Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review - trải nghiệm cá nhân về phụ kiện Aukey , Anker, Baseus, Ravpower, Choetech,...

kaoshimori
3/12/2020 3:12Phản hồi: 20
Review - trải nghiệm cá nhân về phụ kiện Aukey , Anker, Baseus, Ravpower, Choetech,...
Hello anh em, nhân dịp iPhone 12 mới mở bán mà Apple không bỏ phụ kiện kèm theo, cũng như thấy nhiều topic hỏi mua phụ kiện hãng nào trên forum tinh tế, mình viết bài này nhằm mục đích review các hãng phụ kiện điện thoại/ máy tính bảng mà mình từng sử dụng qua.

Bài viết này là dựa trên góc nhìn và trải nghiệm cá nhân khi sử dụng, chỉ mang tính chất tham khảo vì có thể tới thời điểm mình viết bài, các thương hiệu mình sử dụng một vài năm trước đã cải tiến tốt hơn hoặc có thể do mình xui mua trúng phải hàng nhanh bị hỏng.
Ảnh mình xin phép lấy ở tinhte và internet cho tiện nha 😀

Trong bài này mình sẽ đánh giá dựa trên 5 tiêu chí:
  1. Độ hoàn thiện: Trong nhiều năm sử dụng thì mình thấy đây là yếu tố dễ nhận thấy nhất giữa các hàng giá rẻ và trung/cao cấp. Mịn như ngọc trinh thì đắt tiền còn hàng dùng nhựa rẻ tiền thì tất nhiên giá rẻ hơn 😂
  2. Công nghệ sạc: Cái này là cái quan trọng nhất nhưng mình xếp thứ 2 vì người dùng cơ bản khó nhận ra ngay từ đầu.
  3. Độ bền: Thường mình sẽ thay mới phụ kiện sau 1-2 năm vì công nghệ nó luôn update. Nhưng mình muốn đưa tiêu chí này vào do không phải ai cũng thường xuyên đổi điện thoại giống mình.
  4. Giá thành: Ảnh hưởng trực tiếp tới ví tiền của anh em nên chắc chắn phải có rồi 😆 Ở đây mình sẽ nhận xét dựa trên giá so với chất lượng và trải nghiệm mang lại chứ không phải giá mắc hay rẻ.
    Mắc hay rẻ chỉ là khái niệm mang tính tương đối thôi, còn tùy vào độ sẵn sàng chi tiền của bạn nữa.
  5. Rating: Tổng hòa 4 yếu tố trên sẽ cho ra điểm rating, dựa trên thang điểm 5 để đánh giá. Và lưu ý lần nữa đây sẽ là đánh giá cá nhân trong quá trình sử dụng của mình.
Trải nghiệm này sẽ xếp thứ tự các hãng có giá từ thấp tới cao cho anh em dễ lựa chọn nhé.

1. CHOETECH

100% Trung Quốc nhưng chất lượng khá tốt. Thương hiệu này có vẻ còn ít người biết ở Việt Nam, mình đã dùng qua và đánh giá nó khá ngon so với mức giá mà hãng bán ra. Đặc biệt là ở khoản củ sạc và HUB cho Macbook. Hub của Choetech là cái Hub thứ 3 mình sử dụng cho Mac và cũng là cái duy nhất không bị nóng khi cắm sạc PD qua Hub (chỉ ấm ấm cỡ 30 độ) nên giờ mình đang dùng làm Hub chính luôn rồi: chia cổng, PD, 4K HDMI đều có đủ. TUY NHIÊN, khi kéo ảnh RAW tầm 4-5Gb từ máy ảnh qua Macbook thì cái HUB này nó nóng tới mức bạn có thể ốp la trứng được, mình không khuyến khích cho anh em nào dùng để truyền file có dữ liệu lớn.

Còn lại củ sạc build tạm được nhưng chỉ với các dòng củ có PD công suất lớn. Các củ sạc khác thì nhìn rẻ tiền và sạc cũng không mượt lắm. Điểm trừ là củ sạc PD 45-60-100W dù có GaN nhưng mình thấy vẫn to lắm, nhiều khi nghĩ in lên vỏ hộp cho vui :|
Độ bền: mình dùng cái Hub 1 năm nay chưa hư, nhưng cơ bản lâu lâu mới xài nên đánh giá ở mức ổn định. Tuy nhiên về chế độ bảo hành thì khá phức tạp do chưa có phân phối chính thức tại Việt Nam mà bán thông qua hình thức cross-border trên các trang thương mại điện tử. Gần như hư là vứt luôn vì phí ship gửi về lại Trung Quốc còn mắc hơn tiền mua phụ kiện.
Tóm lại đây là hãng anh em nên dùng thử cho biết nếu không quan trọng quá chuyện bảo hành. Còn nếu dùng cho sạc các máy mắc tiền như iPhone 12 series hay Macbook thì không khuyến nghị, chỉ nên dùng cho máy phụ cắm ở nhà hoặc công ty.

2. BASEUS

Đây là thương hiệu của Trung Quốc, dạo gần đây khá nổi vì giá rẻ và chất lượng cũng OK.
Dạo một vòng các group trên Facebook thì được đánh giá khá cao nên đợt 9/9 vừa rồi mình quyết định mua dùng thử. Về củ sạc thì nổi lên gần đây có dòng GaN 65W 2 cổng type C, highly recommend cho anh em nào vừa dùng Mac vừa dùng iPhone.

Nhìn chung công nghệ sạc đủ cả, cũng có PD, QC nhưng chưa có gì đột phá hay sở hữu công nghệ độc quyền của hãng. Mình có dùng với cáp Baseus test bằng tester thì dòng ra không ổn định. Cái này nếu không có tester thì người dùng bình thường khó phân biệt được, dùng lâu với dòng không ổn định không biết có hại máy hay không nhưng mình đã cho bộ sạc này đi và dùng hãng khác.
Độ hoàn thiện thì ở mức chấp nhận được, build nhìn hơi lởm và nhựa cũng rẻ tiền với các dòng sạc giá rẻ, còn cục GaN giống trên ảnh thì OK.

Tóm lại thì ở mức giá hiện tại đang bán thì Baseus một trong số hàng dễ chịu nhất về giá và chất lượng trong tầm giá ở mức OK chứ không tốt. Cá nhân mình thì lúc sử dụng thấy dòng không ổn định lắm nên đã không dùng nữa, còn lại thấy nhiều anh em vẫn sử dụng và đánh giá là khá ổn. Điểm trừ là nếu anh em muốn mua hàng mới nhất của hãng thì phải mua từ Trung Quốc, vì các gian tại Việt Nam đang khá hạn chế về mặt sản phẩm.

Quảng cáo

3. RAVPOWER

RAVPower là một thương hiệu điện tử tiêu dùng của Mỹ được thành lập vào năm 2011 và thuộc sở hữu của Sunvalleytek, một chi nhánh của Tập đoàn Sun Valley, thuộc sở hữu của Trung Quốc. Nhìn chung hãng này mình đánh giá khá ngon trong tầm giá, có điều chất lượng build chưa ổn định lắm. Mình đã từng mua con củ sạc 61W 1 cổng mà cuhiep trên tay. Cá nhân mình thấy nhựa khá kém và dễ bám mồ hôi, dấu vân tay. Bù lại pin sạc dự phòng khá ngon, thiết kế rất chắc chắn, có cả cục có chống nước, chống shock dành cho dân outdoor. Cáp sạc thì mình chưa dùng nên chưa rõ.
Nếu có vote cho thương hiệu này thì mình sẽ vote ở khoản pin sạc dự phòng vì đủ công nghệ, thiết kế cũng chắc tay và nam tính. Điểm trừ là hơi thô và to, chắc phù hợp với anh em nào thích style kiểu outdoor hơn. RavPower cũng chưa có công nghệ riêng nổi trội của hãng mà chỉ có các chuẩn sạc nhanh chung như PD, QC.

=> Đây là một thương hiệu khá tốt, đáng mua.

4. AUKEY và ANKER

Mình xếp 2 thằng này chung mâm vì nó tương tự nhau về cả giá và chất lượng, theo cá nhân mình thì mỗi thằng có ưu và nhược điểm riêng. Mình đi chi tiết 1 chút vì thấy 2 hãng này nhiều anh em đang xài (chắc do chi tiền đi PR tinhte nhiều 😂)

AUKEY là thương hiệu được thành lập ở Đức năm 2005 và sau đó chuyển về Trung Quốc để tối ưu chi phí. Tương tự ANKER thành lập ở Mỹ và sau này cũng made in China, sau này thì có nhà máy ở Bắc Ninh, Việt Nam => Nói chung bản chất là hàng công nghệ của Trung Quốc nhưng chất lượng trung ương vì mình thấy sản phẩm làm khá tốt và chỉn chu nên ủng hộ.

Quảng cáo

Về chất lượng thì năm 2016 mình có dùng qua củ sạc đa cổng của AUKEY và ANKER. Củ AUKEY mình để ở nhà còn ANKER thì cắm trên văn phòng. Thằng AUKEY sau 2 năm dùng thì không vấn đề gì dù sạc nhiều hơn ở nhà. Dạo gần đây iPhone 12 ra mắt, thấy 2 thằng cùng ra cái củ 20W bé tí, con AUKEY thì có GaN, còn ANKER thì không có nhưng size ANKER lại nhỏ hơn chút ít. Mình đang dùng cả 2 thấy rất tốt, sạc được cả PD và QC trên cùng 1 cổng, AUKEY thì ít sạc nóng hơn nhưng không đáng kể.
Củ sạc AUKEY theo cá nhân mình đánh giá cao hơn ANKER nhưng về cáp sạc thì ANKER mình thấy tốt hơn. 2018 mình dùng 2 sợi lightning của 2 hãng thì AUKEY đâm ra chết trước sau 1 năm, ANKER thì sau 2 năm mới hỏng. Sợi của AUKEY thì đem đi bảo hành được đổi mới, ANKER cũng tương tự (mình còn BH đúng 1 ngày thì cáp hư 😃) ). Sau này mua cáp cho người nhà dùng thì tỉ lệ lỗi của AUKEY cũng cao hơn một chút ở khoản cáp sạc.

Pin sạc dự phòng thì ANKER build ngon hơn chút. Còn AUKEY 1 năm gần đây thấy cập nhật công nghệ mới liên tục, điển hình là lõi pin 21700 cùng loại với mấy mẫu xe điện Tesla. Mấy dòng pin Y series (PB-Y36, PB-Y39) kích thước nhỏ hơn khoảng 20-30% so với ANKER dù nhiều cổng sạc hơn và đầy đủ công nghệ sạc nhanh. Nghe quảng cáo là chu kỳ sạc - xả bền hơn 7 lần, mình dùng tầm 5-10 năm chưa hư thì sẽ quay lại đây comment cho anh em 😃
ANKER thì có PowerIQ khá đỉnh, sạc được cả PD và QC trên cùng 1 cổng sạc. Cái này là công nghệ độc quyền của ANKER luôn và làm rất tốt. Trong khi đó, pin AUKEY phải chia ra 2 cổng nếu muốn sạc nhanh 2 công nghệ. Trải nghiệm cá nhân thì mình thích cách chia cổng như thằng AUKEY hơn vì nhiều khi sạc iPhone với Samsung cùng lúc được, đôi ghi gọn quá thành 1 cổng như ANKER lại đâm ra không hay. Có một tính năng khá hay ở con AUKEY là cái dòng điện thấp, nhấn giữ nút nguồn là pin tự chuyển sang đèn xanh lá, sạc nhỏ giọt cho mấy con mp3 hay mấy vòng tay kiểu miband, tai nghe TWS.
Về giá thành: AUKEY rẻ hơn ANKER dù chất lượng same same nhau và mỗi thằng đều có công nghẹ riêng như đề cập ở trên

Thực tế chất lượng 2 thằng này chả khác nhau là mấy. Nếu lựa chọn thì mình thiên về AUKEY hơn do giá thấp hơn chút xíu nhưng công nghệ mới ra thường xuyên hơn, nhỏ gọn hơn với pin Tesla mới và bảo hành đổi mới dài hơn (AUKEY 2 năm, ANKER 1,5 năm).
ANKER mình không thích ở chỗ sản phẩm mua về bị bóc seal phải dán tem để xác định hàng chính hãng, nếu anh em nào có trong group ANKER thì biết được hàng lậu hay xách tay về rất nhiều nên buộc hãng phải làm như vậy để bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng. AUKEY thì chưa thấy nhiều hàng lậu vì có vẻ thương hiệu ra sau này, nhận hàng nguyên seal 100% và hộp làm cũng rất đẹp.

Vote củ và pin sạc: AUKEY
Vote cáp sạc: ANKER
Tóm lại thì 2 thằng này tốt, nên dùng, thích hãng nào thì dùng hãng đó thôi.

5. BELKIN và MOPHIE

Chuẩn Mỹ 100% - công nghệ Mỹ, gia công China (giống iPhone). Thường được Apple recommend khi ra mắt iPhone mới. Mình hiện chưa có điều kiện mua nhiều mà chỉ dùng qua cáp Belkin sợi Kevlar và Pin Mophie Station XL. Build tuyệt vời và độ bền quá tốt.

Sợi cáp Belkin cầm vô là thấy premium ngay, tuy nhiên nhanh ngả màu cháo lòng và xoắn gập dù quảng cáo là Kevlar chống đạn. Mặc dù vậy sạc phát nào ăn phát đó dù dây có xoắn và gập, nhiều khi nghĩ trừ khi lấy kéo cắt nó mới hư @@
Còn Mophie thì viên pin đỉnh cao build luôn, mịn như Ngọc Trinh 😁 Xài 3 năm rồi chưa hư, cầm vẫn rất đẹp, tuy nhiên không có sạc nhanh nên mình cho mẹ xài rồi, mình đang dùng cục AUKEY. Đã test với tester pin Mophie dùng với cáp Belkin, dòng ra siêu ổn định, cắm phát nhận ngay, chưa bao giờ gặp lỗi phụ kiện không tương thích.
Giá thì “yêu thương” tầm gần 1 triệu mỗi món. Dù gần đây Mophie đang sale tại Việt Nam qua nhà phân phối Zagg nhưng hình như toàn sản phẩm cũ, các dòng premium mình không thấy xuất hiện.
Tóm lại là nếu có nhiều tiền thì anh em mua 2 thằng này các dòng premium mà xài, cả 2 đều có nhà phân phối chính hãng tại Việt Nam rồi nên không cần suy nghĩ nhiều về chuyện bảo hành. Còn nếu mua dòng thấp hơn của nó thì chọn Ravpower, AUKEY hoặc ANKER mình nghĩ sẽ tốt hơn cả về công nghệ lẫn giá bán.

Bài viết hơi dài vì mình viết kĩ, hi vọng sẽ mang lại một góc nhìn nào đó cho anh em trong việc chọn mua phụ kiện. Đây cũng chỉ là trải nghiệm cá nhân thôi, anh em nào có trải nghiệm khác có thể comment chia sẻ bên dưới nha.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đỗ Thập
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nhà dùng cả anker aukey và baseus. Cục sạc anker thì đợt bị gãy cái chân gập, đổi lại vẫn bị nên không dùng nữa, baseus thì mua về sạc máy phụ cắm ở trên công ty, aukey thì dùng cục PA-D1 đợt Duy Luân review tới bây giờ.

Nói chung xài ba cái này hên xui chứ cũng chả biết đâu mà lần
Mấy thằng rav, aukey , anker bỏ tiền marketing nhiều nên nhiều người biết thôi chứ dùng thằng nào chả được
@johnlenon_music Bạn nên xem các video bung xem nội thất bên trong, tụi anker / belkin nó dùng chip xịn nên giá đắt hơn, chưa kể các lớp gia cố, cách nhiệt...
namsla
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm nay vừa đặt củ dự phòng liền cáp lighning. Dùng đo dòng thấy ổn định. Nhưng lại mắc một bệnh là cắm cáp hãng khác vào là sập luôn. Type C, micro, dây sạc aw. Nhưng cáp của baseus cái nào nó cũng sạc bình thường và cap iphone theo máy thì sạc dc. Shop đã đổi cho cái mới. Nhưng chưa nhận hàng. Chắc tại đen thôi ^^
xài belkin vẫn đỉnh, thiết kế premium
@FanApple 1 ngàn năm ok nha, đồng ý. Belkin xài sướng thiệt
Gì chứ né đc tàu khựa cái nào hay cái đó 🙄
phongpheo88
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ủa Anker sao sạc cùng lúc 1 cổng cả PD hoặc QC được nhỉ ?
Cổng PD là PD còn QC là QC chứ ?

Mình cũng nghiên cứu kỹ rồi nhưng chưa biết về tính năng này của Anker.

Theo mình biết thì cổng PD là type-C / QC3.0 là USB.

Nếu sạc QC3.0 thi Iphone không thích hợp.
Đế sạc Wireless Anker cũng bắt buộc dùng sạc tường QC3.0 mới sạc nhanh 7.5W

Nếu dùng cổng PD cho đế sạc Wireless ANker thì sao nhỉ ? Có sạc nhanh được không 😆)
@phongpheo88 là nếu bạn cắm PD vào máy hỗ trợ QC thì cái nào dòng sạc lớn hơn nó chơi cái đó bạn. Kiểu như hỗ trợ sạc QC bằng dây PD
Binh Cao
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay quá, cám ơn bác!
duonghnguyen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình mua pin sạc dự phòng của aukey, còn thời gian bảo hành thì bị ngỏm thành cục gạch. Hỏi chổ bán hàng nó kêu bảo hành thì phải mang theo cái hộp. Ai giữ cái hộp làm gì cho chật nhà, thế là nó ko bảo hành.
Giận
Mình cũng dùng thử đủ các loại rồi thì thấy Mophie và RAVPower là ngon nhất nha. Anker cái chân gập hay bị gãy lắm còn Aukey pin dự phòng cực kì mau chai. Baseus thì củ hay hỏng và cáp hay bị báo lỗi phụ kiện không tương thích
vẫn cứ 1 câu tiền nào của nấy
namsla
TÍCH CỰC
một năm
Mình vẫn dùng xiaomi bấy lâu nay. Thật sự là thấy rất ổn. Giá rẻ. Đo dòng sạc ổn định. Bền lên ngoài theo máy ra thì cứ xiaomi thôi. Trước cũng mua củ aukey và mophie dùng nhưng thấy giá cao đo dòng thấy cũng vậy lên đổ xô xiaomi tất kk
namsla
TÍCH CỰC
một năm
@namsla Cùng quan điểm. Phụ kiện full xiaomi
@namsla Bạn hay mua cáp sạc xiaomi ở đâu thế. Chia sẻ cho mình mua cáp sạc cho ipad gen 5 và pin sạc dự phòng 10000mah. Cám ơn bạn!
namsla
TÍCH CỰC
10 tháng
@giotthanhcong https://cuahangtcs.com ở đây bác. mua bao năm nay rồi, hoàn toàn tin tưởng, giá cũng hợp lý

Cửa Hàng TCS - Mi Vietnam

Hệ thống phân phối Xiaomi chính hãng tại Việt Nam, cung cấp thiết bị gia dụng, pin dự phòng, đồng hồ thông minh, phụ kiện Xiaomi
cuahangtcs.com
@namsla Cám ơn bạn nhiều!
Đang cần mua pin dự phòng và cáp sạc cho ipad , đọc bài này hữu ích quá. Cảm ơn rất nhiều.
Cụ thể mình đang cần mua cáp sạc cho cái ipad gen5 mà chưa biết nên chọn cái nào và mua ở đâu ở tphcm.
Nhờ các bạn chỉ dẫn!
Xin cảm ơn!
Mình thì đang sở hữu khá nhiều sạc 65W gan5 (2C1A) mới của baseus. Cảm nhận là ổn trong tầm giá, canh sale được giá 250k / củ nên mua 2 củ, để cty và ở nhà sạc luôn cho tiện.
Còn cáp thì mình đang dùng C to L của Ravpower, mua giá sale cũng rẻ luôn, 109k / sợi 2m. Nên mình cũng mua hẳn 2 sợi dùng cho sướng.

Đang săn sale tiếp hãng Belkin, do thấy ae khuyên dùng khá là nhiều. Mình đang ngắm đến em Belkin 45W, nhỏ gọn 2C đủ dùng và cáp belkin bọc dù.
Còn hàng Anker chắc chỉ săn đc mấy em pin dự phòng nhỏ gọn PD/PPS 25W như A1246 thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019