Review: Sony Reader PRS - 505

thanhtrang
14/11/2008 16:43Phản hồi: 80
Review: Sony Reader PRS - 505
Review về thiết bị đọc sách Sony Reader. Một vài hình ảnh và so sánh với thiết bị đọc sách Bookeen. Hình ảnh được chụp bằng E71 nên chất lượng không cao lắm.

Dưới đây là hình ảnh về dòng máy Sony Reader PRS-505/RC: Sangria Red (introduced in August 2008)

• Size: 175 x 122 x 8mm (6.9" x 4.8" x 0.3")
  • Weight: 250 g (9 oz)
  • Display:
    • size: 15.5 cm (6 in) diagonal (approx 1/4 area of letter-sized page)
    • resolution: 170 dpi, 8-level gray scale
    • portrait: 90.6 x 122.4 mm (3.57" x 4.82"), 600 x 800 pixels | effective 88.2 x 115.4 mm (3.47 x 4.54 in), 584 x 754 pixels
    • minimum font size: 6 pt legible, 7 pt recommended
  • Memory: 256MB standard (200MB Accessible), Sony Memory Stick Pro Duo 8GB, SD card expansion up to 2 GB (some non-SDHC 4GB cards may work)
  • Lithium-ion battery, up to 7500 "page turns" per charge
  • PC interface: USB port 2.0
  • Available case colors:
    • PRS505/LC: Dark Blue
    • PRS505/SC: Silver
    • PRS505SC/JP: Custom Skin (James Patterson Special Edition)
    • PRS505/RC: Sangria Red (introduced in August 2008)
Nhìn ngoài không khác gì một cuốn sách: có cover bằng da rất đẹp

Mặt bên trên: vỏ máy là kim loại trông rất sang và chắc chắn.

Phía dưới có nút cắm nguồn, tai nghe chuẩn 3.5. Sony Reader có thể nghe nhạc MP3, ACC. Thử nghe với tai nghe EP 630 so với IPOD thấy âm thanh không bằng.

Nhìn từ cạnh máy. Máy khá mỏng : độ dày 8 mm. (0.8 cm)

So sánh với tạp chí PC World. Kích thước của thiết bị là 17.5 x 12.2 cm

Quảng cáo

So sánh với Iphone

So sánh với IBM X60 (Bằng 1/2 bàn phím X60)

Quảng cáo

Mở ra đọc thử cuốn sách xem nào (Cuốn My Life - PRC đã được convert sang chuẩn đọc của thiết bị)

Tiếng việt nào.

Với công nghệ E-Ink, đọc không khác gì sách giấy in, cũng màu chữ đen trên nền giấy trắng vừa vừa.

So sánh với thiết bị đọc sách khác: Bookeen (Bookeen Gen 3 có giá cao hơn Sony Reader PRS 505)

Chất lượng hiển thị của Bookeen kém hơn về độ sắc nét do màn hình chỉ có 4-level gray scale (bằng phiên bản trước của Sony Reader (PRS-500)) so với 8-level gray scale của Sony PRS-505.

Bookeen mặc định không có cover, muốn có phải mua thêm. Mặc định Sony Reader đã có cover bằng da trông rất đẹp.

End.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoasen
CAO CẤP
15 năm
Bác gì ơi cho em hỏi là sách Tiếng Việt thì ta dùng chuẩn nào ạ ngoài PDF, PRC? và ta chuyển sách vào máy có dễ không?

Em có nghe nói đến dòng mới của sony là R707 thì phải. Có nên mua dòng mới không?

Xin cảm ơn.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Việc chuyển máy vào sách rất đơn giản. Ta có thể convert các chuẩn khác về chuẩn mà máy sử dụng (LRF).

Như hình trên cuốn My Life (PRC) được chương trình convert về chuẩn (LRF).

Dòng Sony Reader mới ra là dòng PRS - 700. Dòng này là dòng Reader có thể touch. Dòng này các đặc điểm giống như dòng PRS - 505 tuy nhiên có trên bề mặt màn hình có bổ sung thêm một layer nữa để phục vụ cho việc touch. => Chính vì vậy rất nhiều người đang dùng PRS - 505 cảm thấy thất vọng vì màn hình của PRS - 700 contrast yếu hơn rất nhiều so với PRS - 505. Chính vì vậy mình khuyên hãy khoan mua dòng mới.

Bạn xem hình của một người sở hữu cả hai thiết bị chụp sẽ thấy độ chi tiết màn hinh dòng mới kém hơn dòng cũ.

Bác Thanh Trang cho hỏi thêm về việc đọc file convert từ file PDF, cụ thể như sau:

Ngày xưa mình xài con PRS 500, khi đọc sách được convert từ PDF sang, mình không thể zoom chữ to đến cỡ font to nhất (so với sách có sẵn trong máy). Thêm nữa, contrast cũng rất kém.

Câu hỏi là không biết đến dòng máy này, tình trạng này được giải quyết đến đâu?

Cảm ơn bác.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Hi bác,

Do màn hình PRS 500 có 4 level gray-scale, trong khi màn hình của PRS 505 thi có 8 level gray-scale nên màn hình của PRS 505 contrast tốt hơn rất nhiều.

Màn hình của PRS 700 cũng có 8 level gray-scale nhưng do có thêm một lớp phục vụ cho việc touch trên màn hình nên contrast cũng giảm (có phần còn kém hơn cả PRS 500)

Hi bác, dòng PRS 505 trở lên các file PDF (dạng text) đã có thể đọc được ở FONT lớn nhất trong máy nhờ có tính năng Reflow văn bản.
Về Font Tiếng Việt thì sao anh gì ơi?
Unicode là ngon lành hết chứ nhỉ? Hiện mình có nhiều sách ở dạng .prc unicode, chắc là đọc trên R505 ngon lành nhỉ?

Vợi lại nếu ở VN thì máy này bán ở đâu nhỉ?

Xin cảm ơn.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vâng, FONT tiếng việt Unicode không phải là vấn đề, mình có cách thay thế được các loại font khác nhau.

Các sách dạng .prc Unicode sau khi convert đọc rất tốt trên PRC. (Giữ nguyên Format).

Tuy nhiên các file prc mà đặt chế độ Encrypted Content thì sẽ không convert để đọc được.

Thiết bị này ở Việt Nam hình như chưa có ai nhập về bán hết anh ạ. Ngay cả trên thế giới thiết bị này cũng mới cho một vài thị trường.

Bắc Mỹ: Mỹ, Canada
Châu Âu: UK
Em hỏi hơi noob: cái này có font tiếng Việt hay sao các bác, hay phải cài thêm và nó đọc được các file .prc tiếng Việt ko ạ? Em thấy trên hình có sách của bác Vũ Đức Sao Biển... Bác Thanhtrang giải thích cho em rõ để em tìm mua 1 cái, vì em ghiền đọc sách lém, cám ơn bác...
@cuhiep: em biết chỗ bán nà, hà hà...
Ôi, vậy là toàn bộ sách trên thư viện ebook.com em không thể đọc trên thiết bị này rồi 😔 vì sách trên đó đều được mã hóa, em chuyển sang iPhone cũng ko đọc được 😃
Vậy là ngon lành rồi.
Em hỏi thêm 1 câu nữa, đọc cái này dễ chịu như đọc sách thật chứ nhỉ? và máy có nặng quá không?
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Vâng, cực kỳ dễ chịu như sách thật với công nghệ e-ink.

Pin của Sony Reader có thể lên đến 7500 turn pages. Tại sao nó lại tính như vậy vì với công nghệ e-ink chữ hiện thi trên màn hình không tốn pin, chỉ tốn pin cho việc lật trang thôi. Bác có thể đọc trung bình trong vòng 2 tuần mới phải nạp lại.

Nhìn như giấy in không khác một chút gì, đọc mắt không hề mỏi như đọc trên PC hay các loại Pocket PC.

Máy không nặng. cầm khá vừa tay. Nếu bác thích nhẹ thì có thể dùng Bookeen vì thiết bị này vỏ nhựa nên rất nhẹ, trong khi Sony Reader thì vỏ kim loại. Tuy nhiên vì em đã cầm cả hai thiết bị, nên lời khuyên của em vẫn là Sony. (trông chắc chắn, sang hơn nhiều, và giá lại còn rẻ hơn nữa).
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình đang tìm hiểu rất nhiều về các thiết bị đọc sách ebook này,rất vui khi thấy ở VN đã có người sở hữu nó,thiết bị này kiếm đỏ con mắt luôn cũng không thấy chỗ nào bán cả.Cho hỏi bạn mua ở đâu vậy,và giá bao nhiêu.Mình thấy thiết bị Irex ILiad cũng rất hay,có điều giá chát quá,con này hỗ trợ luôn file .prc,pdf nên không sợ gì (file này có lẽ phổ biến nhất) lại có màn hình tới 8in.
Mình cũng đang có rất nhiều truyện file .prc,cho hỏi làm sao biết file đó đã được mã hóa,bạn có chương trình convert qua file.lrf ko,có thể cho mình xin để mình check file prc của mìnnnhh xem.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Rất vui khi thấy bạn cũng ham mê các thiết bị đọc sách.

Thiết bị Irex Iliad có màn hình8.1 inch (touch-screen). Nhưng vẫn thua người anh em của nó là iRex Digital Reader với màn hình 10.2 inch. Về cá nhân mình thấy thiết bị Irex này khá to và để mang đi mang lại thì hơi bất tiện. Nó không có cover bằng da che màn hình nên nguy cơ màn hình bị va chạm là dễ xảy ra. Giá cao của iRex sẽ còn là rào cản cho thiết bị này. (699$) Ngoài ra do màn hình là touch-screen nên thời gian đọc chỉ kéo dài trong khoảng 12h. (Quá ít cho với một thiết bị đọc sách chuyên dụng)

Bạn mở file prc bằng chương trình Mobipocket, chọn propertise của file đấy, nếu file đấy mã hóa, bạn sẽ thấy có chữ content encrypted. Để quản lý sách và convert prc qua .lrf mình dùng chương trình calibre.

Dưới đây là một số ảnh chụp màn hình Sony khi đọc sách (mình chụp bằng điện thoại nên hơi mờ)

luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
cảm ơn vì đã trả lời,về thời gian sử dụng và sự cồng kềnh mình không quan tâm lắm vì mình chỉ đọc sách ở nhà mình,trên cái giường quen thuộc vào khoảng sau 10h tối thôi,vì đó là thời gian mình nghĩ ngơi và đọc sách là thú tiêu khiển rất tuyệt.nhưng bạn chưa nói là bạn mua con này ở đâu và giá bao nhiêu,mình đang rất muốn mua 1 chú như vậy.
Ah cho hỏi bạn có thử chép truyện tranh vào để đọc thử không vậy,không biết hình ảnh hiển thị ra có dễ đọc như truyện chữ không vậy.
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình nhờ người nhà mua ở Mỹ, giá 299 buck.

Để tối mình sẽ cho truyện tranh vào 😃 xem thử thế nào.
Cho em hỏi ngoài lề một tí anh ạ, anh có thể cho mọi người biết giá hay không, và tại VN có sẵn sàng ở các cửa hàng hay chưa?
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Giá của thiết bị là 299$, ở Việt Nam chắc không có cửa hàng nào nhập về. Chỉ bán ở thị trường Mỹ, Canada, UK.
Hôm bữa ra cửa hàng Hangdocusa chơi, có thấy bán ở đó. Nhưng mà là do người khác đặt hàng nên không có bán. Muốn mua phải đặt hàng. Mệt thật😁
bác muốn mua qua Bác Dư Viễn Trí hỏi thử coi,em cũng tính làm 1 em về đọc chơi:D
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
cách nào vậy bạn,chỉ cho mỉnh với,nếu đơn giản mình sẽ kiếm mua con này ngay.Sao bạn không pót hình đọc file truyện tranh,có cần dùng chương trình gì để convert không
em thì cứ táng vào PPC mà đọc thôi.ngon -bổ -rẻ
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
sao không ai nhắc tới vụ đọc truyện tranh vậy ta
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
truyện tranh đọc tốt, mình thử rồi. ;)
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
cho mình hỏi xem truyện tranh có phải dùng phầm mếm nào convert không hay chỉ chép tất cả thư mục vào là xem vậy
Thật tuyệt vời. Có lẽ phải dành dụm mua một em thôi. Thi thoảng cũng có bác bán trên mạng đấy ạ; hi vọng sắp tới có nhiều người dùng thì thị trường hàng 2nd sẽ trở nên "liquid" hơn 😁.
Bác Nam ui giữa tuần cafe tí nha, giao lưu tí, em có cái Sony òi 😁
Cho mình hỏi chút:
+ Nó có các chức năng cơ bản như Bookmark, Search tiếng Việt có dấu đầy đủ, Hyperlink (3 cái này khá quan trọng), chức năng tự cuộn, go to page ( đến 1 trang bất kì nào đó )... không nhỉ ?
thanhtrang
ĐẠI BÀNG
15 năm
Những cái bôi đậm là có, những cái nghiêng là không có.
Đúng rồi, có thấy bàn phím của nó đâu 😁 (mà nó cũng ko có bàn phím ảo thì phải?) vậy sao mà search.

Kể cũng tiếc, đọc trên PC hay ở chỗ search được.

Có con Kindle thì phải, search được.

Em cũng thích 1 con ebook reader, bác nào ở HN mà nhập được mấy con dạng này ới em 1 tiếng nhé.

Tuấn: 0955 694 055
YM: dangminhtuan1981
Cư trú: Hà Nội 😔
luonggiavu
ĐẠI BÀNG
15 năm
ở sài gòn thì bán ở đâu vậy ta,mình đang có rất nhiều truyện tranh,đang đọc bằng con PSP nhưng màn hình hơi nhỏ với lại xem lâu nhức mắt lắm,có con ebook này thì quá tuyệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019