Review ThinkPad X1 Carbon GEN 7

barrettroyal
25/3/2021 13:34Phản hồi: 183
Review ThinkPad X1 Carbon GEN 7
Đây là review về ThinkPad X1 Carbon GEN 7 của mình. Mình mua nó với giá 27000000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về ThinkPad X1 Carbon GEN 7

- CPU: 1.6GHz Quad-core Gen 10th I5–10210U (Turbo 4.2GHz, cache 6MB)
- RAM: 8GB 2133MHz LPDDR3 memory
- SSD: 256GB SSD NVMe PCIe
- Màn hình: 14" FHD (1920 x 1080) IPS
- Card đồ hoạ: Intel UHD Graphics 620
- Trọng lượng: 1.08Kg

Dòng này cpu gen 10 nên logo X1 chạy lên chỗ chữ Thinkpad nằm rồi, ko còn mỗi người 1 nơi như bản cpu gen 8 =))

Mình dùng nó để làm việc gì

Chủ yếu mình lướt web hỗn hợp & excel vì công việc mình cần nhập liệu data.

Ngoài ra còn chỉnh lightroom nhẹ nhàng chút đỉnh, lâu lâu có xử lý mấy cái video 4k quay từ con flycam, máy quay quạt khá nóng.

Cuối tuần mình thường coi bóng đá, ghim dây HDMI từ X1 qua Tivi. Hoặc vác ra quán cà-phê hóng drama 😆.

Mình thường ko quan trọng lắm SSD theo máy vì mình có NAS 4TB, nên mua bản 256GB cho tiết kiệm. Khi nào cần lắm thì up SSD sau cũng được.

Quảng cáo

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Máy rất đẹp. Màu đen nhám pha sợi cạcbon sờ khá thích tay. Ko quá nổi bật môi trường công ty khi họp, 1 chiếc máy dành cho công việc, có nắp che camera bằng cơm, mình rất thích chi tiết này.

Máy rất nhẹ chỉ 1,08kg nên mang đi rất khoẻ. Đi xa nhét vào valy hoặc túi xách gọn nhẹ nhàng.

Trước đây mình dùng Macbook Air 2020, nhưng làm excel cực quá, máy lại nóng, yếu nên mình chuyển qua con này dùng thử và mê mẩn.

Máy trang bị đầy đủ cổng ăn chơi từ 2 cổng usb-c TB3, hỗ trợ sạc PD 65W. Cục sạc theo máy gọn hơn nhiều các dòng T nhưng mình vẫn mua thêm bộ Thinkplus gần 1tr, gọn như thỏi son. Hàng chính hãng Think Store nên gia công rất chắc chắn,

Quảng cáo

Ngoài ra còn có cổng HDMI, usb-a 3.0 có chức năng sạc nhỏ giọt khi gập máy. Jack tai nghe 3.5mm. Ncl chỉ thiếu mỗi khe đọc thẻ nhớ. Mình đành mua riêng cái đầu đọc ugreen để copy hình từ thẻ nhớ flycam.

Thời gian dùng pin

Máy mình dùng màn hình 1080p nên thời gian dùng pin khá tốt, nếu max setting cũng được 5 tiếng lướt web hỗn hợp, làm việc nhẹ nhàng.

Có sạc nhanh PD 65W nên mình cũng ko căng thẳng lắm, sạc rất nhanh, có thể cầm theo cục pin sdp hỗ trợ PD là sạc ngon, ko cần nguồn điện.

Màn hình và loa

Phiên bản mình dùng là FHD cho dải màu 109% sRGB với độ sáng 300nits, sử dụng rất ổn ở môi trường phức tạp ngoài trời. Ko đẹp bằng màn Macbook nhưng cũng được 8/10, nên cũng ko có gì phàn nàn.

Loa nghe tạp âm lượng vừa phải thì ổn, ko hay bằng Macbook, ở ngoài quán cà phê mở max volume vẫn nghe đc video Youtube.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Touchpad theo mình được biết thì có trang bị công nghệ Window Precision mang lại cảm giác nhanh, nhạy và chính xác hơn với những thao tác vuốt, phóng to. Bề mặt Touchpad được trang bị thêm một lớp phủ mềm mại, ko bị rít tay. Dùng ngon hơn hẳn của Dell Vostro.

Còn bàn phím thì cũng như từ trước đến nay, Thinkpad luôn tạo nên sự khác biệt của mình đó chính là nhờ vào cảm giác gõ rất nẩy & xúc giác rất tuyệt vời.

Về trỏ chuột đỏ lừng nhanh & nhận diện cao xưa nay thì mình lại gần như ko dùng nên ko có ý kiến nhận xét gì.

Ngoài ra còn có bảo mật vân tay nhạy, mở khá nhanh, nhưng tay hơi ướt thì thua.

Giá bán

Đối với mình thì giá 27tr là xứng đáng 1 chiếc máy vừa đẹp vừa bền như X1Gen7. Có lẽ rất lâu nữa mình mới lại đổi laptop.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

183 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

X1 và dán logo táo cho đẹp hơn 😆
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@blacksun2511 trông lệch lạc mà bảo đẹp 😆) think là think mà mac là mac chứ
L.T.D
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chắc chủ thớt chơi đểu đó, ý là táo vẫn phải nằm dưới Thinkpad 😁
Penn
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal Erm con x1 carbon này đắt hơn mac nhé bạn trẻ.
@blacksun2511 (fun)
Đến thủ tướng Canada còn dùng mà 😆)
Ngon quá bác. E đang tính xúc con Thinpad E14 gen 2 về làm văn phòng nè. Mà hỏi thêm là Mac Air intel yếu lắm hả bác.
@Fbiprohj Yếu, quạt như trực thăng vậy, phiên bản đúng phế của nhà táo. Mình mua con i3 đó
truongan9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Fbiprohj Mình thấy dùng U này yếu quá. Sài khoảng 2 năm là hơi chán rồi
infogated
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal vì con air đó là quạt bluetooth nên nó lag đó bác.
dieptit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em này mê quá, không rõ em này chạy các phần mềm Autocad 2D và photoshop nhẹ nhàng có nóng lắm không. Giá mà cái khe tản nhiệt nó nằm bên trái thì tốt, khi dùng tác vụ nặng nó phả hơi nóng ra tay phải cầm chuột.
Bạn thớt cho mình hỏi ổ NAS 4TB chi phí thế nào vậy, cách đồng bộ thế nào, có sync dự liệu về máy tính và lên NAS được không
@dieptit PTS là 2D bình thường nha bro, ko nóng gì lắm. Ngồi phòng lạnh có quạt nữa thì làm tẹt ga.

NAS mình dùng của WD My Cloud Home, mua về cắm dây lan cố định 1 chỗ thôi, có App Mobile xài trên iPhone, iPad auto sync, máy tính cũng vậy luôn. Có thể share cho thành viên khác nữa. Mình cứ auto sync hết lên đó ở cty hay nhà hay ra đường đều có sẵn.

Cái NAS này chỉ có khuyết điểm là mất điện thì coi như ko truy cập được. Link https://western.com.vn/p/o-cung-mang-wd-my-cloud-home-4tb.htm
dieptit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@barrettroyal Khe tản nhiệt nằm bên tay phải có ảnh hưởng nhiều trong quá trình sử dụng lắm không bạn ơi
@dieptit kê sát dô mới thấy hơi nóng, thường kê chuột cách xa 5-7cm là thấy bt rồi. nóng nhiều nhất mép nhựa khe gió thôi.
@barrettroyal Em cũng đang muốn mua gen7 nhưng cấu hình thấp hơn.
CPU : 8th Generation Intel®️️️ Core™️ i5-8265U Processor
RAM : 8GB LPDDR3 2133 MHz
Đĩa Cứng : SSD 256GB M.2 PCIe-NVMe
Card đồ họa : Integrated Intel®️️️ UHD 620 Graphics
Màn hình : 14" FHD (1920 x 1080) 300 nits, IPS, anti-glare, multi-touch
Nhu cầu Vẽ Cad2018; Photoshop đơn giản, thỉnh thoảng có chạy civil3D chạy có ổn không bác.
tinhnd
TÍCH CỰC
3 năm
Mình vẫn hài lòng và trung thành với T460s
@tinhnd dòng T mình có xem qua khi mua mà nó dầy hơn và ko đẹp = X1, đc cái dòng T thay đc Ram và SSD còn X1 thì chỉ có SSD
@tinhnd Mình thì vẫn con T460P(gần max option) :3 lúc trước xài kèm con x1 carbon gen 3 mà ghét cái tản nhiệt bên phải với lại nó cũ rồi nên đẩy x1 ra đi :v đang đợi mấy dòng chạy AMD mới về mới nâng cấp chứ con T460P vẫn quá mạnh so với nhu cầu của mình.
tinhnd
TÍCH CỰC
3 năm
@gatheringviolet Con T460s đỡ hơn bác ạ. Tản bên trái. Ghét cái thiết kế 2 pin trong, thay pin đắt gấp đôi các máy 1 pin.
@tinhnd 1 cục tháo được, còn 1 cục bên trong phải bung máy hay sao bạn? Nếu đúng vậy thì giống con T460, cục pin bên trong đắt gấp đôi cục bên ngoài 😁
tinhnd
TÍCH CỰC
3 năm
@gatheringviolet Không bác ơi, nguyên bên trong là 2 cục ý, cục bên ngoài nếu lắp thêm thì là 3 cục luôn =))
masterdam95
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cấu hình i7-10th, ram 8gb, ssd 256, 14inch, ko vga chỉ 14-15 củ thôi. Bác bỏ thêm ra gấp đôi giá bình thường để xài 1 cái máy mỏng ko vga xD
truongan9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
@wolf0908 Chém vừa thôi. Không lẽ đi du học mà sử dụng máy yếu xìu. 10 năm rồi, mua cái máy mới giúp cải thiện năng suất
@masterdam95 Gạch đá sướng chưa chú em? 😁 Đi so cấu hình mấy con máy ghẻ với một con cao cấp nhất nhì của dòng Thinkpad X thì chứng tỏ là chưa hiểu biết gì nhiều về phần cứng máy tính rồi. Cần học hỏi thêm nha!
pikapu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@masterdam95 Laptop đâu chỉ có cấu hình quyết định giá bán bạn nhỉ.
Nhan_Trieu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@masterdam95 bạn so sánh như c*t vậy =]]
Trước cũng xài 1 em X1 gen 4. Gọn, nhẹ, đẹp, phím gõ sướng. Mà rừ khi sắm macbook là đưa vợ xài làm máy backup kho cần xử lý cv cty ở nhà 😅.
@huyboy20003 Em cũng thích Macbook mà do làm cv excel nên phải xài Windows thôi, em đang hóng con iMac 5k 27-inch M1, nếu thiết kế mới viền mỏng thì sẽ làm 1 con cho nó sang cái ổ của mình kkk
@huyboy20003 Trước phân vân gen 4 với 5 nhưng sau mua 5 vì 2 thứ: sạc type C và màn đẹp hơn 4 khá nhiều. Hehe
@songoku_1206 Gen 4 hay 5 j thì xài win bây h mình k quen nữa. Mac xài quen hơn và tiện bơn roài. Xài win ohair shut down bất tiện quá.
@huyboy20003 Win bao lâu rồi em có shutdown đâu. Toàn gập cho nó sleep mà.
Nhưng mac sleep mở lên nhanh và mượt hơn. Hehe
Dòng doanh nhân chất rồi! Các phần mềm trên windows vẫn dễ dùng.
@DaiViet4000+ Em dùng song song lâu năm nên em thấy mac hay win gì cũng dễ
Mày vui tính vãi
@barrettroyal Dễ hay kho là do người dùng chứ không phải tại phần mềm. Cá nhân mình xài lung tung từ mấy bản mod linux, win 95 -> win 10, macOs từ lúc nó chuyển qua xài intel cho đến lúc nó nghỉ chơi intel thì rút ra nhận xét biết dùng thì sẽ thấy dễ, còn không biết dùng thì cái nào cũng khó 😆)
kemkem87
TÍCH CỰC
3 năm
X1 thì yên tâm sử dụng rồi 👏
JKevin
TÍCH CỰC
3 năm
X1 7th có bám vân tay nhiều không bác?
@JKevin em có mỗi 1 con này nên ko biết so ntn, có bạn e nó xài T480S thì của nó bám hơn em, cái em bám cũng ko thấy rõ lắm. lau nhẹ là sạch, lớp phủ trơn mịn rất nựng tay, ko biết nó có nhanh bay ko kkk
JKevin
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal Chắc còn do mỗi người nữa bác ạ ;), chứ của em thấy cũng bám ghê ;) ... nhìn chỗ kê tay cũng loang vệt =))
Nhưng nói chung là ngon ;) đi đâu cầm như quyển sách ;)
tinvas
TÍCH CỰC
3 năm
@JKevin Vỏ hay bám mồ hôi lắm.
JKevin
TÍCH CỰC
3 năm
@tinvas Vâng bác, suy nghĩ xem có nên dán skin k bác ạ
Mình đang dùng X1-gen 6. Rất hài lòng.
galaxy9x0109
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không biết bây giờ mua x1 carbon gen 7 i5 10200 liệu có bị lỗi thời ko nhỉ, nhu cầu em cũng same same bác chủ topic
JKevin
TÍCH CỰC
3 năm
@galaxy9x0109 Hợp lý bác nhé! Hay bác định đợi Gen 9
@galaxy9x0109 tuỳ nhu cầu của bác thôi chứ i5 10th hay 11th cũng suýt xoát chút đỉnh hiệu năng, cơ bản thì có điều kiện cứ phang con mới nhất thôi
Hun cái nè
galaxy9x0109
ĐẠI BÀNG
3 năm
@barrettroyal chờ mãi ko bác nào rep nên em mua Macair M1 rồi ạ 😔((
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal Chip i 11th có iris se 1 sự nâng cấp khủng khiếp so với con uhd620 ysl của bạn ấy chứ k phải suýt xoát đâu
pmh1410
TÍCH CỰC
3 năm
20 năm nay mình cũng chỉ dùng thinkpad 😄
track10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@pmh1410 nhưng màn hình thì dùng DELL P24
@pmh1410 cty em cũng full thinkpad, cty liên doanh japan, cấp máy toàn thinkpad, màn hình bé xíu xiu, mà xài quài ko thấy hỏng. có đợt mua 1 loạt máy hp latitude mà bị chết card rời nên bỏ xó 1 lô đó, mua đọc bản vẽ các kiểu mà ko đc trơn lắm nên lắp pc.
pmh1410
TÍCH CỰC
3 năm
@track10 24 vẫn hơi bé
Cười vô mặt
Thinkpad vẫn rất đẹp và có chất riêng
nguulangx1
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình thì đang dùng T480s và rất hài lòng. Cục sạc thì mình mua cục sạc Gan 65W nên cũng gọn. 😁
@nguulangx1 bác xài cục nào á, e xài cục gan của think luôn, nhìn độc lạ mà chỉ có 1 cổng c
Cười vô mặt
Starkvn
ĐẠI BÀNG
3 năm
bàn phím thinkpad gõ sướng gần như phím cơ low profile (80%
)
@Starkvn em mới chơi filco à mà ko ưng lắm nên thanh lý rồi, thích gõ bp kiểu thinkpad hoặc magic của apple hơn, cái magic màu đen dài có number đó/
hhiepbi
TÍCH CỰC
3 năm
tìm chỗ chê mà... khó quá!
Cười vô mặt
Mình dùng macbook công nhận bàn phím thinkpad ngon hơn phím macbook 42 lần.
@Cậu Ku Gôn nhưng ng lại trackpad thua 42 lần
htux
CAO CẤP
3 năm
so với con MBP 2015 mình đang dùng hay magic keyboard mới thì nó cũng 9/10, đều là dạng chiclet thôi, nhưng mà trackpad thì thinkpad thua toàn diện
@Cậu Ku Gôn Cá nhân rm đang song song cả X1 cảbon gen 5 và Mac Air M1 thì thấy cảm giác gõ X1 phê hơn nhưng hiệu quả gõ thì Air M1 nhanh hơn.
jetnguyen88
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cậu Ku Gôn kk mình dùng pro 2015 nên ko thấy vậy 😆
đang lăn tăn X1 gen 4, thích vỏ nhưng hơi ngại vụ ko có vga. Bác nào dùng rồi cho em xin tt
track10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tien.bi2205 Thích vga thì đừng mua laptop bác ạ hoặc nên mua dòng khác 😔
Quan điểm của mình làm việc phải là desktop; laptop là thứ để mang đi show và chỉnh sửa nhẹ nhàng
hcernd
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái bàn touchpad có ngon bằng Mac ko bác
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hcernd touchpad thì mac vô đối rồi. Con mac pro mình mua từ 2012 đã hẳn hơn con T14 2020 của mình đang dùng. Thinkpad đc cái gõ phím thích thôi
@hcernd touchpad thì macbook là số 1 rồi, nhưng phím thì thinkpad
@hcernd 8/10 đó bro, ko rộng bằng chứ trơn tru cũng gần như Mac.
@hcernd Thua 2 cái: rộng và force touch.
Cảm giác vuốt, độ nhạy thì mình thấy tương đương

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019