Review Thinkpad P50 - Raptor F150 thế giới laptop Workstation to nạc

vsprint15
28/3/2021 9:7Phản hồi: 175
Review Thinkpad P50 - Raptor F150 thế giới laptop Workstation to nạc
Đây là review về Thinkpad P50 - Raptor F150 thế giới laptop Workstation to nạc của mình. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad P50 - Raptor F150 thế giới laptop Workstation to nạc

Xin chào tất cả mọi người,
Xin phép cho mình nói sơ qua 1 chút về bản thân & những lý do vì sao mình lại chọn chiếc laptop này. Mình là một kỹ sư xây dựng, chuyên mảng kết cấu. Tuổi đời còn trẻ và nông nổi, thẳng tay phi tiền vào đồ công nghệ một cách không hề suy nghĩ. Sau chừng ấy khoảng thời gian và vài chục triệu tiền ngu si, mình đã tịnh tâm và chọn ở bên chiếc Thinkpad P50 này.
Đặc thù công việc của mình là phân tích thiết kế kết cấu, đọc hồ sơ, dựng mô hình 3D, phân tích nội lực & tính toán chi tiết. Nói đơn giản dễ hiểu là: khi mình nhìn vô 1 căn nhà, thì mình phải biết được cái cột nhà, cái dầm, hay cái sàn phải bố trí bao nhiêu cây thép, đường kính bao nhiêu, sử dụng bê tông nào thì cái nhà sẽ bền nhất với chi phí tối ưu nhất cho gia chủ.
P/s: Trước khi dùng em thinkpad p50 này, mình đã có khoảng 9 tháng dùng thinkpad p1 gen 2, và đó là sai lầm lớn nhất của mình khi mua nó. Nên một số khoảng trong bài này, mình sẽ so sánh trực tiếp giữa P50 và P1 gen 2 nhen.

Những thứ mình thích

Sau đây là những cái mình thích nè :
1/ Thiết kế: như bao thằng đàn ông khác, mà là dân xây dựng nữa. Mình thích mấy cái thiết kế công nghệ kiểu hầm hố, công nghiệp nặng 😁 và đây chính là điểm mình mê nhất của cái P50 này. Nhìn nó thô thiển dã man: cao, to, đen, hôi. Đừng nét nào cũng thẳng tấp, phẳng lì. Có mấy cái khe gió thiết kế nhìn như lỗ thoát hơi của mấy con Ford Raptor F150 - vai u thịt bắp, 6 múi cuồn cuộn. Nhìn nó menly ghê gớm.
2/ Cổng kết nối: Khỏi cần nói luôn, nhìn quả mông đã biết em nó full option. Có đầy đủ những cái cần có, và bỏ những cái lỗi thời (Bỏ cổng VGA), 4 cổng usb type A, 1 type C, 1 hdmi, 1 displayport, 1 rj45. quá đủ để gắn thiết bị ngoại vi khi cần thiết. Đa số cổng được bố trí ra phía sau nên rất tiện lợi khi làm việc.
3/ Chất lượng build: máy thì toàn nhựa thôi, nhưng nhựa xịn thì ngon gấp N lần kim loại mỏng nhe. Nói chung máy chắc nịch, cứng cáp. Bản lề thép đặc trưng của các dòng thinkpad rất chắc chắn, màn hình không bị rung lắc khi có rung động (ăn đứt mấy con gaming cùng tầm giá bây giờ - về chất lượng build). Trước mình dùng con p1 gen 2, mua đập thùng hết gần 45 triệu, nghe quảng cáo vật liệu hợp kim maggie carbon gì gì đó, chuẩn quân đội mil-specs - nghe xịn, mê lắm. Mua về dùng mới thất vọng, cầm cái cạnh (chỗ chiếu kê tay), nhựa nó kêu rắc rắc, nghe kiểu "ôi trời ơi, tiền mình bỏ ra mà nhận lại được như mấy cái máy mười mấy triệu đây sao, hic hic". Mình bị ám ảnh kiểu cái gì cũng phải đặc gạch, nghe nó rỗng rỗng ở trong là kiểu khó chịu sao sao á, cuối cùng ám ảnh về cái đó quá + hiệu năng con p1 gen 2 quá chán nên mình bán luôn. 9 Tháng lỗ đâu đó 16 triệu :D
4/ Nói luôn về hiệu năng: P50 mình có I7-6700HQ (4C8T), 24GB Ram, NVME 1TB. Còn con P1 gen 2 cũ mình thì - i7-9750H (6C12T), 16GB Ram, NVME 1TB. Rõ ràng là thấy con p1 gen 2 vã ứ ừ ư con p50 rồi đúng không ? Câu trả lời là: đúng và sai. Ừ, thì con p1 gen 2 mạnh hơn thật đấy, nhưng nó mỏng, tản nhiệt không gánh được con chip này. Khi mình cho chạy phân tích kết cấu (etabs, safe, Sap2000), thời điểm đầu nó chạy bức tốc dữ dội, nhưng như vậy lại làm nó toả nhiều nhiệt hơn, quạt dù rú to ầm ầm nhưng cũng không thể đỡ nổi -> tuột xung, xuống dưới mức 1 Ghz là chuyện mình thường xuyên gặp phải. Thế là từ đó, nó chạy rùa bò, giật lag tung đít cả lên. Trong lúc đợi nó chạy, mình mở chrome đọc báo tinhte còn bị lag nữa. Chưa kể, đa số thời gian này thì con p1g2 cực nóng ở phần bàn phím (đỉnh điểm là phần gần bản lề, dùng mà sót máy vcl, quạt thì rú liên miên, hệt như cái xe 2 thì :D haha). Tức không ? tức chứ. Sự thật là cho đến bây giờ, những cái máy tính mỏng nhẹ vẫn không thể đỡ được những con chip Intel dòng H. Vì thế, nhét những con chip này vào chỉ mang tính chất marketing. Người dùng thấy máy mỏng nhẹ, cấu hình lại cao, sẵn sàn chi cả đống tiền thì chỉ nhận lại được phiền toái. Quay lại nói về con P50, con này nổi tiếng vì có hệ thống tản nhiệt xịn (nhìn hình thì các bác cũng đoán ra rồi), dù không mạnh bằng i7-9750H, nhưng con chip 6700HQ cũng không phải là yếu. Nó chạy ro ro, mượt mà từ đầu tới đuôi. Nói dễ hiểu là: cùng một quảng đường từ SG ra Bình Thuận, 1 ông chạy xe 2 thì, 1 ông chạy xe 4 thì. Ông 2 thì thì luôn vọt nhanh hơn, mạnh hơn, nhưng ở giữa đường thì ổng phải dừng xe lại nghỉ vì máy nóng quá, cố chạy nữa sẽ bị lúp pê hư luôn cục máy. Còn ông 4 thì mặc dù công suất không mạnh bằng nhưng nó sẽ duy trì giữa hiệu năng và nhiệt độ ở mức cân bằng, vì thế không cần nghỉ -> tính ra 2 ông đến đích cũng same nhau, có khi ông 4 thì lại thăng luôn. Nên một lời khuyên chân thành dành cho mấy bác dự định mua laptop mỏng nhẹ, hiệu năng cao thì hãy cân nhắc thật kỹ. Đừng để như mình, bỏ tiền mua cục tức vào người.
Xong lý do 3 và 4 gộp lại là mình cho lên đường con p1 gen 2 luôn. Mặc dù lỗ kha khá nhưng giữ lại cũng chả giúp gì được. Mình chỉ dùng máy P50 chỉ để làm việc thôi nhen, nên các bác đừng hỏi máy này chơi game có ổn không bla bla. Chơi game mình dùng máy bàn chơi cho đã haha.
5/ Đây là lúc iron man biến hình full giáp nè, đi làm về, muốn kết nối máy vô màn hình rời to để làm việc thì chỉ cần đặt máy lên cái thinkpad Docking, ấn nhẹ 1 lực khoản 5 niu ton :D, auto detect, auto kết nối quá đã. Mình có 2 cục sạc, 1 cục dùng để mang đi di động,cục còn lại gắn thẳng vô docking, khi mà kết nối thì máy cũng tự sạc trên dock luôn, khỏi dây nhợ lằn nhằn. Xong thì bấm cái nút kế bên, nó nảy cái máy ra, lại bỏ vào balo đi tiếp. Tiện cực độ.
6/ Khả năng nâng cấp phần cứng vô tận... cùng: máy hỗ trợ 4 khe ram, 2 khe nvme, 1 khe 3.5 :D trong khi mấy cái máy mỏng nhẹ hỗ trợ 1nvme, 2 ram là cùng :D hí hí. Các mua về gắn thêm đồ toẹt ga, khỏi sợ thiếu chỗ nhen.
7/ Cái này là điểm mình bán thinkpad, lại mua lại thinkpad chứ không đổi được dòng máy hiệu khác nà. Đó chính là cái bàn phím, máy gì mà phím nó đã trời ơi nó đã. Gõ kiểu bị ghiền luôn, bị bùa mê không dứt được. Thử dell, asus, hp cũng không đứa nào đáp ứng được nên đành thử liều với p50, và kết luận là nó còn phê hơn p1g2, do máy dày hơn, phím có hành trình sâu hơn.

Quảng cáo

8/ Cái màn hình mở luôn 180 độ :D mình cao 1m8, ngồi cà phê hay nhiều nơi làm việc khác nhau thì bàn cũng có độ cao khác nhau, do đó cái màn hình hỗ trợ mở bẹt ra kiểu này rất là hữu ích, mình ngồi gù lưng, thằng lưng, đứng, nằm, lăn, bò thì cái máy này cũng chiều mình đến đó.

Những thứ mình không thích

Đây là mấy cái mình không thích nè.
- Màn hình: phải nói mấy ông thinkpad, bán cái máy nghìn đô mà cái màn hình xấu quá trời xấu. Mình dùng con p1 gen 2 đã thấy xấu hơn con macbook pro m1 của bạn gái mình rồi, mua mắc hơn mà nhìn qua cái macbook lại thấy tủi. Con p50 thì xấu hơn con p1 gen 2 1 tí. Nói chung xấu như nhau nên không có gì nói nhiều. Chưa thử cái bản màn hình 4k của 2 dòng này nên mình không biết. Mình dùng cả 2 là fullhd ips thôi.
- Máy nặng: cả máy cả sạc chắc tầm 3kg, nặng hơn 1kg so với p1 gen 2. Nói 1 kg vậy thôi nhưng cũng nặng hơn thấy rõ khi mang trên vai. Thôi thì trai trẻ sức khoẻ, mang vác tí cũng không vấn đề gì haha. Chịu khó vậy

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Tuỳ theo bạn là người như thế nào và tính chất công việc.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này đúng nồi đồng cối đá đây, k có card vga rời hả bác?
vvan4059
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenthephong card rời base là m1000m bác, có option m2000m
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenthephong Có card quadro m1000m bác ơi, em quên ghi trên bài. Nó phục vụ tốt nhu cầu của em là dựng hình model 3D và tính toán xây dựng hihi, còn chơi game thì em không rõ nữa
cuong12399
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đọc bài bác giải trí ghê 😁 Bài hay, tặng bác 1 like bự (y)
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuong12399 Cảm ơn bác hehe
@vsprint15 mình nghĩ con P50 của bác hư nút enter đúng ko, mục 4 ko xuống dòng đọc muốn mù mắt heeh
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thien Nam 2016 Viết say mê quá nên mình quên xuống dòng luôn, để edit lại cho các bác dễ đọc 😓
máy viền dày quá, còn cái ô tô F150 thì xấu thô thiển. bạn lương cao không? làm việc mà mang cả máy tính ra công trường à? làm trên máy bàn cho thoải mái.
@MXI hỏi hết, đồ công nghệ nó phục vụ công việc, làm việc tốt mới lương cao. ông làm việc vì đam mê, không quan trọng lương à?
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@A to Z Làm kỹ sư xây dựng mà trông chờ lương tháng thì sao đủ mua f150 bác ơi 😔 làm sống qua ngày thôi, đợi cơ hội đầu tư riêng thì mới mơ tới chứ
@A to Z Xe chất thế mà chê à?
@A to Z kĩ sư công trình thì việc mang máy đi theo ra công trường là chuyện hiển nhiên thường ngày bác ơi.
em thì mới bán P50 vì đơn giản là không hài lòng với màn hình của nó 😔
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@caocaolatre199x Màn hình muốn nâng cấp lên 4K vẫn được nha, lên trang Aliexpress đặt mua là sẽ có. Tuy nhiên nên kiếm hãng hoặc chuyên gia hỏi trước, xem họ tư vấn thế nào rồi đặt mua.

Vì màn FHD cổng connect sẽ khác với 4K Touch / Untouch. Dẫn tới phải dùng cáp khác.

Nếu tay mơ ko rõ nên lên hãng hỏi cho kỹ xin thông số Part Number rồi lên trang Aliexpress đặt mua. Hàng bao mới 100%, đóng gói siêu tốt, chất lượng rất tốt.

Mình nhắc lại kỹ thêm xíu, muốn chắc ăn nên tháo màn hình ra, chụp Part Numer , Serial, loại cáp, cổng kết nối .... rồi gửi cho shop hỏi bọn nó sẽ trả lời. Mua về mà ko đúng , lắp ko được thì bán ko ai mua mà để thì xài ko được .

Nên cách tốt nhất, nếu ko thích thì cứ bán rồi tìm con nào màn 4K mà mua, mắc ti nhưng nó bundle all in one sẵn hết mọi thứ, cứ mua về mà dùng.

Laptop mà dùng màn 4K mau hết pin lắm nha, vì để hiển thị 4K GPU phải hoạt động rất nhiều , nóng máy , tốn pin.

Còn muốn đẹp, cứ quất em màn hình 4K 24-27 in để trước mặt, bao đẹp.
@bupbechanh Em cũng tính làm thế rồi mà sợ lằng nhằng vụ cab ko tương thích như bác nói nên thôi ấy. Với cả tự thay thì phải tháo tung ra sợ nó không ngon được như cũ nên thôi cho nó đi luôn 😂
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bupbechanh Bác này nói chuẩn rồi, nhu cầu gì cần màn đẹp thì mình cứ ghim vô cái màn rời, vừa to vừa đẹp cho chuẩn với dễ nhìn nữa nè
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caocaolatre199x Mấy con thinkpad này dễ tháo dễ thay lắm bác. Em tháo bung ra không biết bao nhiêu lần. Lắp lại dùng vẫn ngon lành cành đào. Chỉ có vụ cáp như bác kia nói thôi.
Geek
TÍCH CỰC
3 năm
Bài viết về laptop đầy cảm xúc. Bạn đi từ 9750H xuống 6700HQ cũng là ý hay (hay là CPU lên hay xuống lever không quan trọng bằng nó có đáp ứng được nhu cầu sử dụng không), trước giờ mình chưa nghĩ thế bao giờ.
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@geek Đặc thù công việc của em cũng không cày kéo quá nên em thấy hài lòng bác ạ
hoanganhktdk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vsprint15 Bài hay quá a, cái máy chắc trâu lắm ;))
hung@vutuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác vác con này đi như tập tạ. Mình đang dùng T490 32gb ram 512gb nvme i7 8665u để gõ code còn phê chán. Được cái dock này phê và tiện dụng kinh
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hung@vutuan Sẵn tập tạ luôn bác, sức khoẻ là trên hết 🤣 1 công 2 chuyện
mushu
TÍCH CỰC
3 năm
@hung@vutuan Hồi đầu cầm mấy con 3kg phải hai tay. Giờ quen rồi cầm một tay vô tư. Cơ mà phải công nhận lúc nhấc con macbook với mấy con ultra book nó nhẹ bẫng đi.
@hung@vutuan Bạn mua T490 ở đâu vậy cho mình tham khảo. thanks
becoivn
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình chơi luôn màn 4k chạy xeon em này fullload cực mát đúng trâu bò
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@becoivn Chưa có dịp bác ơi, mà em nghe bảo windows nó tối ưu cho màn 2k hơn, 4k cho laptop là sai lầm. Em đọc báo trên Genk thấy bảo vậy chứ ko biết thực hư ra sao
ngocgiang205
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vsprint15 Con màn 4k dell xps của thằng bạn e nó đẹp thôi rồi bác ạ. Long lanh, lung linh luôn. E thử chỉnh về 2k trên con màn đấy thì chữ nó mờ hơn nhiều. Nên e nghĩ 4k vẫn ngon. Có điều 4k thì nên 15 inch trở lên. Chứ 4k trên màn 13 inch thì thật sự chỉ là 1 chiêu trò
iMess
ĐẠI BÀNG
3 năm
À, em thích mét tám thôi.
P50 thì bỏ qua vì em có P70 rồi.
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iMess Làm bài review chi tiết p70 đi bác ơi, nhìn cũng mê quá mà không thấy ai dùng hết hihi
iMess
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vsprint15 Khủng long của em đây
lenovo p70.PNG
kienxd04
ĐẠI BÀNG
3 năm
@iMess cho hỏi bác mua con này ở cửa hàng nào vậy?
con này để 1 chỗ chứ xách sao nổi
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Thực Tế Có 3kg à bác ơi, cũng tương đối chứ không nặng như ngoại hình nó đâu haha
thôi trước mình xài asus n56vz 2k7 mà cũng nặng vl 😆 vác mệt vãi
hiện tại xài t430 thấy nhẹ nhàng quá
Cùng đang xài thinkpad , nhưng mới hơn xí.
Đang làm trên revit cho MEP
Core i9 9880h, card quadro rtx 4K.
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngockien.mvac Bác dùng thinkpad p53 đúng không ? Cấu hình nghe đã thấy khủng, có bị vấn đề tản nhiệt như con p1 gen 2 không bác ơi ?
@vsprint15 tản nhiệt ko ngon lắm ạ, mua dc gần 1 năm đã phải đi vs máy 1 lần và tra lại keo tản nhiệt, đang tính đi vs máy lần nữa cho mát máy
St@rK3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngockien.mvac i9 đó nóng là phải, tản nhiệt lap chắc chỉ đến mức đó thôi.
Bài của bác chất lượng ghê, tập trung vào những gì mà một người trước khi mua máy muốn biết. Like cho bác 😁
DanielTran
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy nhiều người khen Dell M4800 / 6800, bác có dùng qua chưa hay là vì sao bác chọn Lenovo thay vì Dell?
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@DanielTran Mình có nghía qua mấy con dell m4800, mà đời nó sâu quá rồi. Nên cho qua. Còn 7510-20-30 thì thiết kế nó xấu quá, mình cũng không thích luôn haha
Cuongnv0920
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái chổi lông mua ở đâu thế 😆
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cuongnv0920 Cửa hàng mỹ phẩm Guardian bác ơi ;) 80k
T1311™
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vsprint15 Kiểu này là đồ thó của chị nhà rồi...
con p50 này bác mua ở đâu vậy cho minh xin địa chỉ được kh . thak bác nhiều
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuvirus Mình mua ở cohotech, ở Nguyễn Bặc, Tân Bình bác
@vsprint15 um bác chỗ bác lựa chọn chắc ok uy tín là hàng dự án bên nước ngoài , kỹ sư nó dùng hết dự án nó mang về vn , hoặc hàng xài lướt , chứ mình sợ hàng rã máy dựng lại
hoangtuna
TÍCH CỰC
3 năm
@vsprint15 Bác có biết cách nào phân biệt máy dựng và máy dự án lướt không bác?
Nồi đồng cối đá
@ViệtCộng07 Thấy đúng cho con Dell M4800 hoặc 6800 hơn!
conrong.dai
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cũng đang dùng laptop workstation nhưng là dùng Dell 7530
viettiepx2
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho mình xin thông tin cái dock bác ơi!
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@traithanhnam21 Do không biết con p53 có đểu như con p1g2 hay không nên em p50 used để đề phòng bác ơi 🤣
@vsprint15 P53 là máy to nạc chứ có phải mỏng nhẹ như p1 đâu mà
vsprint15
ĐẠI BÀNG
3 năm
@viettiepx2 Em gửi bác cái thông tin dock nhen
truonganvo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vsprint15 có 2 cái nút ấn trên dock có tác dụng gì vậy bác?
Đọc cuốn hút lun, kaka
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
Con này là full công việc rồi, mình cũng đang dùng ThinkPad, nhưng do công việc ngoài đường nhiều (chạy grab), nên dùng X cho nhẹ.
@vn_soft Bác review con X có ngon ko ạ, em cũng chạy ngoài đường nhiều (be) cũng tính tậu em X gen 9 mà phân vân có ổn ko
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@maulanhonline Chạy be mà dùng con này quá ổn bác, bền, nhẹ, pin lâu, gõ sướng, sạc Type C.
@vn_soft đợi lâu quá em xuống xác con Nano dzồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019