Review tai nghe Pamu Slide 2: Mic ổn, có chống ồn chủ động, lọc gió tốt

lexcuong
15/8/2022 12:36Phản hồi: 29
Review tai nghe Pamu Slide 2: Mic ổn, có chống ồn chủ động, lọc gió tốt
Pamu Slide 2 là sản phẩm tai nghe mới ra mắt đến từ nhà Pamu, mình cũng có nghe nhiều về dòng tai nghe của Pamu rồi, thấy cũng có nhiều ý kiến về các dòng tai nghe đến từ thương hiệu này. Hôm trước mình có lướt indiegogo thấy Pamu bán chiếc tai nghe này với một giá khá thơm, cộng thêm đọc được những công nghệ trên đó mà nhà sản xuất công bố thì mình đã quyết định order em này về. Mình mua chiếc tai nghe này với giá 79$. Và dưới đây là những chia sẻ của mình sau một thời gian sử dụng chiếc tai nghe này.

Về thiết kế và cảm giác đeo.

Nói qua về cách đóng gói của Pamu Slide 2, nó được đóng gói khá đẹp, bên trong hộp có tai nghe, hướng dẫn sử dụng, một cọng cáp sạc, 1 bộ eartips và đặc biệt nhà sản xuất còn tặng cho chúng ta một chiếc túi “giả da” để đựng chiếc tai nghe này.

Ở mặt trước của hộp sản phẩm nhà sản xuất cũng in khá đầy đủ những tính năng đặc biệt trên chiếc tai nghe này, chúng ta có thể dễ dàng nhìn thấy được đó là chiếc tai nghe này dành được giải thưởng thiết kế của năm 2022 do Reddot công nhận.

Mặt sau của hộp nhà sản xuất in những tính năng đặc biệt nhất bằng 9 thứ tiếng.

1. Về thiết kế.

Ngoại hình của nó là điểm đầu tiên mà mình quyết định lựa chọn mua chiếc tai nghe này, dòng Slide của Pamu nó có thiết kế theo cá nhân mình nó khác xa hoàn toàn so với phần còn lại của thế giới tai nghe True wireless, thay vì cơ chế đóng mở hộp thông thường thì trên Pamu Slide 2 nó lại mở hộp tai nghe theo cơ chế trượt, nó làm mình liên tưởng đến những chiếc điện thoại nắp gập ngày trước.

Chiếc dock đựng 2 chiếc tai nghe này khá to, mình không nghĩ là nó có thể to như vậy. Dock của Pamu Slide 2 được làm hoàn toàn từ nhựa được phủ một lớp nhám bên ngoài, với việc được phủ lớp nhám như vậy nó sẽ không để lại mồ hôi và dấu vân tay cũng như là nó giúp cho việc cầm nắm chiếc tai nghe này được chắc chắn hơn. Khả năng hoàn thiện của chiếc dock hoàn thiện khá chắc chắn, tuy là được làm hoàn toàn từ nhựa nhưng mình không thấy được sự ọp ẹp trên chiếc dock.

Mặt trên của chiếc tai nghe Pamu Slide 2 là logo Pamu nằm giữa một đường tròn đồng tâm tạo điểm nhấn cho chiếc tai nghe.

Cạnh trên chứa cổng sạc type C được đặt nằm lệch sang 1 bên.

Quảng cáo

Cạnh dưới của chiếc tai nghe Pamu Slide 2 là nơi chứa đèn thông báo thời lượng pin, thay vì 1 bóng led hoặc 3 bóng led như những thiết bị tai nghe True wireless mà mình đã từng sử dụng qua thì trên Pamu Slide 2 nó lại là 1 dải đèn led để hiển thị thời lượng sử dụng pin, khá hay và thú vị.

Phần dải led chạy rất "vui mắt" khi sạc pin cho chiếc tai nghe này.

Nói về phần trượt trên chiếc dock của tai nghe mình nghĩ đây là cũng là một vấn đề mà nhiều anh em nhìn vào sẽ quan tâm, sau một quá trình sử dụng mình thấy phần trượt trên chiếc dock tai nghe khá chắc chắn, phần lò xo cũng khá cứng, mình khá tin tưởng về độ bền của chiếc lò xo của phần nắp trượt này.

Trong quá trình sử dụng thì mình thường xuyên trượt lên trượt xuống để cho “vui tay” cũng như đã từng làm rơi vài lần nhưng độ bền của nó vẫn còn khá tốt.

Quảng cáo

Phần housing theo cá nhân mình nó cũng được thiết kế khá là đẹp, nhìn phần housing mình liên tưởng đến ngay chiếc Airpods Pro mà mình đang sử dụng, mình khá thích cái form như thế này vì nó vừa với khung tai của mình. Tuy nó cũng chỉ được làm từ nhựa nhưng cá nhân mình cảm giác thấy nó khá chắc chắn và cứng cáp.

Trên phần housing tai nghe nó sẽ có 1 mic phục vụ cho ANC, ở dưới là đen thông báo trạng thái hoạt động, bên trong có mic, chân sạc tiếp xúc.

Phần trên housing chứa 1 cảm biến với vai trò đó là nó sẽ nhận biết được khi nào người dùng tháo tai nghe thì nó sẽ dừng nhạc.

Phía mặt trong tai nghe là nơi chứa chân sạc tiếp xúc cũng như là 1 mic.

2. Về cảm giác đeo.

Đây là chiếc tai nghe in-ear thứ 2 mà tạo cho mình cảm giác đeo thoải mái như vậy, cũng một phần do cái form trên chiếc tai nghe Pamu Slide 2 này nó vừa với khung tai của mình. Đeo Pamu Slide 2 đem lại cho mình cảm giác như phần housing nó nằm gọn vào trong tai mình, không bị kích cũng như không gây ra cảm giác khó chịu khi đeo một phần cũng vì do phần housing này khá nhẹ. Phần thân tai nghe cũng khá vừa vặn, độ dài cũng vừa phải, lúc mà mình đeo thì phần thân này nó hơi nhô ra một tí điều này khiến cho mình rất thoải mái khi đeo, không có cảm giác bị khó chịu khi phần thân nó cọ xát vào da mặt, nhưng nó cũng không quá ngắn làm mình có cảm giác bị rơi rớt khi đeo.

Mình đã đeo chiếc tai nghe này liên tục trong vòng 3 tiếng đồng hồ để xem phim, trong suốt quá trình đeo chiếc tai nghe này nó hoàn toàn không mang lại cho mình cảm giác bị đau tai hay bí. Vì phần housing của các dòng tai nghe True wireless hiện nay đều được thiết kế theo 1 form cố định nên mình khuyên anh em trước khi lựa chọn sản phẩm tai nghe nào đó nên đeo thử trước để có thể có một trải nghiệm đeo tốt nhất.

Đặc biệt là mình đã đeo chiếc tai nghe này trong khi mình chạy bộ, kể cả trong những lúc mình có ra mồ hôi thì việc đeo chiếc tai nghe này vẫn thoải mái đối với riêng cá nhân của mình.

3. Cảm ứng điều khiển.

Pamu Slide 2 được trang bị điều khiển là cảm ứng, mình thấy độ nhạy cảm ứng khi chúng ta thao tác điều khiển trên chiếc tai nghe này là vừa phải, nó không quá nhạy cũng không quá trễ, điều này giúp cho những thao tác trên chiếc tai nghe này được chính xác và hiệu quả hơn.

Phần cảm ứng trên housing của tai nghe khá là lớn, điều này khiến cho mình dễ thao tác hơn mà không phải tìm hoặc định vị vị trí để nhấn.

Điểm mình thấy khá hay trên chiếc tai nghe Pamu Slide 2 đó là mỗi một lần mình chạm vào phần cảm ứng trên chiếc tai nghe thì nó sẽ phát ra 1 âm thanh “pop” để thông báo cho người dùng là tác vụ đã được nhận.

Khả năng chồng ồn ANC.

Theo như nhà sản xuất công bố và quảng cáo thì tai nghe này được trang bị khả năng chống ồn Hybrid ANC. Quan điểm cá nhân của mình thấy khi mình sử dụng Pamu Slide 2 thì cái cách mà nó hoạt động chế độ chống ồn chủ động của nó khác hoàn toàn với một số tai nghe khác màu mình từng sử dụng. Khả năng lọc được tất cả những tiếng ồn xung quanh của mình chưa thực sự là tốt, nhưng mình lại có cảm giác khi mà mình đeo nó lên tai khi mà bật chế độ chống ồn chủ động thì nó lại cực kỳ thoải mái, không bị cảm giác bí trong dải trường âm.

Nếu muốn khử hoàn toàn tiếng ồn xung quanh của mình thì mình phải tăng mức âm lượng lên trên 70, khi đó mình mới không nhận biết được những tiếng ồn xung quanh. Nhưng mà bật âm lượng ở mức 70 nó khiến mình khá là bị chối tai.

Ngoài khả năng chống ồn chủ động ra thì tai nghe còn có chế độ Wind Noise Reduction tức là giảm gió, với chế độ này nếu chúng ta đi ngoài đường gió to bật chế độ này lên thì sẽ giảm được 1 phần tiếng gió xuyên vào tai của chúng ta, từ đó chúng ta có thể nghe những bản nhạc được tốt hơn.

Về chất âm.

Chất âm trên chiếc Pamu Slide theo mình đánh giá của cá nhân mình là ổn.

- Dải bass cân bằng, bass tương đối chắc và khỏe, nó có thể xuống được tương đối sâu.
- Dải mid khá ấm, trong chi tiết tôn được giọng hát của ca sĩ.
- Dải treble lên được tương đối là cao.
Nhưng mà theo cá nhân của mình đánh giá tổng quan thì âm thanh nó lại có phần hơi tối bởi vì dải treble chưa đủ để cân bằng được bass và mid.

Về mặt sân khấu âm thanh được tái tạo ở trên Pamu Slide 2 thì cá nhân mình thấy nó được làm khá là thoáng, nó giúp cho mình cảm nhận và định hình được những nhạc cụ ở bên trong, có thể nói khả năng tách lớp nhạc cụ cũng có ở trên chiếc tai nghe này tuy không phải là xuất sắc nhưng tạm chất nhất được.

Chất lượng mic.

Mình đánh giá cao khả năng thu âm trên chiếc tai nghe này, mình đã test thử đàm thoại ở mọi môi trường từ trong phòng cho đến ở những nơi hơi ồn ào như siêu thị ở dưới chân tòa nhà mình thì đầu dây bên kia vẫn nghe rất rõ những câu mà mình nói, kể cả lúc mình chỉ đeo 1 bên tai nghe.

Như nhà sản xuất công bố thì trên chiếc tai nghe này được trang bị tính năng AI Smart Call Noise Cancelling, có nghĩa là nó sử dụng AI để khử tiếng ồn và AI có nhiệm vụ biết lọc những tiếng nào cần thu và tiếng nào không cần thu. Tóm lại mic thu âm trên Pamu Slide 2 khá tốt, âm thanh thu được trong trẻo.

Độ trễ của âm thanh khi nghe nhạc, chơi game.

Vì được trang bị công nghệ Bluetooth 5.2 cho nên độ trễ khi nghe nhạc, xem phim trên Pamu Slide 2 gần như là không có, tốc độ kết nối rất nhanh, mình chỉ cần mở ra là kết nối được ngay, không phải chờ đợi một chút nào, trong thời gian mình trải nghiệm thì thấy kết nối ổn định và không bị đứt tiếng khi nghe nhạc kể cả khi chơi game liên tục hoặc xem phim.

Điểm khiến mình bất ngờ nữa đó là độ trễ khi chơi game, mình có chơi tựa game PUBG mobile thực ra ngay cả ở chế độ bình thường mình cảm thấy là độ delay đã thấp rồi nên khi bật chế độ Game Mode thì gần như là không bị hiện tượng chậm tiếng, các tiếng bước chân đến tiếng súng được thể hiện tức thời. Mình đánh giá chiếc tai nghe này quá tuyệt vời khi chơi game. Ở chế độ game mode còn được phân ra làm 2 chế độ đó là Low latency và Ultra low latency, có nghĩa là độ trễ thấp và độ trễ cực thấp, ở đây nếu mọi người chơi game bình thường thì bật độ trễ thấp còn chơi game nhanh như PUBG chẳng hạn thì chúng ta bật chế độ Ultra low latency khi này độ trễ nó sẽ về 40 mms.

Tùy biến nhiều hơn trên app.

Chúng ta hoàn toàn có thể tùy biến được rất nhiều thứ thông qua app của Pamu. Từ việc điều chỉnh các chế độ âm thanh để phù hợp với nhu cầu nghe nhạc của bạn, cho đến bật các tính năng chống ồn cũng như chúng ta có thể hoàn toàn gán được thao tác cảm ứng cho mỗi bên tai.

Trên app này chúng ta có thể lựa chọn được từng profile nhạc cho phù hợp với từng người, theo cá nhân mình thì chúng ta cứ phải đeo tai nghe vào rồi chỉnh thủ công vì mỗi người có mỗi cách nghe nhạc khác nhau.

Tính năng khác.

- Kháng nước IPx4: Nó sẽ giúp chúng ta hoàn toàn mang chiếc tai nghe này đi vận động thể thao mà không sợ nước vào tai nghe. Cũng như là có thể tránh được mưa nhỏ, mình đã sử dụng tai nghe này khi mà chạy bộ lúc mưa, chiếc tai nghe này vẫn hoạt động khá tốt và ổn định.

- Sạc không dây, tính năng này khá hay và thiết thực, khi sắp hết pin trước khi đi ngủ, mình đặt tai nghe lên đế sạc không dây của mình. Sáng ra pin đã đầy, đỡ phải cắm dây dợ lằng nhằng.
- Khả năng nâng cao giọng nói cũng như khử được âm thanh xung quanh khi thực hiện cuộc gọi.

Thời lượng sử dụng pin.

Theo như nhà sản xuất công bố thì chiếc tai nghe này có thể nghe nhạc được 26 giờ liên tục nếu kết hợp tai nghe với dock sạc. Thực tế trong suốt quá trình mình sử dụng tai nghe thì mình vừa kết hợp giữa chế độ chống ồn chủ động, chế độ lọc gió với cường độ nghe 1 ngày từ 2-3 tiếng thì gần như 1 tuần mình mới phải sạc chiếc tai nghe này 1 lần.

Những điểm mình chưa hài lòng.

- Chế độ chống ồn chủ động chưa tốt so với quảng cáo.
- Âm thanh chưa được tốt, đặc biệt là với giải treble, nó chưa thực sự đủ để cân bằng được bass và mid.
- Về ngoại hình chiếc tai nghe này khá to, khiến cho việc bỏ vào túi quần khi di chuyển rất bất tiện.

- Dễ xước, sau gần 1 tháng mình sử dụng tai nghe đã xước khá nhiều cho dù mình có bỏ nó vào túi “giả da” của nó.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

stormerz
ĐẠI BÀNG
2 năm
mấy dòng pamu slide nhìn thiết kế dị quá, khác hẳn với thế giới tai nghe còn lại
@stormerz mình lựa chọn mua em này cũng chỉ vì cái thiết kế hay ho của nó thôi đó bạn
không hiểu sao cái vỏ tai nghe nó có thể làm to được như vậy
@dragon_99 công nhận to thật, bỏ vào túi quần hơi khó
Cười vô mặt
blogkien
TÍCH CỰC
2 năm
Cũng đang xài Pamu. Cái app của nó chẳng bao giờ thấy update 😆
@blogkien Vẫn fw ấy hay sao ấy bác
ủa lũ súc vật này vẫn còn làm tai nghe à? Rồi chó nó mua cho
@thitluoccaphaomamtom Gâu gâu 😆
@lexcuong chất âm vẫn thua xa jack 3.5 bác nhỉ
@toilachi9 tùy từng phân khúc thôi bác, giờ bluetooth 5.0 hết rồi, nghe khá ngon
pamu 1 nhiều người chửi ném đá vậy vẫn ra tiếp dc đời 2 là kỳ tích rồi, mà tai nghe xấu vậy cũng đạt giải DOT à? Mua nothing ear đẹp cá tánh hơn
@namnguyen1011 mình nghe thấy ổn mà 😆)
elgato
TÍCH CỰC
2 năm
Viết bài review bảo giá thơm mà chẳng thấy giá, bố tiên sư..
Kinh vãi
@elgato 79$ bạn, lên indiegogo search là ra mà, nếu muốn mua thì tự tìm hiểu giá, nói giá ở đây lại bảo PR
cơ chế trượt làm liên tưởng đt nắp gập là sao? phải là nokia 8910 hay 8800 thần thánh chứ?
@nhaquedaoweb mình nói điện thoại nắp trượt mà? có nói nắp gập đâu
mycroft
ĐẠI BÀNG
2 năm
Giá cả đâu rồi? Đọc hoài không thấy!!!
@mycroft đã bổ sung
FatCat
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình vẫn đang dùng con pamu slide 1, chất lượng bt, chất âm tạm được, mic khá tệ còn cái cao su bọc trên tai rất hay tuột ra 😔
@FatCat con slide 2 này mình nghe thấy ổn bạn à
Mình còn đang dùng pamu slide 1 thấy còn khá ổn áp. Có cái nhận dock sạc lúc dc lúc ko.
@stormlove1712 bác thử vệ sinh cái chỗ chân sạc xem
@lexcuong Mình có lau lau chùi chùi. Cũng đỡ hơn. Mà giờ nắp lâu lâu cạ vào tai nghe. Thành ra lúc nhận sạc lúc hông. Chắc do mình dán băng keo 2 mặt chỗ miếng cao su housing. Hehe
kết e nó đc mỗi cái pin trâu. Xài 3 năm goy mà pin vẫn cỡ liên tục 6.5h mới phải bỏ zô hộp sạc. Mình chủ yếu nghe audio nên zị là qa ok rồi.
trước xài con Pamu Slide 1, được mọi ông reviewer khen các thứ, cầm vô thấy nản từ hoàn thiện đến chức năng lẫn âm thanh, mọi thứ không hơn nổi con Soundpeats 700k 😆 giờ vẫn ra được bản 2 mà bạn vẫn dám thử thì can đảm thật 😃)

cảm ơn bạn đã làm chuột bạch cho 1 con tai mà giờ mấy ông VN cũng hết dám nhập về bán rồi 😃)
huythong91
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tởn đến già dùng con pamu slider 1. Âm thì lởm, vỏ thì cao su tuột keo bung, cảm ứng thì chả nhạy. Hồi đó cũng nghe reviewer các kiểu. Đúng là cú lừa. Cạch bọn này luôn.
Bác dùng pixel ạ ?
@hung140113 Đúng rồi bạn px4xl
Xài cái 1 gần 3 năm nay. Vẫn còn ngon 😄
80$ là sự lựa chọn hơi căng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019