Review và lí do mua laptop Lenovo IdeaPad Gaming 3

chuthoong610
19/8/2023 1:29Phản hồi: 2
Review và lí do mua laptop Lenovo IdeaPad Gaming 3
1 . Giới thiệu:
Lenovo Ideapad Gaming 3 ra mắt vào tháng 04 năm 2021
Cấu hình:
Màn hình 15.6 inch, Full HD, tấm nền IPS LCD, tần số quét 120 Hz.
  • CPU: Intel Core i5-10300H Comet Lake.
  • RAM: DDR4 8 GB 2 khe (có thể nâng cấp lên 16 GB).
  • Bộ nhớ trong: SSD 512 GB M.2 PCIe, hỗ trợ khe cắm HDD SATA.
  • Card đồ họa rời: NVIDIA GeForce GTX 1650Ti 4 GB.
    - Mình mua được máy này với giá 14.000.000, vào thời điểm mua lại máy còn bảo hành 10 tháng, từ 1 người anh em trong hội nhóm IT tại khu vực mình sinh sống 😁 do khách của anh ấy gửi bán hộ.
    2. Lý do mua máy:
    Mình là người làm IT Support, không phải kiểu chuyên nghành lập trình hay làm source gì ghê ghớm, chỉ làm nhân viên IT cho các công ty :D
    Thật ra lí do mình mua máy là vì muốn…chơi game khi đang thời điểm dịch bệnh Covid, không đi đâu được. Thường thì mình ít chơi game, có chơi thì chỉ chơi trên điện thoại vài game cho biết thôi. Lúc đó mình đang chơi game Pes2021 mobile, mua máy tính về tải giả lập và cày GP ingame và nghe nói game Diablo Immortal sau này có ra phiên bản cho PC nên mình mới mua máy, và 1 phần giá hời (khách bán lỗ :D)

Trước đó mình xài 1 con Dell XPS cho nhỏ gọn mang đi support dễ, nhưng XPS không có cổng LAN phải xài qua Hub, đôi khi mình cần test phải qua dây LAN nên khi thấy con em Lenovo này thì xúc liền không phân vân.
Nhu cầu mình cũng chỉ đến đó nên mua mặc dù luôn theo dõi tin tức thông tin các laptop xịn xò mạnh mẽ ra mỗi ngày, dù rằng rất thèm nhỏ dãi nhưng sau cùng cũng chốt lại 1 câu “đủ nhu cầu rồi!”
Ngoài ra mình cũng dùng máy để làm vài video ngắn bằng Premierer, có vọc vạch chút Photoshop.
3. Hiệu quả:
Do mình đã suy nghĩ kĩ về nhu cầu của mình và máy nên chiếc máy này dù không phải là máy mạnh nhất thời điểm đó (dù mình dư khả năng mua các máy mạnh hơn), nhưng với nhu cầu cá nhân thì máy đã đáo ứng hoàn toàn 100% nhu cầu.
4. Lời khuyên cho anh em:
Mình chỉ khuyên 1 câu duy nhất: “Hãy mua máy đúng với nhu cầu của anh em!”
Và cái nhu cầu mình nói ở đây là công việc của anh em, còn về phần game giải trí cao thì hãy suy nghĩ về 1 hướng khác (ráp máy dàn,…). Người dùng thông minh là người làm ra tiền qua cái laptop của mình :D
Với những anh em nào làm công việc như mình, hay bạn nào là sinh viên thì con máy Lenovo Ideapad Gaming 3 là lựa chọn tốt nếu tìm được con máy cũ giá hời và còn mới.
5. Ý kiến khác:
Anh em lưu ý con này pin không phải là trâu nhé, sau hơn 2 năm mình sự dụng thì pin đã bị chai, tụt khá nhanh.
Nếu máy sử dụng tại chỗ nhiều, không di chuyển nhiều thì vẫn thoải mái.

Xin cảm ơn anh em đã đọc bài review! ^^

Quảng cáo

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

pin còn 70% không bạn?
@abc_8989 còn khoảng 75%

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM