Review Thinkpad T480s

minhhq1980
24/3/2021 2:24Phản hồi: 22
Review Thinkpad T480s
Đây là review về Thinkpad T480s của mình. Mình mua nó với giá 25 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad T480s

CPU: Core i7 8550U.
Ram: 24GB (8GB hàn chết + 16GB mở rộng).
SSD: 512GB.
Windows 10 bản quyền theo máy.
Thẻ SD mở rộng (128GB).
Pin: 57Wh từ cuối 2018, tới giờ còn được hơn 47Wh.

Đủ cổng ăn chơi từ USB A, USB C, LAN RJ45, Wifi AC, Bluetooth, HDMI, Audio 3.5mm.
Bàn phím có đèn nền có thể làm việc ban đêm.
Máy rất nhẹ, khoảng hơn 1.3kg.
Nhận diện thương hiệu logo Thinkpad nổi bật với chấm i là đèn báo hiệu trên nắp máy
Núm chuột màu đỏ cuốn hút và kiêu hãnh.
Webcam 720 tạm ổn, video conference tốt.
Bảo mật: Vân tay một chạm rất nhạy.
Think shutter khỏi sợ hack camera.

Quảng cáo

Mình dùng nó để làm việc gì

Dùng máy để làm việc:
Máy cực kỳ khỏe nha, chạy máy ảo Hyper-V tầm 5-6 máy ảo không hề giật lag.
Chạy nguyên bộ Office 2019 chưa bao giờ làm khó được em nó.
Chạy NanoCad miễn phí nhưng khá ổn.
Meeting Zoom/Webex/Teams.
Khi đi làm hoặc cafe mình bỏ em nó với cục sạc 45w Baseus siêu nhỏ + cáp C to C, con chuột và vài món phụ kiện nho nhỏ vô ba lô. Ba lô rất là nhẹ, khỏe ru hà.
Khi đi công tác mình cầm thêm cục sạc dự phòng 20000mAh RavPower 60w PD, đảm bảo bạn không sợ hết pin khi onsite liên tục hơn 8 tiếng mà không có ổ cắm điện.
Để giải trí: chủ yếu là lướt web/facebook, màn đủ đẹp để xem phim Full HD, chơi game Minesweeper không sợ giật lag (hehehehe).

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Khá nhỏ gọn trong phân khúc màn hình 14": Mua cái túi chống sốc cho máy loại 13.3" bỏ con này vô vừa y luôn.
Máy được làm bằng magnesium rất chắc chắn, phủ lớp nhung êm, mượt mà và rất cuốn hút.
Bản lề mở 1 tay mượt mà. Mở ra tối đa 180 độ. Khi sử dụng không bị hiện tượng lỏng lẻo, bản lề không rung lắc.
Máy chạy cực kỳ mát khi chạy tác vụ bình thường (web, office). Quạt ít hoạt động, lâu lâu quay thì cũng rất êm.
Máy mau nóng khi tải cao. Lúc này quạt quay khá nhanh nhưng cũng rất êm (buổi tối không cảm thấy khó chịu) và hoàn thành tốt nhiệm vụ làm mát.
Khe tản nhiệt nằm bên phải đối với mình cũng không khó chịu vì tay cầm chuột thường chỉ đặt phía dưới khe tản nhiệt.

Thời gian dùng pin

Pin khá trâu. 5h ngồi café thoải mái với độ sáng 80%, làm việc với office và web.
Có thể bổ sung thời gian dùng pin bằng sạc dự phòng type-c. Mình nói vậy bởi vì đối với mình sạc dự phòng có thể coi như pin trong máy, không phụ thuộc vào nguồn điện.

Màn hình và loa

Màn hình FHD chống chói, độ sáng vừa phải, sử dụng tốt kể cả ngoài trời (nắng quá thì chịu, hehe).
Màn hình xài thời gian bị in hình bàn phím lên lớp phủ. Cái này do thiết kế mỏng nên màn hình và bàn phím quá sát nhau, một phần do chịu sức ép của nhiều thứ trong balo khi mình đi công tác (rất thường xuyên).
Loa nhỏ xíu hà, phòng yên lặng thì nghe tốt nhưng ồn ào thì buộc gắn tai nghe mới nghe rõ được.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Cảm nhận bàn phím thinkpad: quá ngon. Có lúc thử đào tẩu qua Dell và HP nhưng vì cái bàn phím mà không thể đào tẩu được.
Bàn phím xài thời gian hơn 2 năm rồi, nó bắt đầu bóng lên một chút. Bàn phím loại có đèn nên không bị mờ chữ.
Track pad mượt mà, không rít. Phủ lớp kính mờ nên cũng rất lâu bị bóng.
Núm chuột trackpoint rất hiệu dụng khi mang bao tay. Chỉ vài lần buộc phải xài thôi.

Giá bán

Đối với mình đây là con laptop rất xứng đáng với chi phí bỏ ra (25 triệu ở thời điểm cuối 2018 và máy đã dùng lướt). Máy rất mạnh, pin trâu, khả năng nâng cấp dễ dàng và hoạt động bền bỉ.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vhthanh18
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng dùng con này nè. Cái gì cũng okie ngoại trừ màn hình dễ bị xước lông mèo và loa quá xá nhỏ. Họp online là phải đeo tai nghe không thì lí nhí lí nhí.
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@vhthanh18 Thực sự là chán cái loa của con này. Màn hình xước/in phím thì sử dụng ko vấn đề gì cho đến khi tắt máy.. Cơ mà nó có nhiều cái khác bù lại quá ngon.
Cười vô mặt
bocap234vn
TÍCH CỰC
3 năm
Đang dùng em này, cấu hình:
i5-8560
Ram 16BG (nâng cấp 8GB)
SSD 512BG (bản gốc Intel 256GB, đã thay em Samsung EVO 970 Plus 512GB)
màn hình Full HD cảm ứng.
Bảo mật vân tay và cam hồng ngoại nhận dạng khuôn mặt.
Đã gắn thêm Card WWAN 4G Fibocom L850-GL, lắp sim 4G rất chi là tiện lợi.
Rất hài lòng với em nó.
vhthanh18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bocap234vn Bạn cho mình xin thêm thông tin Card WWAN 4G Fibocom L850-GL với bạn.
bocap234vn
TÍCH CỰC
3 năm
@vhthanh18 Bạn mua về lắp được mà, dễ lắm.
bocap234vn
TÍCH CỰC
3 năm
@bocap234vn Card wwan này, gắn chỗ này.
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bocap234vn Nói đến 4G lại buồn cười mấy anh lenovo. Cái khay sim các anh ấy không làm luôn khay chuẩn mà phải mua thêm lắp vào.
bocap234vn
TÍCH CỰC
3 năm
@prochang3 Ủa, khay chuẩn mà, chỉ việc mua sim gắn vào là ok.
cty mình cũng cấp máy này nhưng corei5 và không có đèn bàn phím, nhưng được cái màn hình có cảm ứng, phủ chống chói.
nói chung cty mà cấp thinkpad thì quá ổn, không có gì để chê.
cũng muốn viết bài review nó để tham gia game tinhte mà lười quá.
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@PhanDat123BL Viết cũng dễ mà bạn. Lần đầu viết đó. Hehehe
Tui đang nghía Thinkpad T14 AMD R7 8 core 16 thread 😁
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@Thực Tế Thêm cái so sánh Ryzen vs Intel và T14 vs T14s rồi review đi bạn.
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
Cập nhật thêm là Thinkpad luôn có 3 cái nút chuột ở phía dưới núm đỏ Trackpoint sử dụng cực kỳ tiện lợi (đối với mình). Trackpad mà click thì xài 3 nút này thôi :>
bocap234vn
TÍCH CỰC
3 năm
@minhhq1980 Mình không bao giờ dùng.
vhthanh18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@minhhq1980 mình toàn dùng chuột 😆
prochang3
ĐẠI BÀNG
3 năm
Anh em nào mê thinkpad đều có chung đam mê vê núm. Vê núm rất thích. Chưa kể cuộn bằng núm nữa 😃
Mình cũng đang dùng con này. Mua 25t, nếu anh/em làm về IT, hệ thống CCNA hay MCSA, thì dùng con này đúng ngon, nếu code thì quá phê,

P/s: cho anh/em con này dùng dây RJ45 tự bấm gắn vào card Lan hay bị dính gỡ ko ra, nhưng nếu dùng dây RJ45 chuyên dụng test hệ thống mạng thì ok, mình sử dụng 2 năm rồi. Còn khuyết điểm thì anh/em ở trên đã nói
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@whitephi Cái vụ dây LAN dính thì thỉnh thoảng mình cũng bị. Chịu khó kết hợp lấy móng tay khều cái lẫy cho nó xuống một chút thì rút được dễ dàng. Thiết kế cổng mạng nó có cái lẫy mở rộng cho tiết kiệm diện tích thành ra hơi khó xài.
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
3 năm
máy khỏe quá :-o
minhhq1980
TÍCH CỰC
3 năm
@haind.lmp111 Vẫn chỉ là chip U thôi. Xung nhịp dưới 2GHz một số phần mềm vẫn ko cho chạy.
Mình cũng đang dùng em này. Bản core i5 thôi.
Nó thật sự tuyệt vời. Điểm yếu chỉ ở màn hình màu không đẹp và chính xác và loa dở.
Còn lại mọi thứ quá tốt. Mỏng gọn nhẹ
Mình cần bán 1c máy dòng t480s này bản i5-8350u/8/256 giá 8m5,tình trạng like new nhoa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019