Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Thiết bị tập thể dục tự chế

imperator_1402
11/12/2022 14:26Phản hồi: 100
Review Thiết bị tập thể dục tự chế
Nhân cái dịp Hà Nội vào đông, càng cần phải rèn luyện thể dục thể thao nâng cao sức khỏe để chống chịu với cái lạnh, nên em làm cái bài review về đống thiết bị tập thể dục tại nhà do em tự chế từ những thứ đơn giản và dễ kiếm ở xung quanh chúng ta.

Lần đầu em viết bài review, văn chương có thể có đôi chút lủng củng, các bác thông cảm cho em. Và, nếu các bác thích hoặc không thích thì cứ thoải mái bình luận, để em có thêm động lực cho các bài review sau này (nếu có)

Đầu tiên, em xin nói về thể trạng của em từ năm 2018 trở về trước:
Em “khá là cao” đấy nhé: 1m63, cân nặng cũng thuộc loại “khủng”: 50~52kg, bắp tay thì có con chuột nhắt lúc ẩn lúc hiện, ngực thì đồng bằng. Thời gian này em chủ yếu là chạy bộ.

Từ năm 2019 tới nay thì em đã có sự thay đổi về việc tập thể dục rèn luyện sức khỏe.
Và hành trình thiết kế thiết bị tập thể dục từ những thứ xung quanh bắt đầu:

+ xà đơn: 1 ống thép 34mm dài 1m, 1 đoạn ngắn ống thép hộp dài cỡ 5cm, 1 đoạn thép dày 6mm dài khoảng 1m. Ống thép vuông và đoạn thép 1m hàn với nhau để làm cái tai treo xà đơn.
+ hòm gỗ: em tận dụng cái hòm gỗ đựng đồ linh tinh của nhà, nó có kích thước cao 40cm * ngang 60cm.
+ tạ đòn: ống thép 27mm dài 1.3m, 2 cái ròng rọc. tổng trọng lượng: 25kg.
+ 2 viên gạch & bờ tường cao 1m. (em dùng 2 viên gạch khi hít đất là bởi vì khi tập ra mồ hôi, mà sàn gạch men thì trơn)
Vậy là xong phần chuẩn bị “thiết bị”.

Bắt đầu rèn luyện sức khỏe với những thiết bị tự chế trên.
Vì thời gian tan làm của em khá thất thường, nên em lựa chọn việc tự tập ở nhà thay vì tới phòng gym cho chủ động thời gian, và ngày cuối tuần thì cũng không lo mưa gió dẫn tới việc ngại tới phòng gym tập luyện.
Thời gian đầu tập với những thiết bị trên thì khá nản, em phải mất 3 tuần để làm quen và để tạo thói quen tập luyện mỗi ngày. Một hiệp tập của em bao gồm 6 bài tập theo tuần tự: kéo xà đơn; đu xà tập bụng; bắp tay sau và vai; hít đất chân cao; bắp tay trước; squat. Em thường tập trong vòng 45~60 phút.
xa don.jpg
xà đơn: tập bài 1: kéo xà và bài 2: đu xà tập bụng.

Hòm gỗ: tập bài 3: vai và bắp tay sau

Quảng cáo

Hai viên gạch & bờ tường cao 1m: tập bài 4: hít đất chân cao

ta don.jpg
Tạ đòn 25kg: tập bài 5: bắp tay trước

Bài 6: Squat cơ bản (không vác tạ)

Thành quả:
Sau thời gian kiên trì rèn luyện với những thiết bị tập thể dục tự chế trên, thì thể trạng của em đã có thay đổi rất nhiều. Cụ thể:
Về cân nặng, em đã tăng từ mốc 50~52kg bao nhiêu năm lên thành 64~65kg ngay trong năm 2019, và giờ em duy trì tập luyện mỗi ngày để giữ phom dáng.
Tay thì đã có con chuột to ở phía trước, bắp tay sau cũng hiện rõ.
Ngực thì ko còn là đồng bằng nữa, mà đã có đồi và rãnh.

Quảng cáo

Bụng thì vẫn chưa 6 múi, chỉ có viền cơ bụng 11 thôi.
Và quan trọng nhất là, em khiến bồ em khoái việc “mân mê” cơ thể em.

Em ăn uống bình thường chứ không theo chế độ ăn uống nào cả, ngày nào cũng ăn chuối tiêu.
Em xin hết. Cảm ơn các bác đã đọc tới cuối bài.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ tập luyện thường xuyên sẽ tốt cho sức khoẻ 😁
@hoangminh2018 Tính luôn người thân anh chị em trong nhà, ko tính Tuesday 😆
@StevenLe165 Chuẩn cmnl 😉😉😉😁😁😁
@NghiepTranVINA
Cười vô mặt
Bớ em êu @MauXanhThoiGian, mau kết hôn với anh này, tha hồ có đồ hít đất nè 😄
@mig29f @mig29f kết hôn đi 😆
@mig29f Tập đi cho mig măn me.
@blacksun2511 ☀️ để em tài trợ chai dầu ăn
Cũng mới duy trì đi bộ chạy 30 phút/ngày. Tuâng 3-4. Đi tập tạ. Thâý guảm6kg rôgi
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
cái hòm đó tập sao b, hít đất chân cao nữa
@lehman1 cái hòm đó để tập ntn bác ơi, có thể tận dụng 1 chiếc ghế bất kỳ cao cỡ 40~50cm là ok.
@lehman1 à, còn cái hít đân cao là em đặt 2 tay lên 2 viên gạch và cho chân lên bờ tường đó bác. em phải đặt 2 tay lên 2 viên gạch là bởi khi tập thì tay ra mồ hôi, mà sàn lại lát gạch men, nên hơi trơn.
HÌnh dung tập tay sau.
Còn hít đất thì 2 chân kê lên 2 viên gạch thôi có gì khó hiểu đâu nhỉ
@Kent Light hai chân kê lên 2 viên gạch thì đâu gọi là hít đân chân cao bác. em đặt 2 tay lên 2 viên gạch và chân cho lên bờ tường cao 1m ấy.
@imperator_1402 tùy, đã là đồ tự chế mà còn đòi hỏi độ cao đúng chuẩn. Ở đây bác kia đang hỏi 2 viên gạch và bác thớt cũng viết về 2 viên gạch mà bác lôi cái bờ rào vào rồi tự cảm thấy hợp lý???
@Kent Light bác ơi, trong bài viết của em có viết rõ là "2 viên gạch & bờ tường cao 1m" mà, ngoài ra em cũng ko đòi hỏi độ cao đúng chuẩn, em chỉ liệt kê chi tiết những thứ em đang tận dụng để tập.
hay bro ạ
Cười vô mặt
là tập từ 2019 đến nay tăng hơn 10kg hả e
@trongnhan em tăng hơn 10kg ngay trong năm 2019 r bác ơi, để em cập nhật lại thông tin này trong bài viết ạ.
@imperator_1402 a cũng như e. a nghĩ mình cả đời này chắc a ko lên nổi 55kg, a cao 1m7. Sau 3 tháng 3T ở cty ăn làm ngủ và tự tập bằng dụng cụ trong phòng như e, giờ a lên dc 62-63 kg. mừng hết nước mắt.
duongxd2
ĐẠI BÀNG
một năm
Thì bạn cũng phải cho ae lấy cái ảnh, che mặt cũng đc. Để còn truyền cảm hứng cho ae. Toàn cho ăn bánh vẽ thế này 😔
@duongxd2 em tập có 1 mình, ko có ai chụp ảnh cho ấy bác.
@imperator_1402 Tập phải 2 người mới sung 🙂
Á, bài trào ra trang chủ rồi kìa, chúc mừng bạn hiền 😄
@mig29f bao năm đi like & comment dạo, nay có bài được ra trang chủ, phê quá bác ơi
Yêu quá
@imperator_1402 Tận hưởng đi bạn hiền 🤣
đồ bạn tập xịn quá! mình khoe đồ mình tập đây
@SuQN1205 em cũng đang tìm thêm đồ để thiết kế cái xà kép di động đây bác, phác thảo ntn ạ, để kẹp vào bờ tường là thành xà kép ngon lành 😃
Về cơ bản là bạn có ý thức tập thể dục thường xuyên. Quá tốt luôn. Mình hiện tại thì chạy bộ là chủ yếu, tập bổ trợ một số bài để cái thiện cơ
@issacnhut 3 tuần đầu em cũng phải đánh vật với việc lên tầng để tự tập đó bác, may là cũng vượt qua được.
@imperator_1402 Đúng là mấy tuần đầu tiên là khó nhất 😄. Sau đó thì nghỉ tập thấy khó chịu lắm😄
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
thêm hình demo vào nữa chứ bạn ơi
@.acu. em tập có 1 mình nên ko có phó nháy ấy bác.
Em chạy cầu thang nhà em 1 tầng chục vòng, hít xà 5 lần, hít đất cỡ 300 cái. Tuần 4 lần nv, 3 ngày còn lại tập chống đẩy với vợ ^^
@toivaem986 em hay ăn lá hẹ vào bữa sáng bác ạ, nấu mỳ trứng cà chua lá hẹ đó bác (à, cà chua cũng rất tốt cho nam giới bác nhé, dự phòng ung thư tiền liệt tuyến). ngày trước món gì hay cho hành lá thì giờ em thay thế bằng lá hẹ hết bác ạ, ,nhà trồng được mà, hẹ còn dễ trồng hơn hành lá rất nhiều ấy, như: các món trứng đều cho lá hẹ được (trừ trứng luộc), canh cà chua đậu phụ lá hẹ, canh sườn lá hẹ, canh bò dứa cà chua lá hẹ bla bla... Món tủ của em là món canh bò dứa cà chua lá hẹ đó bác.
@imperator_1402 Hehe, em cũng phải tuần 2 bữa mì trứng. Em ốp xong r cho vào mì ăn ngon, mà mùa đông này chắc ko trồng hẹ đc rồi
@toivaem986 Hẹ dễ trồng lắm bác. Hôm r lạnh em cho đứa bạn mấy cây về trồng, vẫn sống nhăn à.
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@imperator_1402 hẹ xào dưa, lòng số zacsh
Có người thích phức tạp hoá những chuyện đơn giản, chẳng hạn như phải đến phòng Gym mới có cảm hứng tập luyện! Có người đơn giản hoá mấy chuyện phức tạp, ví dụ như chỉ cần kiên trì mỗi ngày đi 10 km là giảm cân! 1 Vote cho Bác!
@Hoang DK PQC đến phòng gym k phải chỉ mỗi giảm cân và chạy bộ không thể thay thế việc đến gym. Chỉ có người béo muốn giảm cân thôi, trong phòng gym đa số người ta muốn tăng cân
@Hoang DK PQC Vấn đề chắc nằm ở kỷ luật, còn tập ở đâu cũng dc
@Alpaca Dễ Thương ở nhà mua đầy đủ dụng cụ tập cũng khá ok, nếu có cố gắng
mình chắc mất 1tr full set tạ đơn, tạ đòn tháo lắp + xà gắn cửa....
Hoan hô tinh thần thể cao của bạn, mình 1m72, xưa hơn 50kg, sau khi đi gym giờ 75kg hơn rồi 😆)
Đơn giản mà vẫn hiệu quả. Mình tập ở nhà 1 thời gian, chủ yếu hít đất, cố gắng tập đúng và đi đủ 1 chu kỳ, k khoá khớp, k trick, thấy thể lực khá hơn.
pput
ĐẠI BÀNG
một năm
Cứ tự chế với tự tập đi, sau r biết😆)
@pput tập mấy bài an toàn chẳng sao cả, trừ khi ham hố squat, đẩy sai tư thế còn basic thì có quái gì mà phải sợ...
@pput Tự tập những bài cơ bản nhất thì có gì đâu mà "sau r biết" thế bác?
@pput Tập ở phòng gym mà cứ tự tập còn bị xấu nữa là 😄
Thật ra, nếu chỉ để khoẻ thì tập sao cũng được, miễn đổ mồ hôi là ok. Còn muốn đẹp thì nên có PT 😄
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@pput biết clg nói mịa đi úp mở như bô shit
pput
ĐẠI BÀNG
một năm
@lehman1 @lehman1 Úp mở thế để mấy thằng occho như m phải ẳng lên đấy=)))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019