Review trang phục tiếp viên hàng không EVA

Nhã Quân
20/11/2021 22:54Phản hồi: 122
Review trang phục tiếp viên hàng không EVA

Xin chào các bạn, mình tên là Nhã Quân. Trước kia mình từng là tiếp viên hàng không (TVHK) của 1 hãng hàng không (HK) tư nhân Việt nam, hiện tại mình đang là tiếp viên hàng không của 1 hãng hàng không năm sao quốc tế. Hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn trải nghiệm của mình về trang phục của hãng nhé nhé.

Điều mình thích

Trang phục của TVHK Eva lấy cảm hứng từ màu xanh lá, Cũng là màu đại diện cho hãng, tạo cảm giác hòa nhã và thanh lịch. Chiếc khăn được thắt hình bồng hoa nhiều màu sắc cũng là điểm nhấn khiến bộ trang phục ấn tượng hơn trong mắt hành khách. ở Eva, cổ áo có 3 màu đỏ, hồng và xanh lá được tượng trưng cho cấp bậc của TVHK. Cụ thể : cổ áo của TV trưởng có màu đỏ tượng trưng cho quyền lực , cổ áo của Tiếp viên phó màu hồng và tiếp viên thường cổ áo sẽ có màu xanh lá.

Vì Eva là hãng hàng không full service nên chúng mình sẽ được phát tạp dề, tạp dề của hãng cũng có 2 màu xanh và hồng, tiếp viên có thể sử dụng màu sắc mà mình yêu thích ( đối với mình là màu hồng nha ^^), qua đó tạo sức hút đầy màu sắc trên chuyến bay.

Đối với Eva, điều mình thích nhất về đồng phục của hãng chính là chiếc áo khoác xanh lá và tất đồng phục. Mình biết các bạn đang rất thắc mắc tại sao lại tâm đắc món kì lạ như vậy có phải không? Bí mất sẽ được bật mí ngay sau đây.

Thứ nhất, chiếc áo khoác ngoài màu xanh lá.
Vì làm việc hãng quốc tế nên việc di chuyển qua xứ lạnh là điều rất thường xuyên, nhờ chiếc áo khoác được may từ chất liệu đặc biệt giúp giữ ấm cơ thể vì thế mình có thể giữ được sức khỏe tốt để đảm bảo chất lượng công việc trên chuyến bay.

Thứ Hai: tất đồng phục: ở hãng EVA, phụ kiện đi kèm với màu xanh tao nhã của bộ váy sẽ là chiếc tất đồng phục màu đen được hãng phát kèm lúc nhận đồng phục. Đây không phải là tất da thông thường, mà là tất chuyên dụng chống giãn tĩnh mạch. Lý do là vì xuyên suốt lịch trình bay nhiều giờ đồng hồ, mình sẽ phải đứng rất nhiều để làm công tác phục vụ trên chuyến bay ở một độ cao nhất định, do đó, để giữ cho đôi chân vừa ấm lại tránh được nguy cơ mắc bệnh giãn tĩnh mạch, công ty mình đã rất tâm lý khi sử dụng tất chuyên dụng làm đồng phục cho tiếp viên nữ. Nhờ đó, chúng mình có thể thoải mái di chuyển đi đứng 1 thời gian dài mà vẫn giữ được sức khỏe tốt.

Những điều không được làm khi mặc đồng phục và những lưu ý nhỏ

Một trong những điều đầu tiên mình được thầy cô nhắc nhở phải ghi nhớ khi vào hãng chính là phải giữ hình ảnh của hãng khi mặc đồng phục. Khoác lên mình bộ đồng phục thì phải trở nên thật chuyên nghiệp và hoàn hảo nhất có thể. Vì thế việc mặc đồng phục của hãng ra ngoài để ăn uống là điều cần phải tránh, nhất là với những hãng hàng không hướng tới hình ảnh thanh lịch và chỉnh chu.

Ngoài ra việc đeo những món trang sức và phụ kiện rườm rà cũng nằm trong nội quy bị hạn chế khi mặc đồng phục. Việc này là bởi vì những món trang sức quá nhiều họa tiết đính kèm và phức tạp sẽ không phù hợp cho tính chất công việc phải hoạt động nhiều trên chuyến bay. Những món đồ trang sức nhẹ nhàng và nhỏ xinh sẽ phù hợp hơn với đồng phục và giúp tiếp viên có thể làm việc thoải mái nhất.
Một điều quan trọng nữa không kém đó chính là hình xăm. Mình biết hiện nay trào lưu này đang dần được giới trẻ yêu thích như 1 cách để lưu giữ điều đặc biệt và khẳng định cá tính của bản thân. Tuy nhiên, việc lộ hình xăm trong lúc mặc đồng phục là điều tối kị. Để có được hình ảnh chỉnh chu và hoàn hảo nhất có thể trong buổi phỏng vấn, các bạn có dự định trở thành TVHK hãy tìm hiểu kĩ quy định của hãng trước khi nộp đơn nhé.

Kết

Theo cảm nhận của mình, để tạo ra 1 bộ đồng phục hoàn hảo, mỗi hãng HK đều mất rất nhiều thời gian và tâm huyết. Mình luôn trân trọng ý nghĩa của mỗi bộ đồng phục cũng như quãng thời gian mình đã từng gắn bó. Mỗi bộ đồng phục không đơn giản chỉ là trang phục làm việc, với mình để được khoác lên bộ đồng phục đại diện cho hãng là khoảnh khắc vô cùng trân quý. Mình hy vọng những trải nghiệm của mình hữu ích cho các bạn nhé.

Quảng cáo

Tiktok của mình: @huynnala
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồng phục EVA đẹp kiểu trang nhã, sang trọng. Bạn mặc đồng phục trông rất xinh, thích cái nụ cười dễ sợ <3
hd79
CAO CẤP
2 năm
@SieuBanana Người với thú mà cũng mang ra so sánh
@Kin_92 Hay mình chuyển qua háu trai 😆
@hd79 thế người mà thua thú 69 lần à ??
@xtheskyx đồng nghiệp lại rắc muối rồi 😃
ố là la, chào em gái hàng xóm 😁
@americanoda Chào anh hàng xóm
Com All
TÍCH CỰC
2 năm
@americanoda Các bác ở đâu em chuyển nhà tới 😆
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@americanoda nhà đối diện đây
@ktduong89 Chào bạn hàng xóm
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@americanoda Xóm tụi mình toàn làm tiếp viên quán ăn, quán bar… gì cũng có
Chúc mừng em. Một bài viết rất hay nha. Đọc mà thấy cuốn
Đồng phục đẹp nhưng màu hơi tối nhỉ 😅
Tiếp viên nam và phi công thì sao
Núp Boy
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Di Hoa Tiếp Ngọc ít nhất có tao nè sao lại nói ko có ai
@huutai_pasion Eva ko có tiếp viên nam theo như tôi bít
@Moon_Chevalier Chắc rồi bạn, Hãng Adam air mới có tiếp viên nam
màu bị chìm, không nổi bật
Giả bộ chê 1 câu thử xem mai chuyện gì sẽ xảy ra 😁
vhhai_c3
TÍCH CỰC
2 năm
Mặt chưa xinh lắm nhưng nụ cười rất duyên và hồn nhiên. Hành khách vừa nhìn thấy là đã vừa lòng rồi 😄
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
Đồng phục BR đẹp nhưng mình thích xanh nhẹ nhàng của KE hơn 😆
Đẹp
Trang phục EVA nhưng có gắn cờ Việt Nam nhỏ nằm phía trên ngực trái để làm gì vậy em?
@cu_chuoi nói 3 thứ tiếng đúng là hơi bị nể luôn 😃
@Hassler Mình nói thành thạo 2 thứ tiếng , gồm tiếng mẹ đẻ và tiếng phổ thông , ngoài ra tiếng Anh mình đếm được đến 10 nhé !
T - Bag
TÍCH CỰC
2 năm
@chicharito mu Bạn giỏi thế
@wuchengcai bay từ ca về taiwan có hẳn tiếp viên nói tiếng việt nhé. đấy hồi 2019 giờ dịch ở vn suốt
grozar
CAO CẤP
2 năm
Cũng bình thường, nói về trang phục tiếp viên thì có Bamboo khá đẹp.
@grozar bộ này nhìn đẹp à chuyên nghiệp, bộ của Bamboo có nét đẹp nhẹ nhàng và hơi nghịch nghịch 😃
Eva với Adam ngày xưa đâu có đồng phục
Cười ra nước mắt
nathai
TÍCH CỰC
2 năm
@Hieu Nguyen. Đồng phục lá nho mà
cũng đc của ló đấy
Chào bạn Quân cho mình add friend nha!
teobe
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Mình bạn thân vợ Nam, xin add friend luôn nhé.
Cũng chỉ là nhân viên phục vụ phương tiện mà thôi, lơ xe thì dưới mặt đất, còn trên máy bay thì đc nâng cấp với tên gọi tiếp viên hàng không =))
@John Chris Mấy đứa vô văn hóa hay nói kiểu này. 😂
@John Chris Nghề nào thì cũng là nghề, nhưng ý của bạn khi dùng từ "nâng cấp" giống như bao hàm ý nghĩa về sự kiêu ngạo của những tiếp viên hàng không, hay nói về sự tôn sùng mù quáng mà của mọi người. Trong câu văn của bạn có hàm ý giễu cợt chứ không phải một lời bình luận thông thường. Đấy là mình đọc và cảm nhận như vậy. Còn sự tôn trọng dành cho ngành tiếp viên hàng không là ở chỗ các tiếp viên phải học tập rèn luyện và cạnh tranh với tỉ lệ chọi cao để được làm công việc này. Nó là minh chứng cho việc họ đã vượt qua được một bài kiểm tra khó khăn và sở hữu một năng lực làm việc chuyên môn. Trong xã hội người ta có xu hướng ngưỡng mộ những người có năng lực làm những công việc đòi hỏi tiêu chuẩn cao chứ đâu có ai đặt tiếp viên lên bàn thờ để cúng đâu. Cái mọi người muốn bình luận là cách viết của bạn chứ không phải liên quan đến sự tương đồng giữa lơ xe và tiếp viên hàng không.
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@John Chris Thôi im mồm đi cho nó sang. Nói là Tiếp viên hàng không thì bình dân người ta cũng đủ hiểu rồi, bạn đánh giá hơi thấp trình độ dân trí ở Việt Nam nhỉ? Hay bạn nghĩ bạn cao cấp hơn ai mà bày đặt " nói rõ cho người bình dân dễ hiểu"
amanhunt
TÍCH CỰC
2 năm
@John Chris Môi trường online dễ gặp những đối tượng kiểu vậy, bỗ bã, mất lịch sự, xu hướng hạ thấp và tấn công người khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019