Review ThinkPad T450s và lưu ý cho anh em khi mua hàng cũ xách tay.

duychien.218
31/3/2021 2:54Phản hồi: 13
Review ThinkPad T450s và lưu ý cho anh em khi mua hàng cũ xách tay.
Đây là review về ThinkPad T450s và lưu ý cho anh em khi mua hàng cũ xách tay. của mình. Mình mua nó với giá 10.000.000VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về ThinkPad T450s và lưu ý cho anh em khi mua hàng cũ xách tay.

Thấy anh em review nhiệt tình quá nên mình cũng review về em ThinkPad T450s (hàng cũ xách tay Nhật) đã dùng được hơn 2 năm cho anh em tham khảo.

Đầu tiên lý do mình mua em này là do đang sử dụng ThinkPad T480 của công ty, thực sự quá ngon (đặc biệt là bàn phím) so với 2 em Dell đã hỏng, đúng lúc vợ cần 1 chiếc Laptop để làm việc nên mình tìm hiểu để mua dòng này (mình thì dùng nó ở nhà). Có ông anh bên Nhật và ổng được mấy người bạn giới thiệu cho shop bán, mình tìm được 1 em T450s cũ và shop cam kết chất lượng TỐT, tất nhiên giá rẻ hơn so với ở VN hồi đó nên mình mua nhờ gửi về luôn. Cấu hình em nó:

- Màn hình: 14 inch, FullHD
- CPU: i7 5600U CPU 2.60GHz

- GPU: Intel HD Graphics 5500
- Ram 8Gb
- SSD 512Gb.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình cần chiếc lap có cấu hình ổn chút để chạy một số app mệt mỏi như Autocad, Power Bi, file excel nặng... và tiện để vợ mình mang vác đi nhiều. Nên em này cũng là 1 sự lựa chọn tốt trong tầm tiền.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thiết kế đặc trưng của dòng ThinkPad nên không có gì quá khác biệt. Chỉ là do hàng cũ nên bên ngoài hơi xước xát. Chữ ThinkPad ở phía dưới bàn phím, chỗ kê tay phải thì mất hẳn chữ luôn. Và có hơi nặng 1.8Kg với chiếc lap 14 inch.

Quảng cáo

2 bên và ở dưới thì các cổng kết nối cơ bản: Sạc, VGA, Lan, Dock, Headphone.
Có cái vui vui là bên phải có chỗ để gắn SIM và SDCard (ôm đi đâu cũng có wifi nên chưa dùng bao giờ nhưng tới T470 thì bỏ cổng này rồi)

Thời gian dùng pin

Máy cũ nên được thay pin mới của của hàng, lúc đem về check thì thấy mới có hơn 10 lần sạc. Cũng được nhưng mà thời gian dùng pin hẻo lắm, dùng văn phòng cơ bản hay coi phim thì chỉ được tầm 2-3h thôi.

Quảng cáo

Màn hình và loa

Loa lớn, rõ. Hồi mua được tặng cặp loa mà không có cần xài tới luôn.

Đến màn hình thì mới bắt đầu thấy hơi mệt nè. Khi nhìn thằng màn hình không sao nhưng nếu đổi góc nhìn, thì sẽ thấy phía góc dưới màn hình lệch màu so với ở trên (cảm giác đèn sáng hơn hẳn và thành vệt), cái này chụp không thấy được nên thôi. Còn sau 1 thời gian xài thì mới để ý ra là màn hình có nhiều điểm chết màu trắng. Quá buồn cho đội màn hình.

Tuy nhiên nếu chỉ ngồi đối diện và không quá nhìn kỹ thì coi phim trên màn FullHD này cũng tốt rồi.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Qua màn hình xong tới bàn phím và TrackPad. TrackPad về không được nhạy và chính xác lắm, sau khi cài win với cài đặt vài phiên bản Synaptics khác nhau thì cũng ổn tới giờ.

Bàn phím thì mua hàng xách tay Nhật nên bên cạnh chữ ABC sẽ có chữ Nhật. Không vấn đề gì. Do mình xài bàn phím T480 tốt rồi nên dùng bàn phím T450s khá cứng, độ nảy không tốt bằng. Cũng không sao nhưng vấn đề là nó có 1 số phím gần liệt, ấn mãi mới ăn. Dùng được thời gian thì bị kẹt và loạn cảm ứng. Bắt buộc phải đi thay bàn phím. Bàn phím ThinkPad không có chính hãng mà chỉ có của các hãng khác làm thôi nên chất lượng hên xui lắm. Mình đã thay mới bàn phím 2 lần rồi (hết bảo hành nên phải thay mới chứ không đổi được). Cầu trời nó không bị hư nữa. Tốn phết (gần 1 củ mỗi lần). Hz

Giá bán

Với 10 triệu tầm hơn 2 năm dùng rồi thì mình thấy nó ổn:
- Màn hình giải trí được (không quá kỹ tính)
- Cấu hình tốt
Bên cạnh đó thì 1 số kinh nghiệm chia sẻ với anh em khi mua hàng xách tay:
- Người quen cũng phải biết kiểm tra máy móc 1 chút, nếu không rành thì mua shop hàng cũ của Nhật, họ sẽ có ghi rõ là máy đang có bị lỗi gì, chấp nhận thì mua. Còn người Việt bán thì luôn là chất lượng tốt hết nên đôi khi mang về mình sẽ phải bỏ những chi phí khác ra tốn hơn là mua ở VN nữa.

Kinh nghiệm ở trên là trải nghiệm của cá nhân trên chiếc T450s cũ của mình nên hi vọng không ảnh hưởng tới góc nhìn của bạn về dòng T450s.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ooboontoo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy cái hình đó ko phải điểm chết. điểm chết là pixel bị liệt ko đổi màu. Nếu nó chết thì thấy ngay chứ ko phải 1 thời gian mới để ý.
Đa số mấy màn của thinkpad cùng đời (x250, t450s) mà mình xài qua đều bị thế, cứ như bị cấn bầm cái gì đó, xài lâu cũng quen.
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ooboontoo nó bị liệt màu trắng luôn á bạn. để qua nền đen thì thấy liền (nhưng chụp hình thì mình để nền trắng vì dễ thấy hơn). vậy nên xài thời gian mới để ý thấy á bạn
Cười vui vẻ
hungnt01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thớt mua của shop vn bên nhật hả. Nếu mua vậy là dại r. Kỵ nhất là giao dịch vs ng việt ở nhật. T cũng mới mua 1 con l460 cấu hình ram 16, ssd 256, i5 6xxx vs màn full hd mà tính ra khoảng 3tr2. Quan trọng là giao dịch vs ng bản địa. K sợ bị lừa lọc.
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hungnt01 Thì chia sẻ lại cái dại thôi bạn. Cũng là người quen ông anh mình giới thiệu quá nên mình cũng không nghĩ nhiều. Sau này tìm hiểu thì đúng là nên mua ở Shop người Nhật yên tâm hơn. Chà, con của bạn mua rẻ quá vậy.
@hungnt01 bác nói thế dìm hàng đồng bào quá, mà nếu bị lừa thì cũng đắng thiệt
Cười ra nước mắt
10tr cũ mua từ Nhật, bác cũng quan hệ rộng thiệt
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@PhanDat123BL hồi đó cấu hình tương tự là 12 hay 13 triệu ở VN mà bảo hành cũng ko có gì nhiều hết. Cùng dịp ông anh gửi đồ về nên mua luôn bác 😆
atkhus
TÍCH CỰC
3 năm
Tưởng bản Nhật thì bàn phím phải đặc trưng chứ nhỉ
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@atkhus bàn phím gốc có chữ tiếng Nhật đó bạn. nhưng máy mình do hư bàn phím nên thay rồi.
con này xài quá ngon nhưng mình phải bán vì chịu ko nổi cái màn hình của nó 😔
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhtphuc Đổi qua gì rồi bác 😆
còn màn hình có điểm trắng đó là do bị cấn đó, ko phải điểm chết đâu bạn
duychien.218
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nhtphuc à, hóa ra thế. cảm ơn bác. hehe

Xu hướng

Bài mới