Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Trải nghiệm thử 2 chiếc tai nghe mới của Corsair - HS55 Surround và HS65 Surround

TERRAV
26/5/2022 3:23Phản hồi: 15
Review Trải nghiệm thử 2 chiếc tai nghe mới của Corsair - HS55 Surround và HS65 Surround
Đây là review về Trải nghiệm thử 2 chiếc tai nghe mới của Corsair - HS55 Surround và HS65 Surround của mình. Mình mua nó với giá 1300000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Trải nghiệm thử 2 chiếc tai nghe mới của Corsair - HS55 Surround và HS65 Surround

Xin chào anh em, có lẽ cái tên Corsair đã không còn lạ lẫm với anh em rồi, đặc biệt là những anh em nào đang hoạt động hoặc đam mê về lĩnh vực Hi-End PC thì Corsair lại càng quen thuộc hơn và chắc chắn luôn nằm trong danh sách lựa chọn hàng đầu khi nhắc tới Case, Tản nhiệt nước, Nguồn, Ram...v...v.

Corsair cũng là một trong những hãng lớn đang mạnh về mảng phần cứng, nhưng muốn tham gia vào thị trường Gaming Gear cao cấp. Một trong những món đồ Gear đã làm nên tên tuổi của Corsair là bàn phím cơ Corsair K60, K70, K95 và K100, chuột Corsair Sabre Pro, những chiếc tai nghe Corsair thuộc series Void, Virtuoso, hoặc mới đây nhất là series HS như là HS50, HS60, HS70 và HS80

Trong bài viết này mình muốn chia sẻ những cảm nhận về chiếc tai nghe vừa mới ra mắt của Corsair nằm trong series HS đó là HS55 và HS65, cũng như so sánh 2 chiếc này với nhau, hi vọng anh em sẽ có được thêm thông tin hữu ích về 2 chiếc tai nghe này.

Những thứ mình thích

Thiết kế của 2 chiếc HS55 Surround và HS65 Surround đều tương tự nhau, khá cơ bản với phần khung trùm đầu trang bị đệm mềm, gọng tai nghe có thể kéo dài để phù hợp với nhiều kích cỡ đầu của người dùng. Microphone có thể gạt thẳng lên trên và đóng vai trò là công tắc tắt bật Mic luôn, anh em gạt lên thì nó sẽ tắt Mic, gạt xuống sẽ là bật Mic, mình thấy tính năng này không còn mới, nhưng các hãng tai nghe Gaming khác cũng nên tham khảo và trang bị cho sản phẩm của họ.

Sự khác biệt đầu tiên của 2 chiếc tai nghe là ở phần củ tai (Earcup), ở HS55 thì thiết kế dạng đóng hoàn toàn, nhưng ở HS65 thì được thiết kế dạng Semi-Open, một phần âm thanh phát ra của màng loa sẽ được thoát ra ngoài giúp tăng độ mở của âm thanh, trên lý thuyết thì tính năng này sẽ giúp cải thiện âm trường, âm thanh nghe được sẽ thoáng hơn.

Cả 2 chiếc tai nghe này đều được tặng kèm 1 chiếc USB Soundcard, trên lý thuyết thì âm thanh cho ra sẽ sạch hơn, ít nhiễu hơn, và có thể bật tính năng giả lập âm thanh vòm qua phần mềm Corsair iCUE

Do giới hạn của bài viết chia sẻ nên mình sẽ nói nhanh về trải nghiệm âm thanh của 2 chiếc tai nghe này như sau:

HS55: Chất âm tổng thể của HS55 là cân bằng các dải và có nền âm trung tính, nó không sáng như HyperX Cloud 2 và cũng không tối như Razer Kraken mà mình từng nghe qua. Âm trường của HS55 ở mức trung bình, dải Bass có lực vừa phải và lượng bass không nhiều, anh em nào thích nhiều Bass thì HS55 có vẻ sẽ không hợp. Dải Treble lên các nốt cao hơi khiêm tốn và dải Mid khi nghe nhạc sẽ không được mượt mà như những chiếc tai nghe chuyên nghe nhạc khác trong cùng tầm giá. Dù sao thì đây cũng là một chiếc tai nghe Gaming giá mềm và có tích hợp Soundcard 7.1, nó sẽ phát huy tốt hơn khi nghe trong môi trường Gaming. Cụ thể ở đây mình chơi với CSGO, chính cái yếu tố khiêm tốn về Treble và Bass khiến chiếc HS55 Surround giúp mình chơi không bị mệt và chói tai, các vị trí nhận biết khá chính xác và không gặp vấn đề sai phương hướng khi bật tính năng 7.1.

Quảng cáo

HS65: Những điểm yếu của HS55 đều được cải thiện mạnh mẽ hơn ở HS65. Chất âm theo hướng V-Shape với lượng Bass, âm trường, khả năng lên cao của Treble cũng như độ mượt, ngọt của dải Mid được HS65 thể hiện tốt hơn rất nhiều. Đồng thời với thiết kế Semi-Open thì âm trường cho ra từ chiếc HS65 là rộng hơn rõ rệt khi so sánh với HS55. Khi chơi CSGO, độ chi tiết, phương hướng, độ sâu của tiếng súng đạn dội lại từ xa cũng được tái tạo chính xác hơn giúp mình có thể nhận biết hướng địch rất nhanh trong các server Deathmatch vốn rất hỗn loạn (Trong Competitive 5vs5 thì dễ định hướng hơn nhiều so với Deathmatch)

Chất lượng Microphone: Trước đây mình đã test thử HS80, phải công nhận 1 điều là mic của HS80 được làm xuất sắc, nó cho ra chất tiếng tốt nhất mình từng thấy trên những chiếc tai nghe Gaming. Và với HS55 và HS65 này, Corsair tiếp tục phát huy thế mạnh này. Anh em có thể lên youtube xem các reviewer test Microphone của HS80, HS55 và HS65 nhé

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Do mình sở hữu kích cỡ đầu hơi to một chút nên dù kéo giãn tai nghe hết mức vẫn có cảm giác 2 phần Earcup ốp hơi chặt vào đầu mình. Mình đã thử nhờ các anh em bạn bè đeo thử thì họ đều không bị như mình, chắc đầu họ nhỏ hơn 😁.

Do Corsair khuyến khích người dùng cài đặt và sử dụng phần mềm iCUE đề kiểm soát toàn bộ các sản phẩm Gaming Gear của họ, nên nếu anh em mua 2 chiếc tai nghe này sẽ cần cài đặt nó để có thể Bật và Tắt chế độ giả lập âm thanh vòm. Mình vẫn thích thiết kế soundcard có nút như ở HyperX Cloud 2 hơn, lúc đó không cần cài thêm phần mềm gì cả, chỉ cần bấm 1 nút trên soundcard là xong.

Khi bật tính năng giả lập 7.1 thì anh em chỉ nên sử dụng để chơi game và xem phim thôi, mình khuyến khích khi nghe nhạc thì nên tắt nó đi để âm thanh từ ca sĩ, nhạc cụ cho ra chính xác và tự nhiên hơn.

Nên mua hay không?

HS55 Surround và HS65 Surround có mức giá chênh nhau không nhiều. HS55 Surround có giá bán lẻ khoảng 1tr600k và HS65 Surround là 1tr800k. Nếu anh em thích chất âm cân bằng, trung tính, chơi game nhiều, không sáng không tối thì hãy chọn HS55, còn nếu thích nghe nhạc hay hơn, nhiều lượng Bass hơn, Treble lên cao hơn thì có thể chọn HS65.

Tổng kết lại với mức giá không quá cao, thương hiệu lớn, chế độ bảo hành tốt và uy tín, thì cả 2 chiếc tai nghe này mình thấy đều đáng mua và trải nghiệm. Cảm ơn anh em đã đọc bài !

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maker2708
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tai dòng mới của Corsair thay đổi nhìn ổn phết nhỉ
Sao xấu thế ta
nhìn cũng hầm hố quá nhỉ
hongson890
TÍCH CỰC
2 năm
Mic thu âm thì sao nhỉ? ko thấy nói tới
TERRAV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hongson890 Mic của Corsair kể từ HS80 đã được làm cực kì tốt, bạn có thể lên youtube để nghe thử tiếng thu của HS80 và HS55, HS65 nhá 😁. Có lẽ là mic tốt nhất trong các tai nghe Gaming mình từng trải nghiệm qua
Nhìn không đẹp nhỉ, earcup làm bằng da nữa, mùa hè này mà đeo vào thì ôi thôi.
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
Nhìn đẹp giá ổn thế nhỉ
longhons
TÍCH CỰC
2 năm
Giờ mà tai nào đệm bằng da như này là bỏ qua hết. xài một thời gian là thấy gớm, earcup thì còn cố kiếm đồ thay được chứ headband là chịu chết 😁
anonymousk
TÍCH CỰC
2 năm
Sao top thì viết mình mua 1tr3 xong end thì lại có 1tr6 vs 1tr8 vậy bạn?
TERRAV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anonymousk Lúc đặt tay viết thì mình vừa check giá nhầm con không có soundcard, còn con trong bài là có soundcard nên là 1tr6 :v
anonymousk
TÍCH CỰC
2 năm
Thế con HS65 nó semi-open ở điểm nào vậy bạn?
TERRAV
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anonymousk Khu vực củ tai có thiết kế các lỗ hở nhỏ để một phần âm thanh từ màng loa lọt ra ngoài đó bạn
anonymousk
TÍCH CỰC
2 năm
@TERRAV chỗ đó nó kín đó chứ ko có hở đâu bạn 😁
Hs65,55 so vs blackshark v2x thì con nào chất âm ngon hơn để gaming và nghe nhạc ạ và tầm giá con v2x thì còn con nào ngon hơn nx k nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019