Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review TV Sony Bravia X9000F 55inch – Sau 2 năm vẫn bền đẹp và xuất sắc

akb48
1/12/2020 4:57Phản hồi: 104
Review TV Sony Bravia X9000F 55inch – Sau 2 năm vẫn bền đẹp và xuất sắc
Đây là chiếc TV cao cấp nhứt mình dùng từ trước đến nay, sau khi nâng cấp từ Plasma 720p lên 4K HDR .Mọi trải nghiệm trong hai năm nay điều rất rất hài lòng, còn những điểm không hài lòng lắm thì anh em hãy đọc đến cuối bài nhé.

Con TV này mình mua vào tháng 10/2018 khi đấy Sony có chạy khuyến mại là mua TV Bravia cao cấp sẽ được mua kèm Soundbar giá 200K, nhớ không lầm là con CT-290 , tổng cộng cấn trừ hết giá khuyến mại đâu đó tầm 34tr, sau đó cấn tiếp con loa cho thằng bạn 2tr5 nữa thì tính ra em X9000F chỉ 31tr5 mua tại Điện máy Chợ lớn, giá này vào thời điểm đó khá good nếu mua offline.

Bài đánh giá này chủ yếu tập trong vào trải nghiệm người dùng nên sẽ khá thực tế cho anh em nào muốn tham khảo mua TV Sony về phục vụ nhu cầu của mình.Các thông số cấu hình thì mình sẽ căn cứ theo chuyên trang review TV là Rtings.

Thiết kế:

Phần thiết kế của TV mình không thích kiểu chân đứng bè hai bên cho lắm nhưng nhìn tổng thể rất ổn vì viền TV khá mỏng nên cảm giác chơi game, xem phim tràn viền rất sướng.Ai thích treo tường thì càng gọn đẹp hơn nữa.Vì là LED Full-Array nên TV khá dầy so với mấy dòng LED viền nên anh em nào chuộng kiểu dáng mỏng đẹp thì nên chọn OLED, giá cao hơn kha khá.

Sony thiết kế hai bên chân đế có chỗ ẩn dây cáp đi rất gọn đẹp và chắc chắc, không gian có thể chứa tốt 3 cáp HDMI, 1 cáp mạng, 1 optical.

Chất lượng hình ảnh:

Dòng X series 9 có thể nói là dòng TV LED LCD cao cấp đầu bảng của Sony, chỉ thua dòng Z siêu cao cấp nên những trang bị, thông số điều được đẩy lên tối đa.Cụ thể là panel VA cho độ tương phản tuyệt vời là 5725:1 khi bật Local Dimming, off đi thì cũng ở mức trên 5000:1 rất tuyệt vời so với những TV LED dùng panel IPS.Nên khi thưởng thức phim trong đêm hình ảnh sẽ cho màu đen sâu hơn, ấn tượng hơn còn nếu đặt phòng khách vào ban ngày thì lợi điểm này sẽ ít phát huy tác dụng.Ngoài ra còn các thông số quan trọng khác, phù hợp với từng nội dung chúng ta xem, mình sẽ đánh giá riêng từng mảng để anh em dể hình dung:

+Gaming:
Đây là lý do chính và ưu tiên hàng đầu để mình chọn mua TV , về mảng này thì X9000F phục vụ mình tối đa hệ máy từ Nintendo Wii, PS3 cho đến PS4 Pro và tương lai là PS5 .Với game Wii thì mình cực kỳ ấn tượng với khả năng upscale từ độ phân giải gốc 480p lên 4K của nó, khi bật tính năng Reality Creation lên tối đa 100/100 hình ảnh sẽ nổi khối rõ ràng hơn và text hiển thị cũng sắc nét dể nhìn hơn, đây là lúc con chip X1 Xtreme thể hiện tối đa khả năng của mình.

Chơi game PS3 hình ảnh thể hiện cũng ngon không kém, 1080p hiển thị trên nền 4K rất tốt nhưng khi chơi anh em nên tắt hoặc để auto tính năng Reality Creation để hình ảnh sẽ được tự nhiên hơn.Về phần PS4 Pro, cũng là hệ máy mình chơi nhiều nhứt hình ảnh 4K lên HDR không có gì để chê.Các game đồ họa đẹp có hỗ trợ HDR như Uncharted 4, The Last of Us, COD Mordern Warfare, Shadow Colossus điều cho màu sắc và độ sáng tuyệt vời.Nhưng anh em để ý thì hai phần góc khá nhỏ hai bên TV độ sáng sẽ không điều so với tổng thể nên khi hiển thị khung ảnh sáng như bầu trời thì 2 phần đó sẽ tối hơn bình thường, cái này ai tinh mắt mới nhận ra.

TV sẽ tự nhận diện được nguồn đầu vào đâu là máy game, đâu là đầu media box sẽ auto chỉnh thiết lập hình ảnh cho phù hợp.Khi cắm máy PS4 vào thì nó sẽ tự chuyển sang Game Mode và Input Lag sẽ thấp nhất nhưng thông số này trên X9000F chỉ ở mức Good nghĩa là chơi Single Player , Multiplayer giải trí thì ok chứ cần độ phản hồi nhanh kiểu Esport tầm dưới 10ms thì nó chưa ngon bằng PC hay các dòng OLED của Sony, LG.

Quảng cáo

+Phim ảnh:
Nguồn phim chủ yếu mình xem qua 2 app đó là Kodi với phim điện ảnh mới ra, Netflix với phim bộ và phim cũ.Đây là lúc em nó bung hết sức mạnh HDR vì hiện tại chỉ có Netflix là app hỗ trợ chuẩn Dolby Vision ngon nhất, khi xem những phim như Thiết quyền Iron Fist hay các phim độc quyền Netflix thì độ sáng đẩy lên tối đa nên nhìn cảnh vật, ánh sáng đèn đường hay mặt trời nhìn rất tự nhiên.X9000F bản 55inch có độ sáng đỉnh lên đến 988 nits gần 1000 nits.Về mảng phim ảnh thì em nó thể hiện ngon lành nhất so với xem truyền hình và Gaming nhưng anh em nào đầu tư một đầu Dune 4K xịn nữa thì càng tuyệt vời vì cấu hình cũng như chip giải mã âm thanh, hình ảnh trên TV sẽ không ngon bằng một hay Bluray Player hay Android Box chuyên dụng được.

Một khuyết điểm khi coi phim HDR có phụ đề với khung hình 21:9 kèm Local Dimming Tối đa thì sẽ xuất hiện hiện tượng blooming quầng sáng quanh phụ đề khá rõ, rất dể bị phân tâm ở những cảnh tối nên tốt nhất là nên tắt phụ đề hoặc local dimming để xem thoải mái hơn.

+Xem Truyền hình
Khá ít, chủ yếu coi FPT Play các kênh miễn phí, HD lên khá ổn, còn SD thì miễn bàn hình ảnh hiển thị cho có, độ chi tiết hầu như không thấy gì.

Loa/Âm thanh:
Loa thiết kế kiểu úp ngược nên âm thanh ko đi trực tiếp đến tai người xem, mình khá ghét kiểu thiết kế này nhưng đây là cách để giả lập âm thanh vòm hiệu quả nhất.Bù lại thì chất lượng âm thanh khá tốt, dùng để xem youtube, xem phim ở mức chấp nhận được, không quá tệ như mấy mẫu tầm trung, giá rẻ âm.Vì đa phần mình chỉ nghe qua soundbar hoặc dàn âm thanh.

Quảng cáo

Smart TV:
Đây là một điểm trừ, Android TV độ tùy biến cao, có thể chơi game giả lập thoải mái cũng như cài được nhiều app ngoài vào nhưng Sony đã trang bị cho X9000F bộ xử lý Mediatek khá yếu.Chỉ đủ sức phục vụ những video 4k thông thường.Khi play 4K60 HDR trên Youtube thì hình ảnh thường xuyên giật lag.Nên anh em nào có nhu cầu cao thì nên sắm một em Xiaomi 4K sẽ giải quyết được vấn đề này.

Remote sau 2 năm chữ mờ đi chút ít, cảm giác bấm vẫn ổn nhưng mình thích kiểu smart remote nhỏ gọn hơn vì xem TV khá ít.

Kết luận: X9000F vẫn là một chiếc TV lý tưởng cho những ai muốn tìm một chiếc TV 2nd giá rẻ trên các chợ điện tử online để thưởng thức chất lượng hình ảnh cao cấp với giá phải chăng.Tuy nhiên với anh em đam mê game thủ thì X9000H có vẻ là lựa chọn hợp lý hơn dù về chất lượng hình ảnh tổng thể nó không bằng vì độ sáng thấp hơn, vẫn chưa được cập nhật HDMI 2.1 full spec đầy đủ.

Ưu :
+Màu sắc tuyệt vời, độ sáng cao hiển thị HDR xuất sắc
+Thiết kế viền mỏng hiện đại
+Độ tương phản cao, chuyển động hình ảnh hoàn hảo

Khuyết:
+Smart TV không mượt, cấu hình còn yếu
+Góc nhìn hẹp hơn IPS và OLED
+Remote kèm theo không xịn lắm

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

104 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bán k lại samsung r ak 😆))
luxubu11
ĐẠI BÀNG
3 năm
@darkmaster1 Samsung chưa nói đến chất lượng thì thiết kế độ hoàn thiện các dòng cao cấp hay tầm trung thấy bắt mắt gê á
@luxubu11 2 bạn đang nói gì ạ, cho mọi người hiểu với
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@Lý Thanh Ngô thì ý là Samsung thiết kế bắt mắt - thiết kế đẹp đó, đơn giản mà ta
@HVT Okok
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tivi sau 2 năm khen bền với đẹp thì thôi chẳng biết nói gì.
Thêm cái quả bàn phím vừa xấu vừa khó dùng nhất trong các hãng.
@Hồ Đăng Khoa Ko biết là chụp ở nhà hay của người ta, nhưng mà xài tới dòng này mà nói remote của Sony kém thì chả biết nói gì. Chắc tiện lợi quá nên khó dùng. 😃 Nhìn phím rối mắt, đọc hướng dẫn rồi nhớ trong đầu mới gọi là tiện lợi.
https://www.sony.com.vn/electronics/support/articles/00127005
@Hieu Tran DakLak Đấy thấy không =)) , thằng cháu nó vấn cố gào chứ nó không chấp nhận là tivi sony rất là bình thường đến tầm thường =)) . Ai cũng dễ dàng sở hữu được , thôi em ở đó tự thẩm đi chứ anh không muốn trở thành đối tượng để em seed chạy kpi đâu =))
@blakcat9x Thật =)) , mà thôi đừng cãi với em nó . Cuối năm chạy kpi cho bên sony nên cứt thúi cỡ nào nó cũng bảo thơm à =))
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hieu Tran DakLak Để set dc cái tìm kiếm bằng giọng nói của remote cũng phải mò chết cmn mệt mới dc. Chứ đéo phải mua về mà bấm dc luôn đâu. Có lần t phải gọi trung tâm hỗ trợ cả tiếng để reset cái remote mới dùng dc
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
Sau 5 năm còn như mới nữa là =))
Trước 24 tháng...1 ngày vẫn chưa biết có bền hay không nhé =]]
chenyoung
TÍCH CỰC
3 năm
@Rich Leon chuẩn luôn. Nhà tui bán SONY ít mà hỏng nhiều nhất 😆
Thôi 65CX đi.
Âm thanh đến tay người xem???
halo222
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cho mình hỏi cái nhà mình cũng xài em này mà để một thời gian không bật nó rơi vào chế độ sleep. Sau đó mở bằng remote mãi không lên, phải rút điện cắm lại bật mới lên, cái này khắc phục bằng cách nào được mn nhỉ?
akb48
TÍCH CỰC
3 năm
@halo222 Bạn thử hard reset tv lại chế độ xuất xưởng xem sao
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@halo222 nhà ông anh có cái Sony LCD cũng bị y hệt, lâu lâu phải rút điện xả cho nó phát thì mới được, mà nó bị từ lúc mới mua lận
macarong35
ĐẠI BÀNG
3 năm
Sony giờ hỏng miết, nhà có cái 40inch mà thay nguồn 2 lần. Đèn nó cứ nháy mấy lần không lên, có khi lên thì được một hồi là tắt ngủm
Màu sắc của sony vẫn đẹp và thật mắt hơn cả
nforce
TÍCH CỰC
3 năm
@Kiên.cp Lên rtings xem review màn mình muốn mua, chấp SS, LG hay Sony trên đấy đều có hướng dẫn settings để có cái màn đẹp nhất.
Sony luôn đẹp nhất. Từ led cho đến oled. Tuy đặt mua tấm nền của LG nhưng xử lý hình ảnh đẹp hơn, chi tiết cao hơn. Các cụ nói cấm có sai "lét như soli"
@trần tiến GV còn câu nữa "Đắt như Soli"
@trần tiến GV h trong số hãng tv, chẳng còn ai để lựa chọn, bảnh nhất vẫn là Soli.
@trần tiến GV và nó cũng luôn đắt nhất luôn. Cùng giá tiền có thể mua 1 chiếc full smart 4K 55" của LG, SS nhưng chưa chắc đã đủ để mua 1 chiếc Android TV 4K 49" của Sony dòng thấp nhất.
Chiếc của mình như sht nhé:
- remote phải dí đúng và gần vào mặt tv nó mới lúc được lúc không. (Chả bù cho cái LG phải cất remote vì hay vô tình chạm vào là nó nhảy lung tung vì quá nhạy).
- chỉnh cài đặt và bấm vào cài đặt là cực hình vì giao diện vừa ngu vừa lag
- cái này quan trọng nhất: đúng hết 2 năm BH màn hình lăn ra ngủm.
Phí thay màn: 17 chai. Bảo hành 6 tháng. Hết sáu tháng xui xui nó ngủm thì khóc không thành tiếng. Thôi đành bán cho tiệm 1 triệu.

Nhân viên tiệm bảo con này hay lắm, bên e cũng gặp chết màn rất nhiều, mà cứ vừa hơn 2 năm là chết!!!!!

Qua con Oled LG nó sướng chi lại: từ màn tới remote.
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chất lượng hình ảnh sony ko vde gì, nhưng smart mà chip cùi quá
AE hay chê samsung nhưng thấy tizen của nó mượt hơn android tv ngay cả mấy con giá rẻ, nhu cầu cơ bản youtube, netflix thôi
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@c0mmand0 nếu dư dả thì b xem dòng CX 65" 77" của LG, vẫn có smart và chất lượng hình ảnh đẹp song song. Chứ bh xu hướng làm tv smart rồi ko có cũng hơi khó, nếu rẻ hơn thì các dòng bình dân hơn có kích thước lớn thôi
cuongphamm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@causelove94 mình dùng X9000E cg gần 3 năm rồi mà, cơ bản thì vẫn ngon yên tâm đi b
@c0mmand0 Căn bản là ở cái tầm giá đó, thêm hay bớt smart nó chỉ chênh nhau 1 củ thôi thì ko đáng để mà bỏ smart đi
@cuongphamm Tv bự mà logo lg, samsung nó ko đã 😆
dongbinh324
ĐẠI BÀNG
3 năm
thiệt e vẫn khoái hình ảnh hiển thị của sony, nhìn chân thật hơn hẳn bác ạ.
truongnn712
ĐẠI BÀNG
3 năm
sony chuẩn mà. có ý định lên luôn con X90H để chơi game k bác?
nói gì nói chứ vẫn mê sony, nhà em thời ông bà ba mẹ đến nay vẫn trung thành với sony.
HVT
TÍCH CỰC
3 năm
@hoainguyen111 Mình thấy rất nhiều người VN mình mua sony là do thói quen, mà chắc cũng có thể lâu đời rồi nên nó thành nét văn hóa vậy, và văn hóa thì sẽ xem nó như là 1 tiêu chuẩn mà các hãng khác sẽ ko bao giờ bằng, giống như xe máy thì cứ Honda làm tới vậy thôi....vậy nên nhiều người ko thấy được chất lượng nó đi xuống
@hoainguyen111 nhà em cũng vậy, từ 2013 toàn mua Sony nhưng toàn là dòng Internet TV cho rẻ, dùng đều rất bền. Dịp Tết vừa làm 1 em Android, hy vọng nó cũng bền như mấy em kia
dongbinh324
ĐẠI BÀNG
3 năm
tivi sony dùng 6 năm còn như mới =))))
dota11
ĐẠI BÀNG
3 năm
ai nói bảo dùng samsung ngon chứ em chọn sony là ăn chắc mặc bền
khailh
ĐẠI BÀNG
3 năm
chất lượng hình ảnh thì làm gì có bác nào qua được sony, chục năm vẫn xem tốt
truongnn712
ĐẠI BÀNG
3 năm
con 49x9000f giờ còn 14 củ cũng ổn phết các bác nhỉ, hình ảnh chân thật mà âm thanh khì khỏi bàn 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019