Review Trên tay trên chân nhanh MG ZS Thái bản Std

vuhai6
12/3/2021 3:50Phản hồi: 223
Review Trên tay trên chân nhanh MG ZS Thái bản Std
Mình đi Fadil được hơn 1 năm rồi và đã chán cũng như giờ cần 1 chiếc xe to hơn 1 chút để chở hàng, thế nên MG ZS là lựa chọn tiếp theo được nhắm tới. Dưới đây là một vài chia sẻ về lý do sao mình lại chọn xe này và những cảm nhận nhanh sau vài ngày lái xe, còn đánh giá kỹ hơn thì hẹn anh em sau 1 thời gian nữa nhé. Xe được bảo hành 5 năm nên sau 2 năm chắc mình cũng đổi xe khác rồi, đừng hỏi mình nó có bền không 😁

Lý do lớn nhất để chốt luôn em ZS Std Thái này là vì nó rẻ mà đủ đồ chơi mình cần, giá xe 519tr ra giấy ở SG là chưa tới 600tr, một mức giá theo mình là rẻ. Như con fadil bản full của mình xưa ra giấy là 550tr, thì tính ra ZS std này hơn có 50tr thôi mà là phân khúc khác rồi.

Một vài lý do mà khiến mình chốt khá nhanh:
  • Giá rẻ như nói ở trên: xưa cũng ngó bản lux nhưng giá hơn 100tr nữa và có những cái mình không thích như cửa sổ trời, cam 360 nên mình không định mua. May quá MG nó ra bản mới giảm hẳn 100tr lại bỏ mấy cái không cần.
  • Xe thiết kế đẹp: cái này là cảm nhận cá nhân thôi, nhiều người nói nó giống cx5, có người lại bảo giống focus. Thôi giống con nào cũng được, miễn đẹp với vừa mắt là ok.
  • Xe rộng rãi ngồi thoải mái, chở hàng cũng nhiều gấp đôi fadil: mình cần 1 xe rộng hơn để chở đồ nên khá hài lòng với ZS Thái này. Đủ rộng để chở 20 con robot hút bụi rồi thêm vài chiếc lọc không khí nữa.
  • Đèn led trước sau, và khá sáng: cái này tiết kiệm khá tiền vì đỡ phải độ. Xưa đi con eco thì móc mắt cũng hết 8 củ rồi, fadil thì cũng tù mù nhưng chưa có tiền đi móc mắt thì đổi xe luôn.
  • Nội thất ghế da, đủ rộng cho gia đình nhỏ 2 con như mình. Chở vợ và 2 con ở hàng ghế sau, kèm 1 cái carseat mà vợ nói vẫn rộng lắm, thế là ok rồi.
  • Thắng điện tử, auto hold: ai không thích thắng điện tử chứ mình cực kì thích nó, đặc biệt là từ khi có con nhỏ. Mỗi lần kéo thắng tay 1 cái là nó dậy, ồn ào và mỏi tay lắm 😃 auto hold thì ngon, đỡ mỏi chân khi đi đường nhiều đèn đỏ, nhưng ai không quen thì dễ vọt xe, đừng đạp lút cán là được rồi.
  • Apple Carplay có sẵn: cái này là cực quan trọng luôn, mình dùng nhiều nhất là google map và nghe nhạc thôi, nên ghét mấy cái màn android đơ đơ lag lag. Xe mà không có apple carplay thì nhiều khi không ngó tới.
  • Mâm 16inch: nghe thì hơi ngược đời, ai cũng muốn mâm to để nhìn cho đẹp nhưng mình lại thích mâm nhỏ để đi cho êm. Hi vọng tinhte tặng cho bộ lốp mic nữa thì tuyệt vời ông mặt trời.
  • Cảm biến áp suất lốp có sẵn, hiện trên màn hình trung tâm: lại đỡ tốn 1 2 củ 😃
  • 3 chế độ chỉnh tay lái khá hay: điều nhiều trong sg thì mình chỉnh nhẹ nhất còn đi đường trường mình chỉnh qua auto, nhưng vậy 1 ngày lái xe khắp nơi không mệt lắm.

Những cái chưa ưng và gắn thêm trên xe:
  • Giảm 100tr và bỏ mất ghế lái chính điện: cái form người của mình nó không chuẩn, kiểu “chân dài hơn tay” nên không có ghế lái chỉnh điện rất khó chịu, khó canh cho vừa người. Thêm 1 cái nữa là volăng chỉ có chỉnh gật gù mà không thò thụt nên cũng hơi bực chút chỗ này. => mình đã mua thêm option ghế điện trong hãng hết 10tr và cảm thấy thật phí tiền. Ra ngoài nghe bảo làm có 3tr, nhưng nếu bỏ 15tr thì mình có luôn 1 cặp ghế chỉnh điện tài và phụ ngoài ra có cả làm mát ghế, da thì xịn và form thì ngon. Nói chung option này cảm giá rất phí tiền và bị lừa, ngoài việc làm trong hãng cho không ảnh hưởng bảo hành thì không có lý do gì để làm cả.
  • Đèn và gạt nước không tự động: cái này thì quen tắt mở từ hồi dùng fadil rồi nên thôi chấp nhận được.
  • Máy lạnh dù là chỉnh trên màn hình cảm ứng nhưng nó không phải máy lạnh auto, nói chung kiểu máy lạnh này thì khôgn được ngon như tự động trên con fadil cũ của mình. Được cái lạnh cũng chấp nhận được. Ngay sau khi nhận xe là mình đi dán vkool chứ không nóng không chịu nổi.
  • Màn hình phản hồi hơi chậm, đặt hơi thấp. Nói chung trừ việc nó to hơn chứ còn lại thua toàn tập so với màn hình của fadil 😃
  • Gương chiếu hậu không chống chói tự động: xe rẻ nên cũng không đòi hỏi nhiều được. Chỗ này chắc tốn thêm 2tr thay gương hoặc mua cái cam sau rồi gắn màn hình lên đây thì cũng hay hơn.
  • Mua thêm lọc không khí sharp có màng lọc hepa và ion 25000 khử mùi: xe mình chở hàng nên hay có bụi và mùi, cái này là trang bị bắt buộc luôn. Xưa đi fadil nó có sẵn ion nên không tốn tiền vụ này.
  • thảm xe: dùng loại nhựa với lỗ như dưới thấy ok phết. Nguyên bộ thảm trước sau - cốp - ốp lưng ghế hết gần 4tr.
  • Loa theo xe chỉ còn 4 cái, âm thanh nói chung là tệ như chaien hát. Có tiền sẽ đi nâng hệ thống âm thanh tàm tạm, nghe đồn 17 củ kèm km cách âm xe.
Về cảm giác lái, cách âm thì hẹn mai mốt đi lâu lâu em lại kể các bác nghe, nhưng mà đừng mong chờ gì nhiều ở cái xe giá rẻ :D hi vọng trúng được bộ lốp mic thì em làm cảm nhận luôn 😃) Về mức tiêu hao nhiên liệu thì bữa mới đổ full bình tầm 40 lít, chưa đi hết nên chưa biết tiêu hao sao.

Nội thất - ngoại thất - tính năng thì trên youtube có đầy rồi nên mình không muốn nói nhiều nữa. Sẽ cập nhật bài viết tiếp trong quá trình sử dụng và khám phá xe 😃

Xe có sẵn cái "thùng rác" kiêm chỗ để cup hay phết, cái này với mình là khá tiện và cần thiết

Ghế lái chỉnh điện độ sẵn từ trong hãng, nhìn hơi chán. Nếu được làm lại mình sẽ chọn ghế ở bên ngoài có cả làm mát sướng hơn.

Mình thích êm ái ko ồn nên mâm 16" lại ưng, mình sẽ thay lốp lớn hơn và có thể là mic để êm hơn và thử xem có chống ồn tốt hơn không

Xe tàu nên hiểu ý khách hàng phết, đặc biệt là cái cổng usb trang bị trên khu vực này để cắm cam hành trình vào, rất gọn.

Quảng cáo

Đừng chê xe lộn xộn nhé, mình mua để chở hàng nên tranh thủ thôi, thường là sẽ gập ghế xuống nhưng cái hình này để các bạn hình dung hàng ghế 2 nó rộng thế nào. Cửa mở gần 90độ, khoảng để chân thì khá rộng, nói chung riêng khoảng này là ưng.

Cốp sau khá rộng, mình từ fadil up lên nên thấy vầy là hài long, chở được nhiều hơn fadil rất nhiều :D

Đậu cạnh CX5 nên tiện thể chụp 1 tấm

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

honka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Phần đầu nhìn giống chiếc Mazda 3 đời 2017
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vn_soft @vn_soft Sao lại thế bác ơi.
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
@duongnhatvnn So với beizing và zoyte đó b
@honka Con này ra mắt 2016 á bạn, nên chưa biết là ai giống ai nữa 😁
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vn_soft Bác so con này Beijing rồi ah
gkmbinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
600 lăn bánh hả bác, cố tí lấy X7 thì bao la rộng rãi và công nghệ haha 😁
@HVT Ổn, quất đi bác. Chưa thấy lỗi gì.
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Thank bác Hải!
@vuhai6 Đổi xe khác chưa bác ơi?
@hungphan_humg Sắp rồi bác, chưa có tiền thôi
antonior
TÍCH CỰC
3 năm
Con xe với mức giá san bằng tất cả cái vẹo gì cũng có, lại còn bảo hành 5 năm ko giới hạn KM. Vãi nồi
see022
CAO CẤP
3 năm
@antonior Thương hiệu này xem như ngang ngửa vin và Kia. Chỉ là mới quá dân ta còn ngại
@see022 Vin fadil em còn chạy dc hơn năm mà, nên em này nhằm nhò gì 😆
@antonior Thông tin thế thôi. Còn thực hiện bảo hành và chất lượng thì thời gian trả lời. Giờ chẳng khẳng định được gì
Chaebol
TÍCH CỰC
3 năm
con này nhìn ngon mà giá ổn quá 😁, thêm 50tr mà được đi phân khúc khác hẳn
Đánh giá khách quan, không khen xe mình mua, không chê cho chết luôn.
@ppc_hhvn Ở tinhte này thì có 2 ng bác có thể tin cậy bài viết, đó là vụhai6 và sonlazio
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thinhletien sonlazio láo quá lên đường rồi
@khoaguitar Drama thế nào bác? Kể ae nghe chơi
khoaguitar
ĐẠI BÀNG
3 năm
@thinhletien Tui cũng nghe kể 😆
hunkenbkt
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em mới lấy kia seltos. Trước cũng lăn tăn em này với seltos : ))
@phamphong2709 Bác đi đa dụng thì chơi eco đc. Còn nếu đi đường trường thì 2 con sedan kia ok mà bác. Xăng thì không nhớ rõ nhưng loanh quanh tầm 9l vì mình đi hỗn hợp lắm bác ạ
@vicktorbui Mình định mua cũ nhưng thấy giá mấy con trên na ná nhau.
@phamphong2709 Thực ra tùy sở thích của bác nữa. Có điều kiện bác cứ cầm lại chạy thử 1 lúc là biết ngay. Quan trọng là bác mua con xe bác thích như bác chủ topic này ấy, ko đến về sau nhanh chán lắm.
@vicktorbui Ok thanks bác nhiều ạ
hoan_tbd45
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn dáng xe đúng là gây liên tưởng đến CX-5 khá nhiều.
Đợi bài chia sẻ cảm nhận của bạn sau 1 thời gian chạy
Shigenobu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích coi review ông này với ông cuhiep, đúng style có nhiu chơi nhiu, ko kiểu đú đú như mấy thanh niên trẩu còn lại :v
TSoN9
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cứ phải thêm từ “Thái” vào sau làm gì nhỉ
Ai chả biết con này từ phụ tùng thiết kế phát triển sản phẩm của Tàu hết 😆
Roxbenxz
TÍCH CỰC
3 năm
@TSoN9 Chuẩn bác, khác cái xuất xứ, nội tạng như nhau
@TSoN9 Cơ bản là đồ tàu, chắc nói cho sang.
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@Roxbenxz Mình nhớ bản tàu đời cũ rẻ hơn, options kém hơn! Bản mới ko quan tâm nên ko rõ 😁
Daotv
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Cu Cứng @Cu Cứng nhưng lắp ráp ở đâu cũng khác nhau mà 😃
phoipha
TÍCH CỰC
3 năm
Không. khéo lấy theo ông con này. Đang đi EcoSport 2015 mà dạo này máy nóng và bệnh nhiều quá. Tính đổi mà lăn tăn mãi
@phoipha 2015 tới giờ là đủ khấu hao rồi, triển đi bác. Nếu so với eco đời này thì 1 trời 1 vực 😆
phoipha
TÍCH CỰC
3 năm
@vuhai6 Qua tháng Hốt. Đang cân nhắc bản Lux thêm 100tr có đáng không nhỉ, đẩy con EcoSport đi cũng được tầm 300-320Tr. Nên chỉ bù tầm 300 nữa
@phoipha Dư tiền thì chơi thôi bác. Mà em nghe nhiều ng chê cửa sổ trời bị eeee.
@phoipha Của bác số sàn ah, con này lỗi gì nhiều ko bác
Eco đi cũng lành bác ạ. À trừ cái đời 2015 vẫn có lỗi hộp số 😆
đù, có vẻ ngon lành, hơn fadil có 50t mà hơn quá trời luôn.
bishamoon
TÍCH CỰC
3 năm
@Woody_Ngo Lốp xe Michelin
Woody_Ngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bishamoon kaka cứ tưởng ổng nói Microphone hay microwave gì chứ
@Woody_Ngo lốp Microsoft cũng nên 🤣
angel2706
TÍCH CỰC
3 năm
@Woody_Ngo lốp máy bay Mic nhé! 😁
Hãng tàu mà sản xuất ở Thái ah 😁
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@tuyen_kientruc2013 Theo bài là đứng thứ nhất luôn mà! kaka
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vẫn hóng trải nghiệm cảm giác lái và động cơ, khung gầm các kiểu 😁
@cun_nguyen Mấy món này chuyên sâu quá nên ko biết viết sao ấy. Cảm nhận nhanh thì khung gầm khá vững chắn, bo cua tay áo ở đầu cao tốc với tốc độ 60km mà vợ ngồi sau nó ko chửi 😆
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Trong tầm giá vậy thì nghe vậy là ngon quá rồi. Ko thể đòii hỏi gì hơn đc bác nhỉ 😃)
bài học wave tàu 20 năm trước liệu có lặp lại k nhể 😃
@duongnhatvnn Nhớ mãi con CPI tàu xưa nhà mua mãi mới được. Mà nhờ xe tàu nên honda mới ra dòng xe 12tr lại khuấy động thị trường 😁
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuhai6 Nhà e vẫn còn con dream tàu đời đầu đây. Vẫn chạy phe phé
@vuhai6 Honda sợ quá ra con 9,9tr và sau đó lại tăng dần đều
PhúcGHẺ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vqt907 Nhà tau còn 1 dream tàu lifan với 1 dream tàu hongda đây.
Dùng chở phân, gà , cỏ, kéo rơ mooc.
Bung đầu nồi 1 lần vẫn chạy ầm ầm nhá.
Tàu cũng có tàu this tàu that.
Ko có tàu thì những thằng như honda, sony, .... còn lâu chúng nó mới giảm giá.
Không biết là lắp Thái hay nhập từ TQ qua Thái rồi bán về VN.
@tuanhung1433 Ráp Thái
blablakaka
TÍCH CỰC
3 năm
Giá rẻ, xe hình thức có vẻ ổn... chỉ cay duy nhất mỗi điều nó là xe của bọn khốn tung của. Không ngửi nổi hàng trung quốc thật.
duongnhatvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@blablakaka Với tinh thần này bác nên mua xe Nhật.
Trungtom1502
ĐẠI BÀNG
3 năm
Một người dùng thực dụng đây rồi
Cười vui vẻ
xxdeathxx
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xe mới mà cái biển số ko còn mới
@xxdeathxx Biển tạm mà bác.

Xu hướng

Bài mới