Review Thinkpad X1 carbon gen 4 sau 3 năm sử dụng

Nathan Jay
23/3/2021 7:41Phản hồi: 2
Review Thinkpad X1 carbon gen 4 sau 3 năm sử dụng
Đây là review về Thinkpad X1 carbon gen 4 sau 3 năm sử dụng của mình. Mình mua nó với giá 19 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad X1 carbon gen 4 sau 3 năm sử dụng

Thinkpad X1 Carbon gen 4 đời 2016, máy của mình cấu hình là:

+ CPU core i7-6600U 4 nhân 2.8GHz
+ Ram 8GB
+ Ổ cứng 256GB SSD
+ Intel HD graphics 520

Mình mua cấu hình basic không cao, cũng không thấp lắm. Ngoài ra, có những tùy chọn nâng cấp như RAM 16GB, ổ cứng 1TB NVMe, khay sim, màn hình 2K có cảm ứng.

Mình dùng nó để làm việc gì

Mình làm việc 100% trên con máy này. Những công việc mình hay làm:

+ Dùng Google Chorme mở youtube, facebook và rất nhiều tab ( bữa mình có nhẩm tính thì tầm 40-60 tab cái này là lười tắt tab)
+ Dùng các ứng dụng văn phòng: Word, Excel
+ Dùng app chỉnh video: Filmora

Với những thứ mình hay sử dụng thì con Thinkpad X1 này đáp ứng tốt, chạy mượt, không giật hay lag. Mà dạo gần đây, mình hay gặp tình trạng "Not Responding" ở windows explore. Mình nghĩ chắc ít bữa update lên bản mới sẽ cải thiện.
Về độ ồn thì máy chạy êm, ít khi quạt tản nhiệt được bật. Trường hợp mình xuất video thì quạt chạy một xíu rồi tắt.

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thiết kế của dòng x1 carbon mình rất ưng cái bụng. Đơn giản, không nổi bật nhưng có một nét gì đó hấp dẫn.
Điểm mà mình thấy sướng cực ký là máy rất nhẹ. Bỏ em nó vô balo giống như thêm 1 quyển sách mà thôi. Mình có xài qua máy 2.5 kg, rồi 3.2kg nên tới với em này mình khoái vô cùng.
Kích thước 14" đối với mình sử dụng thì ok. Nhưng viền màn hình thì còn dày và to bản. Không được xịn xò giống những dòng máy đời sau này.
Sau mấy năm sử dụng, mình tiếc nhất là lớp phủ nhung ở vỏ máy. Ngày trước mình hay quẳng vô cốp xe, cặp nên phần nhung trầy xước rất nhiều. Giờ mình đang dán decal phủ lên vỏ máy. Sau này có mua máy sẽ bảo quản tốt hơn =))

Thời gian dùng pin

Mình dùng còn thinkpad x1 này pin tầm 5 tiếng là tối đa. Mình thì mở sáng 100%, không loa ngoài. Mình thích xài tai nghe hơn (loa máy này không đã lắm)

Quảng cáo

Lâu lâu mình ra ngoài không cần phải mang dây sạc vì thời lượng pin khá ổn cho một cuộc hẹn, một buổi cafe.
Còn lại mình cũng không bận tâm lắm. Gần hết pin thì mình cắm sạc. Khi nào đầy thì tháo ra. Mà con này có chức năng cũng khá hay. Bạn cứ cắm sạc thoải mái. Tới khi gần đầy thì nó tự chuyển qua dùng pin.

Màn hình và loa

Máy mình xài màn FHD, mình thấy những công việc mình xài đều đáp ứng tốt. Mình cũng không cầu nhiều về màu sắc của màn hình.
Một điểm mình thích là có thể mở máy bằng 1 tay. Tuy nhỏ, nhưng mình thích sự cân bằng giữa bản lề, màn hình và phần đế.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím của Thinkpad rõ êm, đầm và phản hồi tốt. Công việc mình hay gõ bàn phím nên có một bàn phím tốt, mình rất khoái.
Mình có Track Point xài cũng lạ lạ, tiện khi gõ văn bản. Bàn rê phản hồi tốt, chính xác. Tuy nhiên, mình vẫn thích xài chuột ngoài. Thói quen khó bỏ, mặc dù lâu lâu quên mang chuột, xài những cái kia vẫn rất ngon

Giá bán

Ngày trước, mình làm sale hay xách máy đi demo sản phẩm với khách. Giờ thì chuyển qua công việc văn phòng gõ bàn phím. Dù là công việc nào thì con máy này đều đáp ứng tốt. Không giật, lag mọi thứ chạy mượt.`
Là một công cụ làm việc mình thấy rất xứng đáng.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thank bài chia sẻ của bạn
con này màn hình thế nào bác?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119