Review Thinkpad X1 Extreme Gen 4 (16") Carbon Fiber Woven Cover

An Binh Nguyen
30/3/2023 5:35Phản hồi: 145
Review  Thinkpad X1 Extreme Gen 4 (16") Carbon Fiber Woven Cover
Đây là review về Thinkpad X1 Extreme Gen 4 (16") Carbon Fiber Woven Cover của mình. Mình mua nó với giá 50 triệu. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad X1 Extreme Gen 4 (16") Carbon Fiber Woven Cover

Vì con laptop cũ Dell XPS15 của mình vừa hỏng nên mình có dịp mua em Thinpad X1 Extreme Gen 4 Carbon Fiber Woven Cover. Mình muốn mua Gen 5 (hiện là dòng mới nhất), nhưng chưa có cấu hình ưng ý nên phải mua lui lại một dòng. Mình mua thẳng từ website của Lenovo, hiện đang có giá: $2,139.99 (chưa thuế).
Sau một tháng sử dụng, chỉ có thể nói: Đáng đồng tiền bát gạo.

Cấu Hình:
- Processor: 11th Generation Intel®️ Core™️ i7-11850H
- Hệ điều hành: Windows 11 Pro 64

- Card màn hình: NVIDIA®️ GeForce®️ RTX™️ 3070 8GB
- RAM: 16 GB DDR4-3200MHz
- Ổ cứng: 1 TB SSD M.2 2280 PCIe Gen3
- Màn hình: 16" WQUXGA (3840 x 2400), chống lóa, LED, giảm ánh sáng xanh.
- Camera: FHD IR/RGB đi kèm với Dual Array Microphone và nút che camera.
- Nguồn 230W
- Có bảo mật vân tay.

Mình dùng nó để làm việc gì

Quảng cáo

Các phần mềm mình hay dùng: Photoshop CC, Lightroom Classic, Davinci
Game mình hay chơi: DOTA 2, PUBG
Sau khi test thử thì vẫn ổn định và mượt mà, dù các cài đặt khi dùng phần mềm hoặc khi chơi game đều để ở mức hiển thị cao. Card màn hình RTX™️ 3070 không phải mới nhất, nhưng vừa đủ để mình làm việc và chơi vài con game nhẹ nhàng. Cỡ Diablo 4 mới ra thì chịu, không dám thử sợ chết cái laptop mới mua ☹️

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Thinkpad thì nổi tiếng với sự cứng cáp và bền từ trong ra ngoài, vì mình vừa dùng được tháng nên chưa biết là bền tới cỡ nào, nhưng đọc trên thông số thì nó đạt chuẩn quân đội của Mỹ, nên chắc sẽ dùng được lâu.
Máy nặng 4.1lbs (1.86kg), đây là trọng lượng khá nhẹ cho máy 16-inches.

Quảng cáo

Thời gian dùng pin

Pin trâu, dùng được khoảng 10-12 tiếng cho công việc văn phòng và thêm chế độ tiết kiệm pin.

Màn hình và loa

Màn hình 16-inches với độ hiển thị 3840x2400 (tỷ lệ 16:10) rất sắc nét. Mình hơi lạ lẫm vì trước giờ vẫn quen tỷ lệ 16:9, nhưng vì màn hình cao lên một chút cho mình cảm giác hiển thị lớn hơn 16-inches và khi gập lại thì máy nhỏ và gọn hơn cả Dell XPS15 cũ của mình. Về phần hiển thị giảm ánh sáng xanh thì mình chưa trải nghiệm được nhiều, vì cơ bản mình vẫn thường dùng mắt kính chặn ánh sáng xanh khi làm việc.
Loa thì đối với mình cũng tạm ổn, nhưng mình không đánh giá vì mình chỉ dùng tai nghe, loa không quan trọng lắm.

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Bàn phím là một điểm mình cực thích ở chiếc máy này, chất lượng rất cao và cảm giác gõ rất đã. Trackpad lớn cũng là ưu điểm, nhưng chất lượng thì mình vẫn mê trackpad của Macbook hơn, cảm giác độ sâu, độ nhạy và cảm giác bấm thì Apple đã làm tốt nhất rồi.

Kết nối

- SD 4-in-1 card reader
- 2 cổng USB-A 3.2 Gen 1
- 2 cổng USB-C Thunderbolt™️ 4
- 1 cổng HDMI 2.1
- 1 Kensington Nano Security Slot™️
và 1 Cổng Headphone / mic combo

Kết luận

Điều mình không thích:
Cục sạc quá nặng, theo mình thì cảm giác cục sạc còn nặng hơn cả cái máy. Vì công suất sạc 230W, mà mình thử dùng cục sạc công suất thấp hơn, thì máy báo không đủ công suất.
Một điều nữa là Card màn hình nhiệt độ cao, trung bình 50-60 độ C, nên để trên đùi khi dùng bị nóng. Đặc biệt là có lần mình để nó lên một bề mặt không phẳng, thì khả năng tản nhiệt bị giảm và đẩy nhiệt độ lên gần 100 độ C, cứ tưởng cháy máy.

Nhìn chung, Thinkpad X1 Extreme Gen 4 là một con máy đáng đồng tiền đối với mình. Mình tiến cử nó cho anh em nào muốn một con máy vừa làm việc vừa chơi game, mà không phải hầm hố như Alienware hay ROG, cũng không nhỏ và nhẹ như Thinkpad X1.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khả năng lúc nào có tiền cũng đổi con ThinkPad T14 Gen 1 lên T16, chứ màn 14 hơi nhỏ
@An Binh Nguyen 14" gọi là dùng tạm thôi chứ lâu dài ko chơi đc. Cũng cái khung ấy làm thành tràn viền tương đương 16" thì lại quá đẹp
Anbis
ĐẠI BÀNG
một năm
@the magician Mình đang dùng T14 400 nits, nâng RAM lên 32GB, ngồi ở văn phòng thì cắm thêm màn rời, đi công tác xa dài ngày thì cầm thêm cái màn rời 15 inch. Hiện tại thấy rất hài lòng.
@mr.binhnq T16 cũng nhỏ, muốn bự thì kết nối ra màn 23" luôn cho sướng
@mr.binhnq sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ,hic
E cũng Gen 4 nhưng bản thường. Cục sạc như cục gạch. Phải kiếm cục 100w di động cho nhẹ
@VN_Gutalala Chê cục sạc mà hình cục sạc không có chụp
@thangngocit Bác chủ có hình rồi bác? Bác cần hình thật thì đây.
Cuc gach.jpg
@VN_Gutalala Đúng là to thật. May mà còn dẹt chứ vuông chắc nghỉ mang theo. Mình sài x1 carbon 7th. Khá mỏng nhẹ. Điểm ghét nhất là cái logo đỏ lenovo. Ước gì nó là logo thinkpad. Với cái khe thổi nhiệt vào tay cầm chuột
để chừng 3-4 năm xem lớp bên ngoài như thế nào. sợ mấy em sợi carbon lắm lắm luôn
@Phan Huy Thọ tay ra mồ hôi mới lo, còn như mình dùng xps 15 3 năm rồi ko bong chiếu nghỉ
AQ.AQ
TÍCH CỰC
một năm
@Black Mamba Chuẩn luôn,
Có giải pháp nào để làm sạch k bạn? Tôi chùi k đc tức điên dán decal
@Phan Huy Thọ Tôi vô cùng sung sướng xác nhận bác nói đúng. Con xps13 của tôi bây giờ lớp kê tay nó dính dính chán lắm
@Phan Huy Thọ có lẽ ko hợp khí hậu thật
Chắc quả màn hình chán lắm nên ko có hình
@concuuduc x1 extreme thì làm gì có màn hình tệ? flagship của thinkpad kèm dòng P1, nano rồi
@concuuduc thinkpad chắc bác chê ngoại hình chắc được
@Nha.tranthanh Đúng là ngoại hình xấu băc. Viền màn thì nhìn chán thật
@concuuduc Haha cũng tùy gu nhưng gu mình k thich ngoại hình thinkpad
làm sao mua thẳng từ web Lenovo bác, thuế tính sao
@abc_8989 mua qua dịch vụ mua hàng trung gian uy tín
@abc_8989 Mình ở Mỹ nên mua thẳng nó ship về thôi ạ. Nên mình không hỗ trợ cho bác thông tin này được. Bác thông cảm nhe.
@abc_8989 có dịch vụ mua hàng trung gia đó bác, lên telegram tìm đi bác
Vãi cục sạc chuẩn cũ to oạch, cs này có sạc type C nào nhỏ gọn k nhỉ?
@austin_1st Điện thoại có thể chịu được sạc 300W thì laptop vẫn làm được nhé. Chủ yếu là chi phí sảng xuất. Nếu trang bị luôn sạc thì sạc nhỏ gọn type C chi phí vẫn đặt hơn so với cục adaper. Và thời gian vừa sạc vừa dùng thời gian dài nữa. Nhưng tầm 45W 65W thì thấy nhiều Laptop sạc được rồi.
@hieu282828 Surface chắc phải nhận từ 45W trở lên. Mình k có máy nên k biết.33w chắc cấm để duy trì thôi, dùng còn tụt nữa. Mình có cục sạc dự phòng xiaomi 50W hay mang theo để cấm cái laptop trong khi ra quán cafe hay cần làm thời gian dài khá tiện. Vừa di trì công việc cũng sạc được khá tiện.
@Nha.tranthanh Mình cắm vào vẫn sạc được, lên pin nhưng chậm lắm do không đủ công suất ấy, 1 tiếng được có 29% à, sạc chắc phải 3-4 tiếng mới đầy pin 🤣, trong khi cục sạc zin của nó sạc 1 tiếng hơn là đầy rồi.
Mình có con laptop gaming Asus cổng thunderbolt 4 hỗ trợ sạc 100W cắm vào thì không nhận, xem trên web Asus thì bảo nguồn vào tối thiểu là 65W, nên chắc nhận lương cắn răng bấm bụng làm 1 cái cục sạc 120W của Xiaomi sạc cho nhanh, theo mình biết củ sạc điện thoại của Xiaomi có hỗ trợ Power Delivery 3.0 cho các thiết bị khác có hỗ trợ nên cũng yên tâm
@hieu282828 Có mà. Đúng rồi laptop giờ cấm từ 45 hay 65W lên mới nhận. Mua xiaomi sạc được chứ realme hay oppo chịu chết
2023 rồi còn chơi đám phế vật intel mobile nữa bác 😆 đã vậy còn gen 11
Cười vô mặt
bossbom
ĐẠI BÀNG
một năm
@arsenal911 Khổ cái xài dòng máy cao cấp đụng nóc thì ít lựa chọn AMD bác ạ. AMD ngon đấy nhưng mình vẫn chọn intel gen 11
Cười vô mặt
@bossbom Trc tôi cũng đú chơi con x1 carbon gen 9 máy đẹp ngon ghẻ có điều chip phế thôi rồi 😆 công với quả pin cực hẻo. Có điều kiện nâng cấp sẽ chơi con thinkpad Z amd chứ k chơi đám intel mobile này thêm nữa
Cười vô mặt
@arsenal911 Mình muốn cái Gen 5 kìa, nhưng RAM với SSD của nó không đủ, nên mình phải lùi xuống. Với lại Thinkpad dòng này Lenovo không có chip khác cho mình chọn.
Mr Do
TÍCH CỰC
một năm
mấy bác cho mình hỏi ngu cái thấy trong thế giới win thấy cấu hình mấy con thinkpad nó cũng trung bình khá thôi mà sao giá nó lúc nào cũng vcl so với mấy máy hãng khác cùng cấu hình vậy
lvl2128
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fulbright Đời tống h làm máy bàn.
lvl2128
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fulbright Con này của cty.
lvl2128
ĐẠI BÀNG
một năm
@Fulbright Con này mới mua, hàng đang từ mẽo về.
@lvl2128 Xịn. Đang cân nhắc dragonfly hoặc spectre
Ít hình quá
@Mrhabuzz Chụp mà tại không đẹp bằng hình web, còn lấy web thì phải có nguồn 😔
Thà mua Macbook pro 14', mạnh gấp mấy lần mà lại còn pin trâu chiến game tốt nữa 😁
Pin 10 12 tiếng thì đúng là thánh chém
Đã từng dùng con này pin chíp H chỉ trụ đc 4 tiếng
@tinhdg Mình test rồi bạn, pin 10-12 tiếng tác vụ thông thường, văn phòng. Chứ kéo game max GPU thì cỡ nào 😆
@tinhdg Máy win chip H nếu để tiết kiệm pin và dùng tác vụ nhẹ nhàng, trong phòng lại để màn hình không sáng lắm thì dùng hơn 10h là bình thường mà bác
Chỉ là dùng như vậy thì hơi phí, không tận dụng được hết
@tinhdg Pin 10h là có đó bạn,

bạn cài mới windows, không cài gì khác ngoài mỗi cái trình duyệt web hoặc Offices, rồi mở 1 cái file word cả ngày ko sao.

còn nếu mà cài 1 nùi app , ứng dụng vào thì giỏi lắm 4h là cạn pin.

Con Thinkpad P1 gen 2 mình xài cũng gần 3 năm, chắc pin cũng tầm 4h nếu chạy full tải.

Do dùng để xử lý dữ liệu data, ( I7, 64 GB RAM, 2 TB SSD) nên thời gian pin ko là vấn đề, do lúc nào cũng phải cắm sạc mọi lúc mọi nơi, còn lâu lâu cầm đi seminar thì dùng mỗi cái powerpoint chắc hơn 5h chưa hết pin.
Ngoài Mac thì mình thực sự thích Thinkpad.
@An Binh Nguyen Đang nói thiết kế công nghiệp thôi. Chứ giao diện phần mềm hay việc sử dụng thì mình thấy như nhau vì mình dùng cả hai loại máy và cả hai loại hệ điều hành. Cũng vẫn hỗ trợ công việc tốt như nhau.
nathai
TÍCH CỰC
một năm
@vicktorbui Dùng windows chuyển sang mac thấy cái quản lý cửa sổ của nó chán thật sự 😟
@An Binh Nguyen vâng bác, t đang dùng win 11pro rất tốt rồi, nhiều thứ mình cảm thấy nó hài lòng hơn nhiều ạ
@vicktorbui giờ họ làm mấy con mac pro nó bầu bầu tròn tròn nhìn ko khoái lắm
x1 16 inches, haiz, vẫn quen với x1 nhỏ gọn nhẹ hơn ...
cái này sang p mới đúng
@nnkjsc mấy hãng hay có cái trò mở rộng cái dòng nào đó... nhưng dòng X trước giờ là nhỏ xíu lại lên 16" thì đúng là lạ. Cách đây hơn 20 năm thì X là nhỏ gọn, rồi tới T 😁 mà Apple có vẻ cũng sắp ra Air 15" nữa chứ hâhhaah
@cuhiep X và X1 là 2 dòng khác nhau bác nhé. X thì hướng nhỏ gọn còn X1 thì mỏng nhẹ.
@nnkjsc Nano thẳng tiến
@XBlue chuyện không phải là nano hay carbon hay gì, mà là đặt tên đặt mã rối rắm fcuk tạp.
@nnkjsc mình mua được sp mình cần là được rồi để ý làm gì
3 năm nữa sẽ bực mình vì mặt tỳ tay rỗ hơn mặt thị nở, bong tróc tùm lum. Mua 2 đời x1 carbon cạch đến già. Khuyên các bạn đừng dính vào nếu định sài trên 3 năm
@forus1983 Bác mua rồi ra tiệm DÁN KEO TRONG hoặc keo NHÔM bọc lại, chống OXY HÓA lớp mặt phủ thì xài tầm 5 năm vẫn bền, lúc đó bán đi mua máy mới được mà.
@bupbechanh Đang đợi xem có bác nào lên chỉ cách né vụ này không? đang xài hai con laptop mới đều Carbon, lo quá lo
@An Binh Nguyen Nên ĐI DÁN KEO mặt A, C nha bạn. Khuyen chân thành đó.

Để qua năm thứ 3 là lớp keo carbon bong tróc ghẻ lở dính dơ nhớp nhám nhìn bẩn thỉu và rất dơ tay, khó chịu cực kỳ luôn.

Tới lúc đó mà đi dán keo chỉ là chữa cháy chứ ko còn là GIỮ VẺ ĐẸP NGUYÊN JIN nữa rồi.

Nên đa phần mấy con laptop cũ xách tay về đều được mông má sơn phết lại cho sạch trước khi bán ra thị trường, chứ còn làm gì có chuyejn hàng xài vài năm mà mọi thứ như mới được.
@bupbechanh Cám ơn bác !!!!
2023 còn mua intel 11 vậy bác
@thienphong215 Mình còn đang xài laptop Thinkpad Đời 8~9 đây bro.

Quan trọng nhu cầu mình dùng tới múc nào, sử dụng nhiều RAM hay CARD màn hình. Chứ CPU chỉ là 1 cái giá trị để PR là chính.

Laptop cho dù CPU CAO mà RAM thấp, chạy ì ạch hơn nhiều con CPU THẤP mà RAM cao, SSD NVME mạnh
Uầy đọc lại mới ớ người đây là dòng x1 sao to thế 😁, con này tản ở đế hay sau đít nhỉ mà đặt xuống nền phẳng lại rán đc cả trứng, bác cho e xin nốt 2 cái ảnh đó đi.
@supperchym Đây bác :D
X13 (gen3) này ae nào xài chưa
@xecatang mới ra, chờ review của bác!
Laptop windows mắc hơn Mac
@firework1805 Mac rất xứng tiền, windows thì chưa chắc
máy nào độc lạ rớt giá khiếp bán lại ko được
@firework1805 Nói về mắc hay rẻ thì phải so với cái mình có được khi mua bác. Mình nghĩ cái nào đúng giá thì không mắc. Mua cái 20 triệu nhưng không xài được gì thì nó là mắc. Nên mắc hay rẻ tùy theo người xài nữa.
Chiến game chắc cũng ngon

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019