 nhịp để cơ thể chuyển dần sang giai đoạn ngủ nông rồi gọi dậy khi đến giờ.
Quá hữu ích luôn, khung ngủ của bác y chang e toàn ngủ 1-2h sáng dậy cũng 7h45 ... muốn đi ngủ sớm hơn nhưng ko sửa được dù có làm cách nào đi nữa.
@namnguyen1011 mình có ngủ sớm hơn thì cũng khó dậy sớm hơn dc trừ khi đặt đồng hồ qua app này hoặc bị người khác gọi dậy 🤣
Mua aw đeo nó đánh thức còn ngon hơn app này luôn
@nightwish47 mình cũng có apple watch mà đeo lúc ngủ thấy vướng tay khó ngủ, chắc tùy người hehe, với cái này free mà, điện thoại thì ai cũng có, watch thì lại tốn thêm khơ khớ r
@nightwish47 Cái này chuẩn này. Không cần aw mà cứ sw là được rồi. Nó rung cổ tay dễ chịu như là có người lay mình dậy nên rất tự nhiên. Mà lại không ảnh hưởng đến người nào ngủ cùng nếu có.
@huuhanhctm1 Ngày trước đeo con withings là thích nhất.
Nó báo thức rất thông minh theo chu kỳ ngủ. Nếu đang ngủ nông nó cho dạy đúng giờ, ngủ sâu thì gần đến giờ nó sẽ thi thoảng rung nhẹ 1 2 nhịp để cơ thể chuyển dần sang giai đoạn ngủ nông rồi gọi dậy khi đến giờ.
MoNoJi
TÍCH CỰC
2 tháng
@spetsnaz GRU bác cho e hỏi con withings nào nhỉ?
P.Q.Anh
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình dùng đồng hồ…sinh học, sáng nào cũng 5.30 là bật dậy rồi, nên đã 5 năm không còn mang đt vào phòng ngủ 😂
@P.Q.Anh quá đỉnh 🔥
@P.Q.Anh Duy trì đồng hồ sinh học trong việc ăn, uống, ngủ, nghỉ -> rất tốt cho sức khỏe, ít đi hẳn việc kiếm bác sĩ. Mấy ai nhận thức tầm quan trọng của nó mà làm được
@P.Q.Anh Mình cũng thế, 5h30 là mở mắt, cho ngủ thêm cũng chịu
@P.Q.Anh Mình thì kết hợp cửa sổ ánh sáng tự nhiên. Buổi sáng khi nắng lên chói mắt là khỏi phải ngủ.
Cái này chắc ko có tác dụng khi ngủ cùng vợ con đâu nhỉ , mình ngủ yên nhưng người khác tạo ra âm thanh thì app cũng mất chính xác
@voldemot đúng r bạn, có tiếng của người khác thì thông tin đầu vào cũng bớt chính xác, nhưng bạn cứ thử vài hôm xem sao, cũng có thể người bạn ngủ cùng không gây quá nhiều tiếng ồn lớn, hoặc tần suất ko đáng kể thì nó chỉ sai lệch nhẹ. Cái này thì mỗi nhà mỗi cảnh r 😅
@voldemot bản trả tiền có thêm chức năng link 2 máy, kiểu để 2 app phân biệt âm thanh phát ra từ người nào để nhận diện phân tích cho đúng thì phải
báo thức mặc định là xong, trừ khi ăn nhậu banh sát không thì 3h30 kêu cái thức ngay
lạm dụng app nầy kia =))
tlgod
CAO CẤP
2 tháng
App rất tốt. Mình dùng gần 3 năm rồi
Steve999
ĐẠI BÀNG
2 tháng
hay đấy
@Steve999 Cảm ơn bạn
Tốt nhất là để cơ thể tự dậy theo đồng hồ sinh học, chả có app nào báo thức làm cho tỉnh táo lên, rất mệt thì đúng hơn. Vì cơ thể đang ở trạng thái ngủ chưa đủ giấc, vì lí do nào đó bắt cắt ngang giấc của nó, trẻ thì không sao, tàm ngoài U30 thì mệt mỏi, lơ đơ chưa tỉnh hẳn, chóng mặt, nhức đầu, hoa mắt....
mmth88
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nebazoc 😁 ý t là sáng b thức dậy đúng vào giờ sinh học của b thì sau khi làm hết thể dục sáng, vs cá nhân, ăn sáng, cho con ăn, cho con đi học bạn đến cty có đúng giờ làm của công ty không á 😃
@mmth88 Dư sức đúng giờ nhé, công ty bạn check in chả nhẻ 6h sáng? Lên khung giờ lên giường ngủ lúc 21h, dậy 4 hoặc 5h tùy độ tuổi thì bao dư giờ.
- 7h30 cty làm việc, mà dậy lúc 7h dậy để làm 1 đống việc thì em xin cụ
mmth88
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nebazoc e thấy dưới 30 mà 21h đi ngủ là hơi khó đó b, tất nhiên là có nhưng mà e nghĩ là ít, với cả tầm độ tuổi đó giờ sinh học thức dậy 4 -5h thì cũng rất ít 😁
_nam
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nebazoc Cũng tuỳ người thôi. Như t có đi ngủ từ 21h thì để tự dậy cũng phải 7r 8h sáng
Phone nào cũng có app báo thức sẵn và dùng rất ok. Sam nó có Bixby Routines còn bá đạo hơn nữa. Dùng "lập trình" các tác vụ.......hahahaa
Ngủ để cửa sổ hở sáng 1 khoảng lấy ánh sáng làm báo thức là tự nhiên và tốt cho sức khỏe nhất nhé. Mình hay làm vậy và sáng nào cũng 5h30-5h45 là dậy do ánh sáng, những ngày trời sầm tối do mưa thì cũng ko khác mấy cứ đến giờ là dậy
@Ngoknc Cũng là 1 cách hay 👍🏻👍🏻
Trước đây mình hay thức khuya sáng dậy rất mệt mỏi dù ngủ đủ 8 tiếng, từ ngày hơn 10h đi ngủ sáng 3h dậy thiền đến 5h mà vẫn thoải mái 😁
@mannavod Healthy & balanced quá b 👍🏻
đẻ thằng con ra xong không bao giờ phải đặt báo thức buổi sáng nữa =))) đúng 6h sáng tự nghe oe oe là tỉnh như sáo ngay =))))
@Nghêu Nghêu App này xịn quá rồi 😁😁
@Nghêu Nghêu Đồng hồ báo thức này hay báo lỗi lắm. Lại 2 3h sáng nó báo cho trông thức thâm quầng mắt, xong nó ngủ tiếp 1 mạch đến 8h thì vui.
@spetsnaz GRU Hê hê vậy tuỳ nhân phẩm rồi. Đồng hồ nhà tớ từ khi tậu về đc 4 tháng đã fix được lỗi báo thức nửa đêm rồi hêh, từ đó đến giờ auto báo thức từ 5.45-6.30 nên tin cậy lắm =))). Thấy nhiều người tậu đồng hồ mà cả 1-2 năm vẫn lỗi ko fix đc =)))))
công nhận nhiều sáng tỉnh rồi xong lại ngủ thêm thành ra mệt hơn anh ạ
AĐÙMEN
TÍCH CỰC
2 tháng
ngủ khi buồn ngủ và thức khi muốn thức... dùng app tốn pin lắm, cùng lắm bị đuổi việc thôi. kaka ^^
@AĐÙMEN trả giá đắt quá haha
Trước mình xài cái này nhưng tốn tiền quá nên thôi. Sau này kết hợp aw và ios 16, track giấc ngủ ngon lành và đánh thức nhẹ. Mình xài dây nylon nên thấy nhẹ lắm. Với lại để cửa sổ hở sáng 1 chút để đánh thức tự nhiên.
@notacoolboy105 app free mà bạn ới :eek:
Giờ các thầy giáo đổ bộ tinhte rồi 🤣
@vicktorbui hình như có mỗi thầy giáo Sang nữa mà 🤣

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019