Review Thinkpad t480s sau 2 năm sử dụng

thanchethd
24/3/2021 9:5Phản hồi: 1
Review Thinkpad t480s sau 2 năm sử dụng
Đây là review về Thinkpad t480s sau 2 năm sử dụng của mình. Mình mua nó với giá 27tr trên tiki bảo hành 3 năm chính hãng. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad t480s sau 2 năm sử dụng

Thinkpad T480s - i5 8250U - 8GB - 256GB

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình làm Frontend web developer nên chủ yếu dùng máy để code, preview các file ai, psd, mở chrome. Hầu hết các tác vụ trên, máy đều hoạt động trơn tru, nhiệt độ cũng rất mát dao động từ 45-53 độ, vào mùa đông thì chỉ còn 28-40 độ tùy tác vụ. Duy chỉ lúc build code, chạy docker máy chạy hết công suất mới chạm ngưỡng 67 độ và giảm rất nhanh. Để làm được điều này phải khen ngợi hệ thống tản nhiệt của máy giúp phát huy hết sức mạnh của con chip mà không bị throttling. Nên nhiều bác nói i5 trên Thinkpad mạnh ngang ngưa i7 các máy khác là hoàn toàn có lí.

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thiết kế của Thinkpad nói chung và T480s nói riêng theo mình là đẹp, 1 vẻ đẹp rất công nghiệp mà phải dùng lâu bạn mới cảm nhận nhận và bền dáng theo thời gian. Tuy nhiên phần vỏ làm bằng hợp kim nhôm và magie sờ rất mịn, đem lại cảm giác cao cấp nhưng rất dễ bám mồ hôi và dấu vân tay. Hệ quả là với tần suất code 10h mỗi ngày, chỉ sau 1 tháng, phần kê tay đã bị bóng, có hiện tượng tróc sơn rất mất thẩm mĩ. Phải đến đời T14, T14s thì lớp phủ này đã đc làm lì và cứng hơn, ít bám mồ hôi dấu vân tay hơn. Tuy nhiên mình nghĩ mỗi lần sử dụng xong các bạn vẫn pải lấy khăn lau qua, nếu không vẫn sẽ gặp tình trạng như máy mình.

Thời gian dùng pin

Pin mình giới hạn sạc ở 80%, nếu dùng đến 10% được 4-5h. Mình nghĩ sạc 100% máy trụ được 6h là hoàn toàn dư sức.

Quảng cáo

Màn hình và loa

Màn hình có độ phủ màu trung bình, mình ko đo những khi so sánh với màn dell 24 inch thì thấy rõ sự khác biệt. Viền màn hình cũng khá dày, giá kể làm nhỏ như dòng X1 thì sẽ nâng tầm hơn nữa. Và cái làm mình ko thích nhất là màn hình vẫn tỉ lệ 16:9 chứ ko pải 16:10, phải đến dòng X1 nano mới có cùng mức giá không dễ chịu chút nào.

Loa ngoài của máy mình cảm nhận chỉ ở mức đủ dùng chứ ko pải là hay. Có lẽ doanh nhân không cần nghe nhạc chăng ???

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Từ đời T460/T460s, Lenovo đã tinh chỉnh giảm hành trình bàn phím xuống còn 1.5mm và cảm giác nhấn nhẹ nhàng hơn. Nhiều bác thích cảm giác gõ ở các thế hệ trước do hành trình sâu và cảm giác nhấn có lực của nó. Cá nhân mình thì cảm giác gõ trên thế hệ mới hơn. Thử tưởng tưởng bạn pải typing nhiều cùng với dealine công việc, thì việc gõ bàn phím với hành trình hợp lí, các nút bấm mượt mà, nhẹ nhàng sẽ đỡ cực bao nhiêu. Ít ra là ko mỏi tay 😁

Là đàn ông hệ xôi thịt mình thích cái gì to nạc nên trackpad bé là không thích rồi, Mình không nói thêm về chất lượng của trackpad này vì có nhiều bài khen chê rồi. Cái mình muốn nói kĩ là cái nụ trackpoint đo đỏ hút mắt trên bàn phím ấy.
Nhiều bác nói nó vô dụng, di nhiều mỏi tay, mình lại nghĩ do các bác chưa sử dụng hợp lí chức năng của e nó thôi. Mình chia làm 2 cách dùng như sau:
- các tác vụ dùng chuột với độ chính xác cao như select, click nhiều vùng dùng chuột
- tác vụ nhỏ vd khi đang typing cần di con trỏ chuột lên xuống trái phải một đoạn với độ di chuyển ngắn thì dùng nụ này. Dùng quen sẽ cảm thấy tiện lợi và cảm giác ngắt nụ rất là kích thích

Quảng cáo

Giá bán

Với tầm 27tr bỏ ra cho chiếc máy để làm việc và chỉ làm việc thì mình thấy hoàn toàn xứng đáng. Chống chỉ định với các bác muốn all in one mỏng nhẹ + build tốt + cấu hình mạnh + performance tốt nhé

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanchethd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Luân move hộ mình sang đúng box với ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM