T-Rex Pro

Review Tai nghe True wireless LG Tone Free FN6
locthuyforever
1 thángBình luận: 41
Review Tai nghe True wireless LG Tone Free FN6
Đây là review về Tai nghe True wireless LG Tone Free FN6 của mình. Mình mua nó với giá 1,69 triệu đồng. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Tai nghe True wireless LG Tone Free FN6

Năm 2020, LG đã ra mắt dòng tai nghe True wireless mới, là bộ đôi LG TONE Free HBS-FN4 và LG TONE Free HBS-FN6 (gọi tắt là FN4 và FN6), về thiết kế, ngoại hình, hộp đựng thì hai mẫu FN4 và FN6 giống hệt nhau, điểm khác biệt khi mở hộp của FN6 là có đèn khử khuẩn. Sau nhiều lần đắn đo và xem các Review, mình quyết định rước em nó dịp tết Nguyên Đán Tân Sửu, chiếc tai nghe mình sở hữu là màu trắng (trong bài này các ảnh tai nghe trắng là mình tự chụp, ảnh Screenshot là chụp màn hình từ app TONE Free, một số ảnh minh họa các tính năng của tai nghe mình lấy từ web LG).
- LG HBS-FN6 được trang bị Drive 6mm và công nghệ âm thanh Meridian, xử lý tín hiệu số DSP..., mình có thể thưởng thức nhiều chế độ âm thanh khác nhau như Immersive, Natural, Bass Boost, Treble Boost, mình không rành lắm nhưng nghe thì cũng không thấy gì khác biệt 😁. Theo cảm nhận của mình thì FN6 thể hiện dải âm treble rất tốt, giọng hát ca sĩ trong trẻo, tuy nhiên, âm bass hơi yếu kể cả khi bật chế độ tăng bass. LG thiết lập sẵn cho FN6 4 chế độ âm thanh là Ngập tràn (Immersive), Tự nhiên (Natural), Tăng cường âm bass (Bass Boost) và Tăng cường âm Treble (Treble Boost), đồng thời cung cấp thêm 02 tùy chọn thiết lập chế độ âm thanh qua app TONE Free.
- Tai nghe FN6 thiết kế in-ear, mặc dù không hỗ trợ chống ồn chủ động được tích hợp tính năng khử tiếng ồn đến từ Meridian, qua trải nghiệm mình thấy nó có thể chặn hầu hết tiếng ồn từ môi trường bên ngoài. LG trang bị cho FN6 chế độ Ambient Sound, cho phép người dùng vừa nghe nhạc vừa nghe được âm thanh từ môi trường xung quanh. Về thời lượng pin, mẫu tai nghe này có thể phát nhạc liên tục trong vòng 6 tiếng, mở rộng lên tới 18 tiếng khi sử dụng cùng với case sạc, case sạc sử dụng cáp Type-C thông dụng.

Cac che do am thanh.jpg

Quảng cáo

Những thứ mình thích

- Đầu tiên là khả năng khử khuẩn, đây là tính năng đỉnh của chiếc tai nghe này: theo nhà sản xuất thì FN6 sở hữu hộp sạc UVnano hiện đại, mang đến 3 lợi ích: bảo quản an toàn tai nghe, sạc pin dễ dàng và tăng cường tính vệ sinh cho người dùng. Hộp sạc FN6 sử dụng đèn tia cực tím bên trong, tiêu diệt đến 99,9% vi khuẩn E.coli và A.aureus (có diệt được Covid-19 không thì hong biết, ahihi) bám trên bề mặt lưới tai nghe và đệm cao su, giúp tai nghe luôn sạch sẽ, đảm bảo tính thẩm mĩ, bảo vệ đôi tai của bạn khỏi vi khuẩn gây hại, đặc biệt là viêm tai, và đỡ "ghê" hơn khi cho người khác mượn tai nghe.
Thông tin mình đọc được, theo một nghiên cứu của tổ chức Senior Living vào năm 2018, trung bình trên bề mặt các tai nghe gắn khít tai (inear) có đến 119.186 đơn vị vi sinh vật cư ngụ. Điều này có nghĩa rằng số "sinh vật" cư ngụ trên tai nghe inear gấp 6 lần vòi nước trong bếp, gấp 330 lần bàn làm bếp và bẩn hơn 2.708 lần chiếc thớt bếp, thấy ghê chưa, :D.
(Lưu ý: Tính năng diệt khuẩn chỉ hoạt động khi cắm sạc, quá trình khử khuẩn bằng tia cực tím diễn ra tự động trong 10 phút).
- Chống nước IPX4: tai nghe chịu được mồ hôi, tia nước bắn.
- Tính năng xuyên âm: Khi không chơi nhạc, FN6 cho phép âm thanh từ môi trường đi qua tai nghe giúp mình không cảm thấy bí bách hay khó khăn trong lúc trò chuyện. Khi đang nghe nhạc, chỉ cần chạm vào tai nghe, nhạc lập tức dừng lại tạm thời để bạn có được một cuộc trò chuyện nhanh với mọi người và chỉ cần thả tay ra để tiếp tục chơi nhạc.
- Tích hợp 2 micro: micro bên trên để lọc tiếng ồn và micro ở cuống tai nghe cho khả năng thu tâm tốt hơn. Hơn nữa, hai tai nghe cũng hoạt động độc lập. Khi tháo tai nghe ra, nhạc sẽ tự động dừng và tự động chơi nhạc khi bạn đeo lại tai nghe mà không cần thêm một tao tác thừa nào.
- Hỗ trợ sạc nhanh - sạc 5 phút, nghe nhạc được 01 tiếng.

Mo ta Mic FN6.jpg

Quảng cáo

Vi khuan.jpg

Những thứ mình không thích

Âm bass của FN6 hơi nông, mỏng và chưa đủ lực, nói chung là anh em nào thích bass thì không nên chọn FN6, và mình hơi hối tiếc khi không trải nghiệm thực tế mà lại đặt mua luôn, hơi thất vọng về bass vì gu mình là bass mạnh. Mình dự định trải nghiệm con JBL 115, nghe nói con này bass cũng êm lắm, mà giải thưởng bài dự thi review cũng có nó, nên thôi chờ xem có trúng thưởng không rồi quyết định sau, hehe.

Nên mua hay không?

Thời điểm ra mắt, FN6 được niêm yết giá khá cao là 3,49triệu, tuy nhiên không hiểu vì lý do gì giá nó tụt nhanh quá, đợt mình mua khuyến mãi giá chỉ có 1,69 triệu thôi, và hiện nay giá của nó cũng thấp lắm rồi, thấy một số cửa hàng niêm yết có 1,45 triệu. Với các ưu điểm trên và mức giá khá dễ chịu, mình nghĩ FN6 rất đáng mua.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

Tags:review
khả năng kết nối với android và ios thì sao bạn, độ ổn định, độ trễ nữa.
@Drleo85 sao không set chạm 2 lần đổi bài, chạm 3 lần thay đổi âm lượng thì không phải dễ hơn sao, thay đổi âm lượng ít khi dùng đến.
@omegakd Trừ điện thoại ra thì lg làm đồ khác rất ổn nhỉ :D
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
@omegakd Kết nối nhanh ổn định cả Ios, lẫn android nha. Mà chạy bộ hay thể thao đều ok nhé, tai nghẹ nhẹ nhưng bám chắc tai, ko gây khó chịu.
Hàng tàu gia công nên mình thấy sử dụng chập chờn lắm
@marilonluu Fn4 không có khử khuẩn bằng UV nha bác, fn4 và fn6 khác nhau chỗ đó
Man404
TÍCH CỰC
1 tháng
@Giang Không Xấu Trai Uhm đặc biệt thằng iphone do Tàu gia công, dùng như l fend nhỉ
@Man404 Đúng rồi bác., Samsung dùng như lo`. Iphone cũng như lo`. Huawei xiaomi cũng như lo`
@locthuyforever khác nhau ở khử uv và sạc ko dây, chất âm như nhau
Con này nghe rất lạ tai, cảm giác âm trường rộng rãi không dí sát vào tai, ông nào chú trọng bass thì nên bỏ qua dòng này
@marilonluu Đúng rồi bác, hơi thất vọng về bass của em nó
@locthuyforever con này nghe mấy bài bolero hay chill thì tuyệt vời, bass ko phải lĩnh vực em nó. thích bass căng thì tham khảo thử aukey ep t10 hoặc astrotec s80+/ ginko edition.
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
@marilonluu Mình cũng chiến fn4. Ko phải team nghe nhạc nên ko care bass lắm, thử bass thấy chuẩn yếu. Nhưng các món khác như kết nối, cảm ứng, đàm thoại, cảm giác đeo đều tuyệt.
cái táp 2 cái còn dễ làm, em mà cứ táp 3 phát là loạn, do táp nhanh quá có khi 3 thành 4, hoạc chỉ mới 2.
@featherchickens Táp từ từ thôi bác
Cười vô mặt
Con này âm lượng thế nào v bác? Em cũng thích con này, vì em cực ghét extra bass. Còn nhiều cái như độ trễ, tính năng có full next, pause, return bài... Ko. Với độ to nhỏ của miếng xốp với vỏ tai nghe vừa với tai to hay nhỏ nữa. Bác review nốt em dứt con này luôn. Đa tạ bác 😆
@Hoàng Dương Lương Tính năng đầy đủ, next, back, pause, vol+ -, xuyên âm, độ trễ tầm 0.3s. Mút tai đeo rất êm, xịn. bass nông, nhưng đeo vào âm thanh rất thoáng, không bị dí sát vào tai, nghe lâu không cảm giác mệt tai, xem film nó tách bạch hiệu ứng stereo với xa gần nghe rất lạ tai
@Hoàng Dương Lương Nói chung con này mọi thứ ổn, đệm tai bằng gel silicon y tế rất êm tai, chỉ có bass là yếu, nếu có điều kiện bác lấy con FN7 là bản nâng cấp của FN6, nghe quảng cáo là cải thiện âm bass và bổ sung chống ồn chủ động
@marilonluu Thank u 2 bác 😆
@Hoàng Dương Lương Về miếng xốp đệm tai, sản phẩm kèm theo 3 bộ với 3 kích thước khác nhau để bác thay tùy tai nhỏ hay to nhé, con này có tính năng khử khuẩn bằng UVnano, hiện tại các mẫu tai nghe inear trên thị trường thì chỉ có FN6, FN7 có tính năng này hay gì áh.
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
@Hoàng Dương Lương Muốn rẻ mà ko cần khử khuẩn UV với sạc ko dây thì chiến FN4 cho hạt dẻ nhé bác. Chất âm FN4 và FN6 như nhau.
Mình đang dùng FN4, mua khi sale còn 940k, thấy rất ổn so với tầm giá..
- bass yếu mỏng nên mình setup boot bass trong phần mềm, nghe ok hơn nhiều
- từng bị con zai làm rơi, case vs tai nghe bung sạch, lắp lại vẫn dùng ngon, độ bền mình rất ưng
- tốc độ kết nối cơ bản ok, có lúc hơi chậm.
- thao cham điều khiển đều chuẩn.
Với TW tầm 1tr mình thấy FN4 rất ổn.
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
@Trần Xuân Tiệp Giống em, nhưng quả rơi là rơi bung kén với tai nghe à bác. Hãi thế.
@teobe Mình rớt bộp bộp 2 3 lần ở độ cao tầm 1m2, lụm lên phủi bụi đeo bt
@teobe Bung kén với tai nghe, sau đó trong kén bung cả ra, rơi làm 2 phần, 1 vỏ kén, 1 pin + mặt sạc đế cho 2 tai nghe, e ráp mãi mới được, chỉ sợ mạnh tay đứt dây nối.
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
@Trần Xuân Tiệp Bác rơi dã man quá...
@teobe Ông con nghịch balo của mình, đứng trên giường, balo mình lấy đồ xong chưa kéo khóa nên đồ bên trong bung sạch ra bác ah. E vốn nghĩ là toi rồi ấy. Ráp vào xong ko có vết tích gì, vẫn hoạt động ngon, mối ghép khít, may quá.
omegakd
ĐẠI BÀNG
1 tháng
Giờ thương gia bán còn 1tr4 à 😁
rayz
TÍCH CỰC
1 tháng
test thử mấy game bắn súng thì sao bác 😁 e đang xài tai Razer mà nó ko êm tai lắm nên tính đổi con #, chủ yếu cần độ trễ thấp thỉnh thoảng try hard tí Call of Duty Mobile :D

con razer âm lực, driver 13mm. có game mod để trễ thấp. nhưng mà đeo hơi lâu 30p 1h đau tai quá 😔(
joilikhanh
ĐẠI BÀNG
1 tháng
sử dụng có 1 tuần hư 1 bên , chưa gửi đi bảo hành nữa đây, kết nói hơi chập chờn
teobe
TÍCH CỰC
1 tháng
Em mới chiến FN4 nghe bảo thua FN6 mỗi cái diệt khuẩn, sạc ko dây. Công nhận bass yếu, nhưng mình nhu cầu chống điếc, đàm thoại rõ ràng nên ko care. Chức năng chống ồn chủ động ko hay lắm, bật lên nghe ù ù do mic thu nối tiếp.
Thấy thỏa mãn trong tầm giá 1 chiệu.
@teobe Cái đó là Xuyên âm chứ ko phải chống ồn, để nghe âm thanh bên ngoài mà khỏi tháo tai nghe

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019