Review tai nghe truewireless chống ồn JBL Live Pro+ TWS

akunemedia
25/11/2021 4:40Phản hồi: 2
Review tai nghe truewireless chống ồn JBL Live Pro+ TWS
Mình mới sắm em này từ mùa dịch đến giờ, tính ra cũng tầm nửa năm, có lẽ là đủ lâu để viết ra kha khá nhận định đánh giá cho em này. Đợt mua là ~3 triệu có tặng quà bao da + loa di động nhưng không trừ vì thấy cũng hời. Giờ loanh quanh chỉ tầm 2,5 triệu tại một số hệ thống.

// Thiết kế và cảm giác đeo

Mình thuộc hệ in-ear vì vẫn cảm giác khi có eartips, âm thanh sẽ trọn vẹn và bám tai hơn. Chống ồn thụ động cũng sẽ tốt thế nên thiết kế của em này cũng là kiểu lựa chọn mình sẽ hướng tới. Thêm nữa do mình cũng có nhu cầu gọi điện họp hành nhiều, dạng tai nghe true wireless có cuống tai cũng sẽ đảm bảo micro có chất lượng thu tốt hơn.

Em Live Pro này dùng thiết kế cuống tai giống AirPods cũng khá là quen thuộc với nhiều người, nhìn chung mình vẫn đánh giá đây là thiết kế ổn, phổ thông và phù hợp với sinh hoạt hằng ngày. Nếu anh em chơi thể thao hay tập luyện nặng đô thì không nên sử dụng tai nghe dạng có cuống tai như thế này vì khả năng bám tai kém hơn.

Cảm giác đeo thì có thể gói gọn trong cụm từ “dễ chịu”. Mình không gặp phải trở ngại gì trong quá trình sử dụng hằng ngày và đeo lâu cũng không bị cấn. Chỉ cần chọn đúng size eartips để không bị to quá chật nóng vành tai cũng như vừa đủ fit để bám tai tốt nhất. Ở khoản này mình đánh giá AirPods Pro tạo cảm giác bám tai và “yên tâm đỡ sợ rơi” hơn 20% so với em Live Pro. Bù lại đây là em tai nghe hiếm hoi mình thấy hội chị em phản hồi là đeo thích + dễ chịu. Thêm tuỳ chọn màu vàng + hồng thì chắc chị em cũng dễ có thiện cảm hơn. Mình cũng được tặng kèm bao da màu hồng random. Cũng hơi kỳ với con trai dùng.

// Chất âm

Mình khuyên anh em sử dụng em tai nghe này thì khi muốn thưởng thức chất âm đầy đủ nhất hãy bật ANC, không chỉ là cô lập tiếng ồn mà âm lực ở chế độ này cũng đầy đủ hơn, mạnh hơn khi tắt ANC. Nếu chỉ thiên về nghe nhạc, chọn thêm chế độ Audio Mode trong cài đặt tai nghe để hạn chế tối đa độ nén âm thanh qua Bluetooth.

UPPER-BASS:
Để test bass, mình luôn có 2 bài tủ là Beautiful People của Ed Sheeran ft. Khalid và Get Low của DJ Snake để thẩm bass. Thực sự phải nói là bị mê mẩn dải upper-bass của em nó vì lực đánh khá sâu. Sức bass này dư sức các thể loại nhạc trẻ, pop hiện nay cũng như các thể loại nhạc quẩy phối điện tử. Khả năng kéo upper-bass rất thuyết phục.

LOW-BASS:
Sẽ thật phí phạm nếu anh em chơi trên điện thoại chỉ nghe qua YouTube hay Spotify vì volume cùng low bass bị tiêu giảm khá lớn để bảo vệ tai người dùng nhưng nếu anh em dùng Apple Music hoặc chơi offline sẽ tận dụng được tối đa lực kéo của driver 11mm.
Low-bass không phải là dải có nhiều ở thể loại nhạc thiên vocal nên mình cần những nguồn chuyên dụng để kiểm. Ở em tai nghe này, dải này đủ lực để kéo rền ù không gian nghe nhưng sẽ không thể so được khi chơi nhạc trên loa di động để cảm được màng loa bập bùng. Màng loa dynamic lớn cho khả năng chơi không bị vỡ tiếng ở dải low-bass này ngay cả max volume, đây là điểm mình thấy rất ăn tiền.

Quảng cáo

MID:
Có một thực tế ở tai nghe thiên bass như Live PRO+ TWS là anh em sẽ thiên vocal sẽ cảm giác bị lấn nhẹ từ dải bass xuống mid, điều này có thể khắc phục bằng việc chọn bộ EQ phù hợp > Mình chọn bộ EQ Flat để bass kéo vẫn đủ căng nhưng giữ mid được trọn vẹn.
Kiểm thử với bài Falling của Harry Styles để test khả năng tách bạch dải mid trong luồng phối nhiều low-bass, giọng ca sĩ thể hiện trọn vẹn đủ khiến mình hài lòng. Mình đang khá bánh cuốn bài happier của nhỏ Olivia Rodrigo, mình test với bản live bài này và hài lòng ở độ chi tiết dải mid. Cảm rõ ràng nhịp lấy hơi, tiếng hơi thở vào mic phập phù.
Ở bản No Time To Die hát live tại BRIT Award của Billie Eilish, tiếng kéo gằn đặc trưng của nhỏ ca sĩ thể hiện trọn vẹn, nhất là ở điệp khúc lên giọng 3 lần câu "No time to die..." rất đầy lực.

TREBLE:
Mình nghe với bản live Your Power của Billie Eilish, tiếng dây kim loại của đàn guitar vang sắc sảo chất acoustic. Với mình như thế là đủ. Tiếng nhạc cụ thể hiện trong trẻo và tách bạch. Mình hài lòng với EQ mặc định, ngay cả ở chế độ Bass thì dải này vẫn kiến tạo độ gai vừa tai mình. Thử chuyển qua chế độ EQ sang Flat hoặc Piano thì sẽ êm hơn nếu anh em sợ gai treble.

// Chống ồn, Xuyên âm & Ambient Aware

Gần như trong quá trình sử dụng, mình luôn phải bật chống ồn vì như vậy cảm giác nghe mới đủ lực. Chống ồn và chất âm cũng tốt hơn khi nghe ở âm lượng từ 80% trở lên. Mình chỉ để ANC mức Everyday Mode khi sử dụng thông thường còn mức Active Mode cho tập luyện thì không cần thiết thì phù hợp hơn khi tập gym và chạy nặng. Cơ bản thì đeo là điếc, vừa chủ động ANC vừa thụ động in-ear. Mình hài lòng vơi hiệu năng chống ồn, khi sử dụng văn phòng thì không nghe thấy tiếng đồng nghiệp râm ran hay tiếng bàn phím lạch cạch của mọi người. Ở nhà khi đeo cũng lọc được tiếng xe cộ hay tiếng công trường xây dựng gần nhà. Hơi tiếc vì em Live Pro này không cho chỉnh mức chống ồn sâu hơn theo thang nhiều cấp độ mà chỉ có 2 mức. Ở phòng gym, mình thấy Active Mode cho mình được không gian âm nhạc riêng, tránh bị lẫn với nhạc chát chúa, lộn xộn nửa mùa của loa phòng gym.

Quảng cáo

Xuyên âm (TalkThru) và Âm thanh môi trường (Ambient Aware) mình không có gì phàn nàn. Tất cả đều hoạt động tốt, dễ dàng chuyển đổi, kích hoạt qua chạm cảm ứng. 2 tính năng này không mới cũng không cũ nên mình không có gì nhiều để chia sẻ. Đi bộ qua đường mà nghe nhạc mình sẽ bật Ambient Aware lên, những tiếng động cơ xe hay còi xe sẽ được cường hoá lên nghe rất rõ, thậm chí hơi sợ vì cảm giác phương tiện gần mình hơn thực tế. Không khuyến khích anh em đi đường đeo tai nghe nhưng mình ngồi sau xe máy có người chở, đeo và bật Ambient Aware thì vẫn cảm thấy rõ âm thanh xung quanh trong khi nghe nhạc, có điều gió phập phù cũng hơi nhiều. Tính năng xuyên âm thì hoạt động tốt như nó cần thiết phải vậy, mình chỉ chủ yếu dùng ở văn phòng khi cần nhanh chóng nói chuyện với đồng nghiệp hoặc đi bộ mua cafe. Chất âm thu rõ ràng, hơi bị méo nhẹ kiểu xử lý digital như nghe qua radio FM nhưng vẫn đủ nghe.

// Micro, đàm thoại

JBL Live Pro+ TWS có 3 micro ở mỗi bên, 1 mic thu âm chính còn lại 2 mic để lọc ồn, gió. Nếu so với AirPods Pro thì đúng là chỉ 7~8 so với 10. Chất âm thu mic của đầu nghe đủ lớn, rõ ràng, được lọc ồn. Nhìn chung thì mình vẫn không gặp phải trở ngại nào với mic của em này khi đàm thoại. Chỉ đôi khi sử dụng trên iPhone thì nghe điện thoại bằng Zalo bị nhận thẳng vào source loa/mic của máy nên phải chọn lại. Cái này thì do vấn đề của iOS rồi.

// Phần mềm & tính năng

Nếu để nói là sử dụng với iOS thì cũng bị giảm đi cái sướng 20% do Apple không tối ưu trải nghiệm liền mạch với tai nghe không phải của hãng. Tai nghe vẫn kết nối tức thì sau khi mở nắp, vẫn có app với iOS ổn định. Mình dùng cả Android và iOS thì thấy độ ổn định của app trên iOS tốt hơn so với Android. Còn độ liền mạch và dễ dùng nói chung của cả tai nghe thì sẽ êm hơn trên Android. Cũng có thể kích hoạt trợ lý Google tích hợp trên Android thuận tiện hơn mặc dù các thể loại trợ lý đều khá vô dụng ở Việt Nam.

Mình khá thích app cho khả năng tuỳ biến nhiều từ chất âm, các chế độ, tuỳ chỉnh nút cảm ứng và cũng khá thường xuyên được cập nhật FW.

// Thời lượng pin

Thời lượng công bố là 6 tiếng nghe ANC, 7 tiếng nghe bình thường. Tổng thời lượng với hộp sạc là 28 tiếng. Mình chỉ quan tâm đến thời lượng nghe độc lập của tai nghe còn hộp sạc không thành vấn đề lắm. Hầu hết trong quá trình sử dụng mình đều bật ANC, trong ngày chỉ nghe 1-2 tiếng rồi lại bỏ hộp sạc lúc sau lôi ra nghe tiếp. Chỉ có vài lần đi đường dài xe khách mình đeo nghe hơn 5 tiếng liền thì lúc tới bến vẫn thấy nhạc đang chạy. Với thời lượng nghe nhạc tầm 2 tiếng/ngày + đeo nhưng không nghe 1 tiếng/ ngày như mình thì cũng phải 1 tuần mình mới sạc case một lần. Sẵn ở bàn có sạc không dây cho iPhone mình thường lấy để sạc cho case tai nghe luôn. Hơi phiền chút với bao da tặng kèm không hỗ trợ sạc không dây vì dày quá nên phải nhấc ra mới sạc được. Mà đồ tặng kèm không đòi hỏi làm gì.

// Tổng kết

Ngày trước mức giá 3 triệu thì mình còn hơi đắn đo chút, chứ giờ 2,5 triệu mua ở thời điểm này sau khi trừ khuyến mại thì cảm thấy đây là lựa chọn khá hời. Thiết kế ổn, âm thanh ưng ý, pin tốt không phải nghĩ ngợi chuyện sạc hay dùng.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

noMacLe
CAO CẤP
2 năm
Mình đang tính mua em này. Thanks bác vì bài đánh giá.
Kirabota
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cám ơn bạn vì bài review rất có tâm, giờ thấy trên đây toàn quảng cáo với pr 😆) tiện cho mình hỏi độ thoải mái khi đeo của con này so với airpod 2 thì được mấy/10 vậy ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019