Review TP-Link TL-PA4010 KIT - Bộ chuyển đổi Internet qua đường dây điện

hieuthien2404
14/4/2021 16:19Phản hồi: 359
Review TP-Link TL-PA4010 KIT - Bộ chuyển đổi Internet qua đường dây điện
Đây là review về TP-Link TL-PA4010 KIT - Bộ chuyển đổi Internet qua đường dây điện của mình. Mình mua nó với giá 624.000 VNĐ. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về TP-Link TL-PA4010 KIT - Bộ chuyển đổi Internet qua đường dây điện

Xin chào anh em, hôm nay mình sẽ review một sản phẩm mà thật sự lần đầu tiên mình biết đến sự tồn tại của nó, đó là Bộ chuyển đổi internet qua đường dây điện, hay còn gọi là thiết bị powerline.

Powerline là thiết bị sử dụng chung đường dây điện để truyền tải điện năng và truyền thông. Điện năng xoay chiều là các sóng sin tuần hoàn có tần số 50/60Hz, trên các sóng này ở đầu phát chúng ta sẽ tiến hành chồng lấn lên những sóng mang tín hiệu dữ liệu ở tần số cao, thực thi việc truyền nhận những tín hiệu dữ liệu ở tốc độ cao trên đường dây và ở đầu nhận thông qua các bộ lọc sẽ xử lý thu lại tín hiệu ban đầu. Công nghệ này xuất hiện lần đầu năm 1950 và có rất nhiều ứng dụng, tuy nhiên tại Việt Nam có lẽ ít người dùng phổ thông biết đến, và cũng không thấy có nhiều sản phẩm được bán trên thị trường.

Hiện tại mình ở chung cư, không có sẵn hệ thống mạng âm tường, đồng thời việc đi dây mạng cũng rất khó khăn nếu không muốn nói là không thể. Phương án hiện tại mình đang sử dụng là bridge modem sang router (TP-Link Archer C58HP), lắp card wifi cho PC (TP-Link Archer T4E) để kết nối mạng. Dù đã cố gắng các thiết bị tốt nhất có thể nhưng mạng wifi lại không thật sự ổn định, mình chơi game online rất hay bị mất kết nối. Đặc biệt khi sử dụng đồng thời tivi thì mạng siêu chậm luôn. Thật sự rất cần một giải pháp hiệu quả để giải quyết tình trạng này. Mình đã nâng cấp gói cước lên tốc độ gấp đôi (50Mbps lên 100Mbps), sử dụng bộ wifi mesh của VNPT, nhưng không thấy tình hình được cải thiện một chút nào. Ban đầu mình định sử dụng bộ kích sóng wifi có cổng ethernet, hoặc là sử dụng bộ wifi mesh xịn hơn, nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì hai phương án này vẫn sẽ lại phải qua kết nối wifi, có vẻ sẽ không khả quan lắm. Sau khi tìm hiểu thì mình mới biết đến thiết bị powerline, ban đầu thì mình không tin là sẽ hiệu quả, nhưng tìm hiểu kỹ hơn thì thấy khá ổn, tuy không phổ biến, ít người sử dụng nhưng được đánh giá khá tốt. Vì không được bán nhiều trên thị trường, không có nhiều sự lựa chọn nên cuối cùng mình đã mua bộ TL-PA4010 KIT của TP-Link, hãng lớn chắc là sản phẩm sẽ tốt. Giá hãng niêm yết là 829.000 VNĐ, mình mua trên shopee giá 624.000 VNĐ.

TL-PA4010 KIT sử dụng công nghệ Home Plug AV, cung cấp cho người dùng tốc độ truyền tải dữ liệu cao và ổn định lên đến 600Mbps trên đường dây điện dài lên đến 300 mét, hỗ trợ bảo mật 128-bit AES. TL-PA4010KIT gồm 02 bộ chuyển đổi giống hệt nhau và kèm 02 cáp ethernet cat5, rất đơn giản. Sản phẩm có thiết kế nhỏ gọn, chắc chắn, sử dụng chân cắm tròn, 01 cổng ethernet tốc độ 10/100Mbps, 01 phím cứng pair để kết nối và 03 đèn led báo tình trạng. Việc kết nối cũng rất dễ dàng, chỉ cần cắm 01 bộ chuyển đổi vào ổ cắm điện gần router, kết nối với router bằng cáp ethernet, tương tự kết nối bộ chuyển đổi còn lại với máy tính, nhấn nút pair và cả ba đèn led cùng sáng là xong. Lưu ý 02 bộ chuyển đổi phải cắm trên cùng một hệ thống điện (các nhà nhiều tầng và chia hệ thống điện theo từng tầng thì không được). Đồng thời sản phẩm cũng không sử dụng được khi cắm qua ổ cắm nối hoặc ổ cắm chia. Để tăng tính ổn định và tốc độ thì mình sử dụng cáp cat8 thay vì cáp cat5 đi kèm. Sau khi kết nối xong thì có mạng dùng luôn, không cần cài đặt hay cấu hình gì hết. Chất lượng mạng chắc chắn sẽ phụ thuộc vào chất lượng dây điện và hệ thống điện, mình rất bất ngờ vì mạng chuẩn tốc độ và ổn định hơn khi kết nối wifi và đúng như là kết nối cáp ethernet thông thường vậy. Mình chơi game online không gặp tình trạng mất kết nối nữa, và kể cả khi sử dụng tivi thì mạng vẫn nhanh. Thật sự hài lòng với quả liều ăn nhiều này.

TP-Link TL-PA4010 (1).jpg

TP-Link TL-PA4010 (2).jpg

Những thứ mình thích

- Kết nối mạng nhanh và ổn định.
- Thiết kế nhỏ gọn, chắc chắn, đẹp mắt.
- Dễ dàng lắp đặt và sử dụng, không cần cấu hình.
- Giá thành tương đối rẻ chỉ vài trăm nghìn đồng.

Những thứ mình không thích

- Không kết nối được qua ổ cắm nối hoặc ổ cắm chia.
- Bắt buộc sử dụng trên cùng một hệ thống điện.

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Thiết bị powerline nói chung và TP-Link TL-PA4010 KIT nói riêng rất phù hợp và đáng mua đối với những người cần kết nối mạng tốc độ cao và ổn định nhưng không thể thiết lập được hệ thống mạng dây, hoặc hệ thống wifi không đáp ứng được như nhà chung cư, nhà nhiều tầng, nhiều phòng, nhiều tường ngăn…

TP-Link TL-PA4010 (9).png

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

359 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vclong2003
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái này có cổng gigabit không bác
@Trung Dt Mesh cũng có Mesh this Mesh that. Mấy cái bộ giá đó mình không nghĩ nó sẽ nhanh. Kiểu bọn Nova Tenda có đi được chừng 300Mbps tốc độ thật không?
caulathien
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung Dt Có bộ mesh nào ổn tầm 5 triệu đổ lại có thể để cách nhau tầm 15m ko admin?
Lèm bèm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Công nghệ này ai học ngành hệ thống điện hay làm bên truyền tải đều biết, đã có rất lâu và hiện tại ngành điện vẫn dùng. Nhưng dùng cho dân dụng thì đúng là giờ mới thấy.
anhtai815
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Storm Walker 6 tẩng thì nghiên cứu giai phap mesh wifi dây lan
@Lèm bèm dân dụng thì cũng chục năm trước có r b,
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@nhqdat Đúng vậy! Mình mua định dùng cho camera thang máy nhưng kéo cáp cho rồi.
cattrieu
TÍCH CỰC
3 năm
@Lèm bèm Cái này TPLink bán cả mấy năm nay rồi nhưng không phổ biến ở VN, chỉ là bây giờ mới được review lên bài trên tinhte thôi
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
Hay ghê, cảm ơn bạn, lần đầu tiên mình biết đến kiểu này.
@dontask123 Cũng là lần đầu tiên mình biết luôn, nên chia sẻ cho mọi người cùng biết.
@dontask123 Sp này ra cách đây cũng gần 5 năm rồi, chỉ bất tiện là lâu lâu phải bấm nút reset để chúng nó nhìn thấy nhau 😃
@dontask123 Mình dùng cũng được 5-6 năm rồi,mà thấy ra cũng lâu lâu rồi
@dontask123 Cũng giờ mới biết
1
Sao dùng ổ cắm nối thì ko đc vậy bạn? Vì ổ nối nó cũng là dây dẫn thôi
hechoang91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hikarikyou CB theo như mình biết thì cũng có nhiều loại. Như loại CB thường(CB cóc) đơn giản, không có mạch xử lý bên trong nên truyền bình thường. Còn loại CB nói trong bài chắc là loại CB chống quá tải, chống giật(RCCB, RCBO, ELCB) dùng tách riêng cho từng lầu. Những loại CB này thì bên trong có mạch xử lý phức tạp(bảo vệ con người) nên khi dòng điện truyền qua đây sẽ bị xử lý gây ra ảnh hưởng đến tín hiệu.
Anonymox
TÍCH CỰC
3 năm
@Quang TrầnMinh Thực ra ổ cắm nối vẫn dùng được nhé, nhưng sẽ bị suy hao tuỳ theo nó có chạy qua cái gì trung gian ở giữa không. Chạy qua Aptomat còn được nữa kia, nhưng suy hao dữ lắm. Mình dùng rồi nên biết
lnt55
TÍCH CỰC
3 năm
@hechoang91 Qua CB bình thường bạn ơi
18K
CAO CẤP
3 năm
@hieuthien2404 PA2010 lại cắm qua ổ nối được. Mình vừa tìm hiểu xong
hungnt223
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có vài bộ không dùng đến, giá chỉ 580k bảo hành 24 tháng chính hãng.
Link shopee cho bác nào cần.
https://shopee.vn/product/75319347/8241448037?smtt=0.75320817-1618436912.9
@hungnt223 Ui không biết sớm, không là em mua của bác rồi đó.
empty77
TÍCH CỰC
3 năm
@hungnt223 hết rồi à bác
Cái này mình xài lâu rồi, về lâu về dài nó không ổn định, mất mạng tháo cục chuyển ra cắm lại thì ok, với lại nhà bác nào có đèn led nhiều thì ko nên mua. Bật led nó gây nhiễu hay gì mà mạng nó giảm tốc độ ngay.
18K
CAO CẤP
3 năm
@Nguyenthien102 Tuya chưa có bạn nhé
@Walleye_Pixel2 Yeelight cùi bắp lắm, lâu lâu đến khi muốn bật đèn soi chym ấn nút từ xa nó không mở lên, lúc thì rất nhạy. HUB thì để kế bên. Cho nên mình cũng dần dần bỏ hệ Xiaomi.
Giờ kiếm bóng TuyA lưu trạng thái mà chưa thấy được loại nào có (Chưa thử loại ốp trần), còn mấy loại bóng và led dây, đèn bàn thờ ... mỗi lần cúp điện có điện lại nhà sáng trưng nản quá
Yeelight loại WiFi đâu cần Hub. Mấy con Yeelight tầm 2018 đổ lại thấy tốt mà, có kết nối LAN cho ai thích DIY Smarthome nữa.

Muốn tốt nữa thì chơi Philips Hue, mình xài thử độ phản hồi rất nhanh từ Hub. Có điều một bóng trong bộ bị hư mà hết hàng nên đành lấy lại tiền. Với chơi nữa giá nó cũng mắc, chưa muốn lắm.

Mình cũng thử IKEA Tradfri, hub không nhạy như Philips nên cũng cho qua. Thấy về smarthome IKEA làm chưa ngon lắm, rẻ cũng không rẻ như TQ mà chất lượng thì chưa tới tầm Philips hay LIFX. Có tiền nhiều thì nên thử LIFX hay Philips, sáng hơn bọn Yeelight hay Tuya, nhiều chức năng hơn.
18K
CAO CẤP
3 năm
@Nguyenthien102 Bạn chơi tuya Zigbee thì nó ngon hơn Yeelight Wifi rồi.
Hay quá, cám ơn chia sẻ của bạn
@ViệtCộng07 Vâng cảm ơn bác đã đọc bài ạ.
@hieuthien2404 Không hiểu là nguồn internet bác lấy từ đâu ra khi mà đường dây mạng không có.
@tranbinh198074 À có mạng cáp quang đầu vào chứ bác, chỉ là nó có mỗi thế thôi chứ không có hệ thống mạng âm tường.
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này có rất lâu rồi nè, cách đây 15 năm mình cũng tính lắp ở nhà do wifi cũng chưa phổ biến lắm. Nhưng với sự phát triển của wifi hiện tại thì cái này thua mọi mặt.
@hoanghaisol Chuẩn bác ạ, bây giờ hệ thống wifi phát triển chóng mặt, đặc biệt là hệ thống mesh nên cái này rất ít được sử dụng. Tuy nhiên nếu nói thua về mọi mặt thì không đúng lắm, như trường của mình thì rõ ràng cảm nhận thấy nó hơn.
@hoanghaisol 15 năm thì hơi quá đó, chắc bác gõ dư số 1 😃
hoanghaisol
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có gì đâu quá bạn. Cỡ năm 2005 ADSL mới bắt đầu trở nên phổ biến mọi nhà, chỉ có cafe sang mới có wifi, nên trước đó việc truyền qua hệ thống điện này cũng là 1 giải pháp lúc đó mà 😁, mình biết thiết bị này nhờ đọc tạp chí PC World.
nhqdat
TÍCH CỰC
3 năm
@suyt_nua_thi_tieu 15 năm là chuẩn rồi đấy! Không quá đâu. Chẳng qua lúc đấy ở Việt Nam hơi hiếm thôi, chỉ có hàng xách tay.
keithtran06
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoanghaisol Wifi thì phải xịn mới ổn định, game thủ hay streamer mà ở nhà trọ muốn mạng mẽo ngon thì chắc phải xài cục này. Như hệ wifi mesh nói rẻ nhưng muốn ngon cũng 3,4 củ rồi. Đặc biệt là mấy ng xài desktop thì con này là giải pháp tốt nhất nếu ko đi được dây Lan.
pvl181080
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hôm nay mình mới biết đến cái này, vừa phải đục tường đi dây nổi 😔
@pvl181080 Wifi ổn mà, lo thẩm mĩ thì đục tường xong chôn dây rồi sơn lại như cũ, không thì dùng nẹp nhựa luồn như luồn dây điện ấy. Mình vẫn ưa đi dây lan và quy hoạch trước dây lan âm vì nó rẻ, đơn giản, ổn định và tốc độ cao.
18K
CAO CẤP
3 năm
Quy hoạch trước thì nói làm gì bạn ơi. Ví dụ như mình, tương mình lát tổ nó gỗ và bắn đinh bê tông + ngàm gỗ rồi muốn đục đẽo gì là rất khó khăn, dẫn đến nâng cấp là khó (sửa chữa dây có sẵn trong ruột gà thì vẫn cứ là ok.) còn sơn thì bạn không biết đâu, mã sơn thôi chưa đủ - cùng mã sơn nhưng sơn trước và sơn sau nó còn cách nhau độ bay màu. Chối lắm. Còn 2021 rồi mình nghĩ mình không dùng ống gen nổi nữa. Quá xấu
@18K Tường lát gỗ và bắn đinh thì xài nẹp như này xem có đẹp và gọn không :
18K
CAO CẤP
3 năm
@Methanol Rất có thể ở lần nâng cấp tới mình sẽ dùng loại này
có lâu rồi mà ta. nhưng ko phải của TP-Link, ngày xưa xài hàng tàu, cũng ổn khi cần đi trong khu sản xuất nhà máy.
@trungmum Vâng có lâu rồi nhưng mình thấy ít người biết đến vì dân dụng ít dùng, chứ ứng dụng trong công nghiệp chắc cũng kha khá.
@hieuthien2404 đúng rồi. dân dụng có nhiều món ko xài tới, gần đây nhiều món áp từ công nghiệp qua nên gọi là cũ người mới ta. nhưng xài ổn là dc tùy theo nhu cầu mà.
darkangel89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái này hữu ích cho ai không thích việc đi dây ngoài với phải set up nhiều router wifi
@darkangel89 Chuẩn đúng trường hợp của mình bác ạ, việc đi dây là không thể, mà lắp nhiều bộ wifi quá thì không ổn chút nào
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
Hay phết, nhưng thắc mắc chỗ mesh vnpt bác dùng mấy node mà ko ổn vậy? Đang tính làm bộ mesh tplink về cải thiện mạng tí :-s
@linkking Mình dùng 2 note nhưng mà đồ của nhà mạng có vẻ hơi lởm, tốc độ mạng khi đi xa note tầm > 5m là đã giảm rồi. Bác mua bộ xịn thì chắc chắn sẽ hơn.
Cái nào đi xa quá 5 mét chả giảm, có điều là tốc độ nó quá cao nên bác không biết đấy. Chứ ngay cả con ASUS RT-AX88U của mình chỉ có gần dưới 5m mới có tốc độ gần 900Mbps thôi, xa quá 5m là tuột 100-200Mbps rồi, còn 700-800.
@linkking Làm con M4 bác ạ. Em đang sài mà phê đét. Mạng nhanh vch. Nhà em hai lầu làm 2 node. Mỗi tầng rộng 200m2. Chứ không biết bác thớt nhà như nào mà dùng mesh lại đuối.
linkking
TÍCH CỰC
3 năm
@Hà Quan Đại M4 xuyên tường ngon ko bác, nhà em nhiều phòng mà nhất là chui vô wc là tịt ngóm. Với lại các node bác đi dây hay kết nối qua wifi?
Kaka38
ĐẠI BÀNG
3 năm
@linkking https://www.ruijienetworks.com/products/REYEE-Wireless/reyee-wall-ap/rap1200f
Nếu có sẵn dây thì mình thấy làm con này cũng ổn, thiết bị âm tường lắp vừa ổ kích thước chuẩn 86, quá đẹp
Vậy là 2 phích cắm đều phải cắm vào ổ âm tường à?
@Quần Xà Lỏn Theo hướng dẫn sử dụng thì phải cắm như thế bác ạ, mình chưa thử cắm vào ổ nối/chia điện, nhưng chắc hên xui.
@hieuthien2404 Ổ chia nếu bạn muốn ổn định thì phải dùng loại dây thật tốt, đồng có độ tinh khiết cao mới dẫn tín hiệu tốt hơn được. Mình đang dùng bộ chia 1 ra 3 của Lioa xài cũng ổn.
@Trung Dt Ồ hóa ra là vậy, cảm ơn bác nhé.
ChiploveT.T
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Trung Dt Chắc nguyên lý như dây mạng cáp đồng xưa. Dùng dây điện thay dây cáp nhưng điểm tiếp xúc và chất lượng dây dẫn là yếu tố quyết định.
Tung-DT
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hieuthien2404: cái này bác dùng có bị treo đơ lúc sử dụng ko?
@tung.dt0411 Hoàn toàn không nhé bác, mạng rất ổn định luôn. Tuy nhiên chất lượng mạng phụ thuộc hoàn toàn vào chất lượng hệ thống điện và dây điện nhé.
xyzmen
CAO CẤP
3 năm
mình chưa hiểu lắm về cơ chế hoạt động. Vậy mình có cần đăng ký gì không bạn? chỉ cắm vào ổ điện là có internet thôi hay sao ạ?
@xyzmen Cơ chế là chồng lấn sóng dữ liệu lên sóng điện ở đầu phát và xử lý lọc ở đầu nhận, nghe rất đơn giản nhưng cũng không hiểu sao làm được thế bác ạ. Đây là thiết bị plug & play, chỉ cần cắm và sử dụng như hướng dẫn trong bài, không cần đăng ký hay cài đặt cấu hình gì cả ạ.
gabaybong
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hiểu nôm na là tín hiệu khi truyền trên dây điện 220v là tín hiệu nhiễu đối với thiết bị như tivi, máy lạnh... bộ nguồn của các thiết bị này sẽ lọc bỏ tín hiệu này. Còn đối với bộ thu phát thì nó sẽ lọc bỏ điện áp 220v và nhận lấy tín hiệu
jean.nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lần đầu tiên biết luôn đó, cảm ơn bạn nhé!
@jean.nguyen Vâng cảm ơn bác đã đọc bài ạ.
cái này nói dễ hiểu thì thay vì đi cáp mạng thì mình chuyển đổi tín hiệu từ router vô cái dây điện, sau đó ở đầu bên kia mình lại dùng bộ bắt tín hiệu đó chuyển lại về cáp mạng rồi cắm vô máy tính thế là xài mạng như mạng LAN
@mrtqt Chuẩn bác, tận dụng hệ thống điện khi không thể triển khai được hệ thống mạng lan.
@hieuthien2404 đầu nhận tín hiệu thay vì cắm vô PC mình cắm vào modem wifi để phát wifi chắc được chứ nhỉ
@mrtqt Đúng rồi bác, cái powerline này nó có loại hỗ trợ phát wifi luôn mà.
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
3 năm
Làm bộ mesh tplink cho lành rồi bạn cắm dây mạng từ node vào pc là done
notnhac
ĐẠI BÀNG
3 năm
làm 2 bộ mesh 6 cái node là ok hết bạn ơi. trước mình thử đủ cách sau tìm đến mesh tenda 3 node không ăn thua nhưng 6 node nó ở tầm khác
@luyen mesh ăn nhau là ở việc bố trí vị trí các node sao cho hợp lý và nó có thể kết nối chéo với nhau! Chung cư hay lâu đài cứ rải ra khắp ngóc ngách thì nằm dưới đất cũng có wifi chứ phòng ăn thua gì, bố trí hợp lý thì nó đỡ chi phí thôi còn có điều kiện thì cứ góc nào cũng vứt đó cái thì bao phê! 😁
luyen
TÍCH CỰC
3 năm
@An Thảo Store vấn đề là ở chỗ đó, thực tế 1 chung cư tầm 80m2 1 cục wifi phổ thông để ở phòng khách thì trong phòng ngủ xa sóng rất tậm tịt. Như vậy nếu dùng mesh ko dây thì việc bố trí thêm 1 node trong phòng ngủ đó cũng ko có nhiều ý nghĩa, chưa kể đến việc còn phụ thuộc vào vị trí ổ cắm điện (thường sát tường đầu giường mới có, tức là rất xa cục chính ngoài phòng khách). Còn tất nhiên, cứ 5m rải 1 cục thì cũng tốt thôi, nhưng sẽ rất kỳ cục khi 1 căn hộ 80m2 mà cần đến 3-4 node.
@luyen mesh lắp 1 node thì khác gì repeater! Đã lắp mesh thì bộ nó ít ra cũng 2 cục và quên luôn cục phổ thông của nhà mạng đi, 1 là tắt wifi nó 2 là quên nó đi mua 2 cục mesh về 1 cục bỏ chỗ modem nhà mạng cắm dây nối vô đó 1 cục mang vô phòng ngủ chỗ nào có ổ cắm mà phía nó gần cục kia nhất thì cắm vào! Nếu check thấy kết nối 2 cục vàng thì 1 là dịch chuyển cục ngoài gần nó tí còn ko thì thêm 1 cục đặt 3 vị trí sao cho nó ở dạng tam giác là ok, đi ẻ hay ngồi trốn trong góc tủ cũng có wifi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019