Review tai nghe IE 80S BT - In-ear Bluetooth cao cấp nhất của Sennheiser

AudioPsycho
4/2/2020 9:23Phản hồi: 83
Review tai nghe IE 80S BT - In-ear Bluetooth cao cấp nhất của Sennheiser
Sennheiser IE 80S BT là chiếc tai nghe Bluetooth có khả năng gây ấn tượng mạnh với những ai thích nghe nghe chất âm ấm, ngọt và có dải bass đầm, sâu, êm. IE 80S BT có kích thước nhỏ gọn và sở hữu khối lượng rất nhẹ, chỉ khoảng 30g, giá là 13tr.

Thiết kế kỹ thuật và độ thoải mái khi sử dụng

Phụ kiện đi kèm tai nghe gồm cable Bluetooth (tháo rời được), các bộ eartip (silicone, flange và foam), bộ dụng cụ vệ sinh và cable sạc USB-C.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (5).jpg

Ngoài ra còn có thêm case đựng.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (1).jpg
Sennheiser IE 80S BT cho độ vừa vặn và thoải mái cao khi sử dụng, đồng thời cũng nằm chắc chắn trên tai mà không sợ rơi rớt hay lỏng lẻo. Phần earhook của Sennheiser IE 80S BT nói chung cho độ vừa vặn tốt với kích thước tai trung bình, và sẽ hơi to (và thô khi đeo) với người có vành tai nhỏ.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (3).jpg

Tai nghe có thiết kế neckband nhưng hoàn toàn không gây vướng víu gì khi sử dụng, có thể một phần là do có khối lượng nhẹ.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (4).jpg

Sennheiser IE 80S BT được tích hợp driver dyniamic neodymium cho chất âm khá tốt trong mặt bằng những chiếc tai nghe Bluetooth, và bạn vẫn có thể tùy biến chất âm cho phù hợp với sở thích nghe của mình bằng bộ EQ của app Sennheiser Smart Control hoặc thậm chí là vặn cái nút chỉnh lượng bass trên tai nghe cho vừa gu. Tuy nhiên mình thấy mức standard là ổn nhất nên mình chỉ nghe vậy thôi.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (7).jpg

Dây đi kèm tai nghe sử dụng giao thức 2-pin độc quyền của Sennheiser nên sẽ không cho phép sử dụng với cable khác. Chiếc dây stock này có ưu điểm là nhẹ nhàng và ít bị rối.

Quảng cáo

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt  (1).jpg

Trên neckband là remote control và microphone, cũng như có kèm theo phím điều khiển riêng để gọi trợ lý ảo Siri / Google Assistant.

Bluetooth

Về kết nối không dây, Sennheiser IE 80S BT sử dụng chuẩn Bluetooth 5.0 hỗ trợ các codec AAC, SBC, aptX, aptX-LL và LHDC. Việc hỗ trợ các codec chất lượng cao giúp chiếc tai nghe này chiếm được nhiều thiện cảm hơn từ dân audiophile. Sennheiser còn cho biết IE 80S BT được tích hợp chip DAC AKM (tuy nhiên không tiết lộ chính xác tên chip). Sennheiser IE 80S BT có thời lượng pin vào khoảng 6 giờ, điểm này nói chung không ấn tượng cho lắm.

Chất âm

Quảng cáo

Mình nghe với iPhone, ko chỉnh EQ, ko chỉnh bass, sử dụng típ đi kèm size M. Tai nghe đã nghe khá lâu rồi 😁. Mình nghe chủ yếu là jazz của ECM hoặc ACT. 1 ít nhạc Việt V-pop cho tươi đời.

Một số giao hưởng hoành tráng, mình thích Eiji Oue nhất nên mình nghe 1 lúc 4 cái album RRecordings phát hành luôn.

Tiếng bass của Sennheiser IE 80S BT rất mạnh và được boost khá rõ ở upper-bass khiến anh em có thể ngay lập tức có thể cảm nhận được độ "dày" của bass, anh em kiếm cái bản đầu tiên của album Exotic Dances from the Opera là sẽ hiểu được dải trầm mà mình đang muốn nói đến. Thực tế thì tiếng bass của Sennheiser IE 80S BT có thể được đánh giá là ấm và đầy đặn, không quá chặt chẽ nhưng cũng không dàn trải quá rộng. Các tiếng kick drum, guitar bass hay low synth có độ nặng, lực, hậu sâu, nhờ vậy mà ta sẽ cảm thấy rất dễ nghe, thân thuộc.

maxresdefault (9).jpg

Trong bản A Whiter Shade of Pale, trung âm Sennheiser IE 80S BT ấm áp và mượt mà, truyền tải tốt tính chất âm học của tiếng trống, horn hay tiếng búa piano. Mình test tiếp nhạc khó hơn là album Sea Journey, bản I Fall In Love So Easy của Ulita Knaus, bản thu này rất hay, tĩnh và nhiều nhạc cụ đánh rất tinh ý, giọng vocal nữ êm và gần gũi, không quá ngọt như Stacey Kent, Ulita Knaus hát như kiểu "dày dặn kinh nghiệm tình trường" hơn :D Khi nghe bằng IE 80S BT, low mid được đẩy lên đôi chút để cải thiện độ dày cho các tiếng nhạc cụ như guitar, piano, các đàn dây, high-mid cũng cho khả năng phân tách tốt và trong sáng, có "air" hơn, hát nghe thoát và trình bày đầy đủ những kỹ thuật luyến láy mà ca sỹ đang thể hiện.

Dải high của Sennheiser IE 80S BT tiếp tục được boost trong khoảng 8kHz mang đến độ trung thực và tinh tế cho những âm nhạc cụ khó như bộ gõ, cymbal và các nhạc cụ dây. IE 80S BT có treble trong sáng, rõ, nhưng không hề căng tiếng, phần low-treble khá dày trong khi upper-treble thì đầy chi tiết nhưng tắt khá nhanh, không rối.

tinhte_sennheiser_ie_80s_bt (2).jpg

Âm trường của Sennheiser IE 80S BT ấn tượng, ít ra là trong mặt bằng chung của những chiếc tai nghe Bluetooth, neckband hay true-wireless gì thì em này thuộc hàng những con có chiều sâu và độ rộng tốt nhất. Tuning dải high và low của chiếc tai nghe này góp phần không nhỏ tạo nên cảm giác âm chiều dọc cực kỳ rõ ràng. Thêm vào đó, hiệu năng của chip DAC AKM tích hợp càng giúp thể hiện âm trường tổng thể một cách trung thực và bao quát hơn. Do đó nếu với 13tr cho 1 em tai nghe in-ear bluetooth hi-end như IE 80S BT thì mình cảm thấy khá hợp lý
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nonliving
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thấy giá cao và pin có vẻ hẻo quá 😔

Không biết bác có gợi ý nào cho tầm giá thấp hơn, pin nhiều hơn một chút ko ah,
@nonliving Bác đang nói con wf1000xm3 à?/ wi1000xm3 là con đeo cổ có bản mới mà. Nó dẻo và đút túi đc đấy
nonliving
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vodanhdaisu à vâng nhầm em over ear với em TW 😁; em thích con neckband ý
@nonliving Con này là bản mới của con đeo cổ nè
nonliving
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vodanhdaisu chính thị, mà sao lazada bán rẻ thế nhỉ @_@
M416
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có giúp người tai trâu trở thành audiophile được ko
@vodanhdaisu Đúng rồi, tắt đèn nhưng xúc giác (da, tay, chân, ch*m,...) vẫn có cảm giác mà :v, chưa kể thính giác (giọng ngọt vẫn thích chứ, đang ấy ấy mà nghe nó rên giọng vịt đực thì...), khứu giác (mùi thơm 😆, chẳng may vớ phải mùi mắm tôm...), vị giác,...
@nịnastorm Đúng rồi. Thế nên các cụ nói ko có sai: tiền ít đòi ít xxx thơm là ko thể nào
@M416 Tai trâu thì xài cái này nhé
4fc84aa82debc4b59dfa (1).jpg
ton_vu1
ĐẠI BÀNG
3 năm
@M416 Được đó. Thề! Mình đã mua con này và không muốn dùng lại các con tai nghe khác đã mua trước đó
13tr. Chẳng biết chê gì 😔
duongvannam
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hongphuc1992 Chê cái giá.
Chất âm thế mà giá mềm hơn có khi lại bị đánh giá thấp 😅
@hongphuc1992 Mình lại chê ko có chống ồn chủ động. Giờ thấy tai nghe hi-end nào thiếu ANC nó cứ sao sao ấy. Biết là AnC có thể làm giảm chất âm nên hãng ko tích hợp
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@duongvannam giờ giá 3 củ rưỡi đó bác. 😆))
tavuong2101
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hôm trước bác review con aukey ep t10 nghe được quá. Qua mình mới nhận hàng nghe thử thì tất cả điều tốt cả. Nghe hay hơn tay nghe iphone theo máy của mình nhiều. Còn em này giá cao quá thì mình không dám ngó tới rồi.
@revention Con AKG nghe ko hay bác ơi. E mua mây chỉ mang mỗi sạc cable ra.
tavuong2101
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenpr089 Mình dùng thấy tốt như bác thread nói á. Nghe nhạc hay. Đàm thoại tốt. Pin trâu. Đeo khít tại bác. Nghe lâu cũng hơi đau tai tý. Chỉ không có tính năng như lấy tai nghe ra khỏi tai thì ngưng bài hát. Hôm bữa mình dùng tiki now nên nhận ngay trong ngày bác.
@tavuong2101 Mình đặt shopee. Nó có tự động ngắt hay kết nối khi lấy ra hoặc bỏ cào case ko nhỉ
tavuong2101
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenpr089 có nha bác.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Mẫu xấu quá xấu
nhìn nó trong tai thấy đẹp quá, hôm nào mượn nghe thử coi ngon không 😁
Mới được nghe tới con Sennheiser Momentum True Wireless
đã phê lắm rồi, chắc con 80S còn đã hơn. Nhưng mình không thích cái dây kiểu ấy, dùng dây thì độ dây luôn
Mình vẫn thích WI-1000XM2
garung2018
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng ie80s khá hài lòng
hạt đang ăn là hạt oc cho à mod
Sen giá lúc nào cũng cao quá
Vit Nam Mu
ĐẠI BÀNG
4 năm
muốn làm theo phong cách của Tây thì hơi khó...hahaha cắn hột đều mà cứ tưởng bác đang móc...cái gì ra khỏi miệng.
13tr thích Bluetooth xúc N5005 có vẻ hợp lý hơn 😁
Vừa dây vừa BT
thanh70
ĐẠI BÀNG
4 năm
So với IE 40 pro thì chất âm khác nhiều k mod ?
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@thanh70 Chưa nghen con này, nhưng IE 40 Pro là dòng kiểm âm, hai kiểu tiếng hơi khác nhau bác ơi. IE 40 Pro chi tiết tuyệt vời, treble good, bass vs mid tròn vai k nhấn j cả.
Shenn thì âm khỏi phải bàn
Cái giá luôn là thứ băn khoăn đầu tiên, mà thế giới âm thanh thì không có định nghĩa về giá. hiu hiu
Hàng Sennheiser lúc nào giá cũng hơi chát nhỉ 😁
blackhole1
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ngon
chắc phê lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095