Review Stan Smith - Đôi giày đi hàng ngày của mình
Didu
5 thángBình luận: 220
Review Stan Smith - Đôi giày đi hàng ngày của mình
Mình vừa mua đôi Stan Smith thứ hai, sau khi đi đôi đầu tiên trong vòng 4 năm như là đôi giày để đi hàng ngày. Mỗi người trong số chúng ta đều có vài đôi giày trong tủ với đủ các màu, trong đó sẽ có một đôi để đi hàng ngày (tức là sử dụng nhiều nhất), với mình thì nó là Adidas Stan Smith. Mình sẽ chia sẻ lý do mình thích đi nó.

Về đôi Stan Smith, nó quá nổi tiếng và phổ biến rồi, có lẽ chẳng ai không biết tới nó, hoặc có chăng chỉ là không biết tên gọi thôi chứ nhìn hình là nhận ra liền. Nguyên bản của nó - theo mình biết - thì là một đôi giày màu trắng với phối màu xanh lá, sau này thì Adidas tùy biến nó với nhiều thiết kế màu sắc khác nhau nhưng kiểu dáng và cái màu trắng kinh điển của nó thì không thay đổi.

Đôi Stan Smith đầu tiên mình mua năm 2017, khi đó đang chọn một đôi màu trắng để đi vì chưa có đôi màu trắng nào cả. Phải nói màu trắng là cái màu dễ phối đồ nhất, bất kể mặc jean, vải, khaki và màu gì thì nó đều hoàn hảo. Cũng vì lẽ đó mà mình chọn Stan Smith là đôi giày để đi hàng ngày, dù nó rất dễ bẩn khi sử dụng.

Ngoài màu trắng dễ mặc đồ thì cảm giác đi cũng tốt, dĩ nhiên nó không êm như mấy đôi Ultraboost hay đại loại thế nhưng nó đủ mềm để đi hàng ngày và không gây bất kỳ sự khó chịu nào. Đế giày làm từ cao su và thân giày là da, lớp da này theo nhận định của mình là bền, càng đi nó càng mềm ra, rất là thích. Sau 4 năm đi với tần suất cao, lớp da đó chỉ nhăn đi đôi chút, ngay cả những khu vực bị gập nhiều (động tác nhún chân bước đi) cũng không bị bong tróc hay nứt gãy, chứng tỏ nó rất bền. Cái hao mòn nhiều nhất chính là đế giày, do ma sát nên đế giày bị mòn nhiều và không còn ma sát tốt, nhiều khi đi bị trơn trượt.

Quảng cáo

Phía sau gót giày là một miếng da với chữ Stan Smith và logo Adidas Originals, miếng da này tùy phiên bản sẽ có các màu khác nhau. Như đôi đầu tiên, nó là họa tiết hoa còn đôi thứ hai mình chọn màu đỏ, hai bên cạnh giày có trái tim đỏ làm điểm nhấn. Nói thêm lớp lót đi theo giày, Adidas gọi nó là OrthoLite, nó rất êm và thoải mái khi đi, mình không phải mua thêm miếng lót nào cả.

Sneaker trắng thực ra mình thích đôi của Gucci cơ nhưng giá cao quá, để sử dụng hàng ngày và thói quen không giữ gìn của mình thì không ổn. Như đôi Stan Smith đầu tiên mình mua hơn 2 triệu, đôi hiện tại là gần 1,7 triệu và nếu chia ra sử dụng trong 4-5 năm thì quá ổn. Tính ra mỗi năm vài trăm ngàn, đi thoải mái không phải giữ gìn bảo quản gì. Trong tủ mình còn vài đôi nữa, giày chạy, đôi màu vàng, màu xám, màu kem… nhưng đôi trắng này vẫn dễ đi nhất cả về độ thoải mái và màu sắc.

Hai đôi Stan Smith đặt cạnh nhau. Đôi cũ thì có các lỗ thoáng khí còn đôi mới thì không, chưa rõ liệu đi có khó chịu hơn không nữa. Lưỡi giày đôi cũ được làm dày và êm hơn, đôi mới mỏng và cứng hơn. Không rõ sao cùng là Stan Smith mà lại có sự khác nhau như vậy.

Lớp lót của đôi mới. Cả hai đôi đều có lớp lót xốp xanh nhưng bề mặt thì được làm đồng màu với phiên bản giày đó, ví dụ đây là màu trắng và trái tim đỏ. Màu trắng này thì dễ bẩn lắm đây.

Quảng cáo

220 bình luận
mẫu này cưng quá 😁 mấy người ốm và cao như mod mang đẹp, lịch thiệp
@Mikeknowsme ai đi cũng hợp mà mod :D
Mẫu này đi hàng ngày tiện, đẹp
@NghiepTranVINA Thấy mẫu này không mắc, đẹp, dễ mix đồ, nhưng nghe đồn đi đau chân lắm *nên chưa đi thử bao giờ*, không thấy mod review đoạn cảm giác mang nhỉ
@dangchiviet Có nói đôi cũ đi mang êm hơn. Đôi mới đi đế cứng đau chân hơn đó bạn. Mấy bạn seller bán mẫu này tầm 1,5 triệu đổ lại àh
@dangchiviet mẫu này gốc nó là giày tennis mà, mang ko êm lắm nhưng cũng ko hẵn đau chân, chỉ bt. Gót nó gai mõng nên dễ trượt, nhưng thời trang thì hết bài 😃
xuantung
TÍCH CỰC
4 tháng
@dangchiviet Chuẩn luôn bạn. Đôi này đi xa xa là đau chân chắc luôn, vì đế nó cứng mà da upper cũng khá cứng. Nói chung đi không tiện dụng bằng mấy dòng thể thao đế mềm và upper bằng vải dệt.
@dangchiviet Không đau nhưng nó không mềm như các đế khác. Khá khó chịu khi di chuyển
Còn mình là fan của ultraboost, nhưng đôi mod mua phối đồ dễ hơn, mặc j mang cũng hợp
@Lê Phi Uấn giờ giày hãng nào cũng bền b ơi: bitis, lining.. miễn ko phải giày fake.
giờ mang thời trang là chính, chứ chờ giày hư hơi khó á.
l0ngku
TÍCH CỰC
4 tháng
@Phú Nguyễn 91 tiền nào của nấy thôi bác, giờ vào shop khác chính hãng nó nói với mình luôn là hàng super fake rep 1:1 giá bằng nữa hãng
l0ngku
TÍCH CỰC
4 tháng
@Lê Phi Uấn vẫn trung thành với ultra
mrtuaans
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@@HieuVM@ giặt cũng được nhưng phải để ý loại giầy nữa, đôi ManaBounce của mình đợt trc giặt quên không cho vào túi giặt, thế là nó quay trong lồng kiểu j cái lớp sơn với chữ adidas chỗ gót chân nó bay lớp keo phủ rồi nó bị dinh dính. Hm rồi mua sơn giầy về sơn che phủ lên thì đỡ hơn ^^
Hết thứ để viết ah
Wakeup
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hungtop7879 Sao lại không? Các bài review đa dạng có ích cho mọi người.
Ai không thích thì đừng vào đọc, comment.
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 tháng
@hungtop7879 bài này còn bổ ích chán so với nhiều bài
@hungtop7879 Tôi thích bài này đấy, ông không thích thì mời ông, cửa đây.....
@vuatocdoDN Vãi nồn ông
mình thích đôi màu trắng xanh lá cây hơn , rất tinh tế
IT Luxury
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@c0mmand0 đôi này tên là gì thế
@IT Luxury Stand Smith green, VN gọi là Stan gót xanh lá 😃
đôi này mua sales ~1.2mil
@c0mmand0 chuẩn nó rồi.
@Tuấn Sya Mình cũng mới mua đôi này mấy tháng trước
Đi được 2 hôm lại phải lau 1 lần
@buihai83 m để nó bẩn nhiều mới vệ sinh, thường là giặt.
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 tháng
@Didu đồ da mà bro cứ quăng vô máy giặt à
@trieuvhh bởi vậy m mới nói là m ko chăm sóc, giữ gìn 😁 chứ ko là cũng mua đôi mắc tiền rồi. hee
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 tháng
@trieuvhh Giày mình toàn bỏ máy giặt do lười, bỏ vô túi lưới giặt máy giạt cực sạch, xong cứ để bóng mát bật quạt là da mềm vs thơm nữa😆
Harry La
TÍCH CỰC
5 tháng
Stan Smith là 1 trong mấy mẫu giày của Adidas được chuộng làm bitter nhất. Dễ mang dễ phối đồ, nhiều thiết kế để lựa chọn.
CryDKNY
TÍCH CỰC
5 tháng
mình mang stansmith đến đôi thứ 3 rồi
từ màu xanh navi => green => lại về Navi hehe
@CryDKNY m lại thích mấy màu nổi 😁
CryDKNY
TÍCH CỰC
4 tháng
@Didu ah ý mà trắng gót xanh navi và green
ko phải full xanh
niceshot03
ĐẠI BÀNG
5 tháng
3 đôi mình đang xài đều là Adidas cả, mỗi đôi thích hợp cho từng mục đích xài, nên xài khá là thích. Mình vẫn giặt và vệ sinh giày thường xuyên, duy chỉ có 1 điều là mấy đôi màu trắng như này, hoặc có đế boost thì khi bị ố (với boost thì còn bị đen đen chỗ các kẽ nữa), thì mình bó tay. Chưa tìm dc cách nào khác để xử lý ngoài mang ra cho ng ta sơn lại.
Mong anh em chỉ thêm vài chiều
@niceshot03 chắc là phải mang đi spa thường xuyên thôi b
bmw_m3vn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@niceshot03 @niceshot03 mua bút repanit vẽ lên là lại như mới.
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 tháng
@niceshot03 lên shopee mua cái bút tô đế rẻ lắm
Giá e này tầm nhiêu a
@PVTuat khoảng 2tr b
hí hí mẫu này cưng quá, mẫu cũ thì cá tính ạ
hero0
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Giày màu trắng nên khó đi mọi địa hình nhỉ, dược cái thích chân
@Zero and hero thi thoảng mới đi trời mưa, lội bùn thì khỏi lo :p
@Zero and hero giày trắng mới dễ đi, dễ phối đồ chứ... giày mình toàn giày trắng ko ah 😆)))
Màu trắng ko thể dùng đi hàng ngày ở Việt Nam đc
@Lão Trư Studio mình ở việt nam mà
mroctober
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Lão Trư Studio nếu bạn đi ô tô riêng thì thoải mái mà
@mroctober uhm cũng đúng, Didu chắc đi oto rồi, mình đi xe máy nên ko đi đc mấy đôi màu trắng 😔
Gợi ý cho anh em thêm một đôi nữa cũng rất kinh điển là Jack Pủcell, cũng quanh tầm giá 2 triệu.
Cùng điểm chung là đi dễ đi, dễ phối đồ, tuy nhiên đôi này lại có phần hợp quần âu hơn là Stan Smith hoặc Converse Chuck Taylor, phối với suit navy và somi trắng thì hết bài luôn
@deadknight_1412 Chắc bạn sống ở trong núi , chứ bên ngoài thì nhiều lắm, nên mở mang thêm tầm nhìn
@trieuvhh Có ai đề cập gì đến chất liệu đâu bạn, anh mình gửi cũng là da mà =)))))))))
Còn sang hay không thì lại do cách bạn phối, chứ đôi giày nó chẳng có tội gì
@n.a.v.i.p Thanks bác vì đã post ảnh minh hoạ để mình xác nhận được là phối như này phí bộ suit và xấu cả bộ 😁
@n.a.v.i.p Mặc áo thun khoác blazer thì nhìn tạm cho qua được vì nó cũng xuề xoà, chứ nhét với suit thì nhìn bê tha quá.
Stan Smith thật sự rất đẹp nhưng mình đi cực kì nhanh nát. Chỉ tầm 3-4 tháng là nó nứt với nhão da khá nhiều
@phong.nguyen20 m đi 4 năm mà da ko bị nứt, chỉ nhăn thôi b
@Didu Ghê vậy b. Mình thích Stan Smith mà cứ mua vài tháng phải mua lại thì mua Common Project một lần dùng 4-5 năm vẫn đẹp
@Didu stan smith bản gần đây khá tệ đấy bạn
GiangSCE
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Đẹp mà màu trắng nhanh bẩn lắm 😂
với mình thì all white sneaker thì chưa đôi nào qua được đôi này.

https://cdn.shopify.com/s/files/1/0276/5047/products/IMG_5382-3_900x.jpg?v=1569229583
@Didu Nó có thể gọi là best all white sneaker rồi, già trẻ đều đi được, phối được với nhiều đồ, một số hãng cũng copy lại thiết thế đó.
@Tên Hiển Thị common project achilles low đó bạn.
@8800 arte mình thấy form này nhiều, cả mấy brand như zara h&m hay pedro cũng có
@Tên Hiển Thị đúng rồi nhưng để đẹp thì ít lắm, chưa nói đến chất lượng.
cybersix
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Mình đi hơn 1 năm là da đã nhàu và bắt đầu tróc da :| chủ thớt đi kiểu gì hay thế :| Mỗi lần vệ sinh thì lớp da lại kém hơn trước. Thề ko mua đôi thứ 2 mà chuyển sang NMD :|
@cybersix m ko biết nữa, m chỉ bị xước ở mõm giày vài chỗ vì đá vào tường.
@cybersix mình cũng ko thích stan smith vì nó bị nhão, nhàu da nên mình thích superstar hơn và đã chọn superstar
lilares
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Didu M đi Stan Smith cũng bền lắm, ko thấy nhàu gì cả
@aquarius110291 superstar có cứng hơn ko b?
trieuvhh
TÍCH CỰC
4 tháng
@Didu ss để cứng hơn nên lâu xuống form hơn ad, ngoài ra ss có rất nhiều biến thể dùng nhiều loại da khác nhau, có loại da hơi nhăn, mềm và rất bền

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019