Review Sound Blaster Katana V2

kietpham83
28/9/2022 13:36Phản hồi: 26
Review Sound Blaster Katana V2
Đây là review về Sound Blaster Katana V2 của mình. Mình mua nó với giá 499.95AUD ~ 7tr623. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Sound Blaster Katana V2

Xin chào các bạn,
Sau 2 tuần trải nghiệm Razer Leviathan V2 Gaming Sound Bar với Subwoofer, link review: https://tinhte.vn/thread/review-razer-leviathan-v2-gaming-sound-bar-voi-subwoofer.3566129/. Mình cảm thấy thật sự chưa "thoả mãn" lắm vì sự hạn chế của Razer Leviathan là quá ít cổng kết nối đặc biệt là với 1 coder đang sử dụng 3 thiết bị: 2 Macbook, 1 PC và 1 em PS5 để giải trí. Mình có thể sử dụng bluetooth cho PC để nghe nhạc và cắm dây kết nối USB-C vào 1 docking station cho 2 em Macbook. Bằng cách này, khi dùng máy nào thì mình cũng có thể nghe nhạc trên máy đó. Nhưng còn PS5 thì bó tay... Chính vì vậy mình mới đổi qua con Sound Blaster Katana V2 này. Do mình ở Úc, được đổi trả hàng trong vòng 30 ngày mua ko cần lý do nên mình có thể đổi thoải mái nếu không ưng.

Những thứ mình thích

Ấn tượng của mình khi thấy con này là thiết kế khá bắt mắt và sang trọng. Một màu đen tuyền rất hợp với cái bàn làm việc của mình (Mình sẽ review giới thiệu bàn làm việc của mình trong một bài khác). Lý do mình cần sound bar cũng là để che 1 đống dây phía sau màn hình (chỗ làm việc mà, phải sạch sẽ, đẹp đẽ mới có cảm hứng code được!).

Katana V2 hỗ trợ 5 cách kết nối: HDMI, USC-C, OPTICAL-IN, AUX-IN, BLUETOOTH. Mình sẽ chia các cổng này như sau:
- HDMI: PS5
- USB-C: Docking station. Cái docking station này như một trạm kết nối, cung cấp thêm nhiều cổng cho máy Mac. Mình có thể kết nối đến monitor, microphone, webcam, ổ cứng ngoài, SD card v..v... chỉ bằng 1 sợi cáp Thunderbolt duy nhất và 2 máy Mac của mình có thể chia sẽ các thiết bị với nhau.
- AUX-IN: Chính là cổng dùng cáp âm thanh jack 3.5mm mà Apple đã tiên phong loại bỏ trên các thiết bị của mình, nhưng PC hiện nay và khá nhiều thiết bị vẫn còn hỗ trợ nên mình dùng cổng này cắm vào PC chạy Win.
- BLUETOOTH: Tất nhiên là cho điện thoại, máy tính bảng sử dụng. Kết nối bluetooth chuẩn 5 nên rất mượt và không bị tình trạng giật, lag, rớt nhạc giữa chừng.

Lý do duy nhất mình chuyển qua con này là vì nó có các cổng mình cần, còn về những vấn đề khác như âm thanh, thiết kế, đèn RGB... thì mình không thấy có quá nhiều khác biệt với Razer Leviathan V2.

Quảng cáo

Katana V2 còn cung cấp 1 cái remote để điều khiển từ xa khá là tiện, nhưng hiếm khi mình dùng vì chỉ cần với tay là chạm được nút điều khiển trên bàn.

À... Katana V2 còn cung cấp 1 app điều khiển khá thuận tiện (có phiên bản cho Mac và Windows). Bạn có thể điểu chỉnh đèn RGB trình diễn theo nhạc đang chạy, kiểu nhạc sôi động, dance thì đèn RGB sẽ chớp tắt liên tục và đổi màu khá đồng bộ, hoặc khi nhạc buồn thì ánh đèn cũng "sầu não, thê lương"...

Những thứ mình không thích

- Razer Leviathan thì có cung cấp 1 chân đế để nâng cao, điều chỉnh độ nghiêng còn Katana V2 thì không, mình thì muốn nó cao thêm 1 tí để che hẳn các sợi dây kết nối. Nếu bạn nhìn vào hình thì sẽ thấy có vài sợi dây phía sau cái sound bar... hơi khó chịu với mình.

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Nên mua con này nếu bạn cần 1 sound bar đẹp, giá vừa phải và cần hỗ trợ nhiều cổng kết nối như mình và cũng không đắt hơn Razer Leviathan V2 bao nhiêu (tầm ~90AUD).

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Công suất bao nhiều không thấy nói nhỉ?
Dùng cho phòng bao nhiêu mét vuông thì vừa?
Bài viết về trải nghiệm nhưng các thông số kỹ thuật cần đủ để người đọc còn tham khảo
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tinhdg Power Output
Soundbar: 66W RMS, Total System Power: Up to 126W RMS (Peak: 252W)
Kích thước:
Soundbar: 600 x 95 x 62 mm / 23.6 x 3.74 x 2.44 inches, Subwoofer: 150 x 367 x 367 mm / 5.9 x 14.4 x 14.4 inches

Loa này thiết kế chủ yếu để trên bàn máy tính nên ưu tiên tính gọn nhẹ.
Phòng mình tầm 20m2, mở hết công suất thì khá to (nhưng âm thanh ko bị rè), nên mình nghĩ phòng tầm 40m2 là vừa.

Xem thêm ở đây: https://au.creative.com/p/speakers/sound-blaster-katana-v2

Sound Blaster Katana V2

Improved with even more power and more refined details, Sound Blaster Katana V2 sports the familiar tri-amplified design for clean and impactful audio from all types of sources, and is upgraded with a host of gaming tools and connectivity options.
au.creative.com
NGOÀI TRÔNG HƠI TÀU RA THÌ OK
phoenixna
TÍCH CỰC
2 năm
AP bỏ cổng kết nối thì hoan hô. Các hãng khác giảm tiện cổng kết nối thì kêu trời
Cười vô mặt
Battleship
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không thấy đánh giá về âm thanh.
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Battleship Khó đánh giá lắm bạn, tai mỗi người mỗi khác. Nhưng nghe ổn, cái mình cần là đẹp, có RGB, có bass và kết nối được các thiết bị mình cần thôi.
Âm thanh thì giá khó mua lắm
kudiep
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn đẹp đấy bạn à
Tầm giá này mua được dàn SONY HIFI rồi
Ok đấy nhỉ
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vụ nâng cao loa thì có thể bạn mua mấy cái chân chống rung cho loa trên shopee lắp vào 4 góc loa nâng lên cũng ổn lắm đấy!
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công xuất với chất âm sao add, nghe hay không, không thấy đề cập?
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mr Vu79 Power Output

Chất âm theo đánh giá của mình là khá ổn bạn nhé. Nghe nhạc, chơi game đều tốt. Mình không quá cần 1 cái loa cực xịn, nên với mình giá tiền và chất lượng thằng này ổn.

Sound Blaster Katana V2

Improved with even more power and more refined details, Sound Blaster Katana V2 sports the familiar tri-amplified design for clean and impactful audio from all types of sources, and is upgraded with a host of gaming tools and connectivity options.
au.creative.com
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kietpham83 Cám ơn bạn..
Yahooligan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang xài con này ver.1, mới xài 2 tháng update firmware xong lỗi led RGB. Bảo hành xong xài vài hôm vẫn thế. Hơi thất vọng.
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Yahooligan Chắc bạn xui.. dính con bị lỗi. Có thể yêu cầu đổi mới không?
Yahooligan
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kietpham83 Tính mình cũng dễ dãi, bảo hành vẫn thế nên thôi. Tại lâu lâu mới mở nghe nên ko có RGB cũng ko sao 😃
vẫn dùng bộ loa creative tầm 15 năm rồi, vẫn ngon lành mỗi tội bass có vẻ hơi xìu đi 1 chút so với ngày xưa, sắp tới mua máy sẽ cân nhắc
Rimy Fạm
ĐẠI BÀNG
2 năm
"được đổi trả hàng trong vòng 30 ngày mua ko cần lý do nên mình có thể đổi thoải mái nếu không ưng" cái chính sách chi mà ưng ghê 😆)
Nhưng bài đánh giá loa sao mình k thấy công suất loa, nghe ra làm sao, phù hợp thể loại gì hết v b ơi.
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Rimy Fạm Power Output

Chất âm theo đánh giá của mình là khá ổn bạn nhé. Nghe nhạc, chơi game đều tốt. Mình không quá cần 1 cái loa cực xịn, nên với mình giá tiền và chất lượng thằng này ổn.

Sound Blaster Katana V2

au.creative.com
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
Cái đoạn sạch sẽ gọn gàng mới code được hơi điêu, haha.
Khi code căng nhất thì cái bàn như bãi rác cũng không để ý cho lắm.
kietpham83
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hquangvn "chỗ làm việc mà, phải sạch sẽ, đẹp đẽ mới có cảm hứng code được" => 2 từ quan trọng là "cảm hứng" bạn nha. Coder cũng như 1 người nghệ sỹ, có cảm hứng, tinh thần thoải mái thì chất lượng code cũng tốt hơn, làm việc dưới áp lực cao, thức khuya thường xuyên, bị dí deadline mà còn 1 đống thứ bề bộn trước mặt thì... 😁
inconlonton
ĐẠI BÀNG
2 năm
Vẫn đang sài Mx5021, chạy thêm con airport express là nghe nhạc iphone, ipad phà phà. Đen là 1 bên loa bị xạo xạo khi nghe nhạc trữ tình
Mê quá mà tới h vẫn chưa thấy bán. creative ko bán ở vn nữa hả ta

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019