Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review về con Bphone 3 sau gần 2 năm sử dụng (1 năm 10 tháng)

QuangTienHD
4/9/2020 2:44Phản hồi: 28
Review về con Bphone 3 sau gần 2 năm sử dụng (1 năm 10 tháng)
Nay rảnh ngồi review về con đt Bphone 3 sau gần 2 năm sử dụng (1 năm 10 tháng). E chia ra 3 mục lớn gồm thiết kế, hiệu năng+phần mềm, chế độ hỗ trợ bảo hành cho mọi người dễ đọc

1. Thiết kế:
Hồi mới ra mắt đâu đó vào tháng 10/2018, thiết kế sử dụng 2 mặt kính, viền nhôm rất là sang, đẹp và bóng bẩy. Mặt lưng bằng kính nên bám vân tay rất nhiều nên mình luôn đeo ốp cho em nó cộng với việc máy cầm cảm giác mỏng mỏng, sợ bị rơi rớt lắm nên đeo cho an toàn Ốp bán chính hãng thì giá 300k/cái khá chua, còn mua ngoài có người bán nhưng chất lượng tệ lắm, 150k/cái thôi, đeo vào tầm vài tuần phải tháo ra.

2. Hiệu năng, phần mềm:
Con máy xài chip rồng 636, ram 3gb, rom 32gb. Vì là tầm trung nên không đòi hỏi gì nhiều, xài lâu lâu nó bị đơ máy, lag giật các kiểu. Nhớ nhất là lúc đấy đang ngồi chơi net, có người gọi tới mà không kéo thanh gọi được, bị đơ cảm ứng không làm được gì 🤣 nhiều lần chứ ko phải một. Lỗi vặt thì vô số kể, khi được hỏi hỗ trợ thì câu trả lời từ hỗ trợ kỹ thuật là "Anh vào xoá dữ liệu của app". Chỉ dám chơi game nhẹ thôi chứ bắn PUGB mobile rất ức chế, lâu nó giật cho phát thì chả biết người giết là ai. Khi nghe quảng cáo là camera AI chất lượng lắm, đến khi cầm máy lên chụp thì màu nhợt nhạt, vỡ tùm lum không như mong đợi. Vậy mà trong group Bphone fans toàn thánh nói chụp bằng đt bphone mà như máy ảnh cơ chuyên nghiệp ấy
p.s: có lẽ trình chụp ảnh mình gà 🐥
Sau 1 năm rưỡi ra mắt thì Bkav có bản update lớn, update lên Android 9 nên giao diện xài đã mượt hơn hồi trước. Thời lượng pin khá tốt, khi mới mua xài 2 ngày sạc 1 lần. Còn bây giờ là 1 ngày rưỡi. Mức độ chai pin theo em đoán là tầm 90% thôi. Cáp sạc đi kèm là 10w nên sạc tầm 1 tiếng 30 phút là đầy.

3. Chế độ hỗ trợ, bảo hành
Vì là máy không bán qua các đại lý bán lẻ đt như ĐMX hay FPTshop nên khi bảo hành phải gửi máy ra ngoài Trung tâm ở Hà Nội để sửa nếu lỗi phần cứng. Trước mình bị hư cái mô-dun rung, phải gửi ra ngoài đó, thời gian khoảng 1 tuần là mình lại được máy để sử dụng (Mình ở Huế), chi phí sửa chữa free.
Còn khi bị lỗi phần mềm, lỗi vặt thì nhắn tin cho Page hỗ trợ kỹ thuật Bphone, chờ rep thì cũng lâu. Còn ai mà dám đăng lỗi lên group Bphone fans thì đó là nước đi mạo hiểm, nhẹ thì được quản trị ib hỏi thăm vấn đề lỗi và xoá bài, nặng thì bị kích luôn khỏi group 😥
Cộng đồng Bphone ở trong group đó kiểu toàn nâng bi lẫn nhau là chính, đăng bài khen là auto được duyệt, còn đăng bài lên thì như trên mình nói.

Chốt

+ Ưu điểm:
  • Thiết kế đẹp, sang
  • Sau khi cập nhật máy đã mượt hơn nhiều
  • Pin vẫn xài tốt sau gần 2 năm sử dụng
  • Hỗ trợ bảo hành có lẽ sẽ tốt nếu ở gần
+ Nhược điểm:
  • Máy thi thoảng vẫn bị đứng máy, lag. Cắm sạc vào thì có chế độ tự khởi động máy sau 10s.
  • Camera không ổn lắm
  • Cấu hình thấp so với những máy cùng phần phúc thời đó
  • Trong hộp máy có kèm tai nghe và cáp chuyển từ USB-C sang cổng 3.5mm nhưng bị lỗi tiếng rè rè nên chả xài bao giờ, vứt đó tới giờ.
  • Giá không phù hợp với đa số người dùng
  • Cộng đồng Bphone không xử lý các vấn đề minh bạch cho lắm.

Nghe Bkav bảo máy bán nhiều lắm nhưng vì e chưa thấy ai xài nên mua 1 cái dùng để thấy tận mắt. Và cái bphone em đang xài là cái đầu tiên và cuối cùng em thấy 🐔 Hồi đó vì lỡ tham gia group Bphone bị đầu độc, tiêm nhiễm nên mua dùng. 🤢

Nguồn: VOZ.VN
28 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đánh giá chi tiết, đúng trọng tâm 😁
@lexcuong Theo @Lạc Việt thì bạn này là anti đấy nhá
Có ng gọi đến là auto treo máy. Lỗi này kinh điển rồi. 😂
Thôi, của đi thay người
Bạn có hối hận khi lầm lỡ sử dụng Phế phone ko ?
bác chốt giùm em 1 câu là có hối hận chưa thôi :v nhược mà còn kinh khủng hơn ưu là chết rồi
Bphone sản xuất điện thoại hình như để trêu mấy thằng ăn trộm là chính
"Nghe Bkav bảo máy bán nhiều lắm nhưng vì e chưa thấy ai xài nên mua 1 cái dùng để thấy tận mắt. Và cái bphone em đang xài là cái đầu tiên và cuối cùng em thấy"
Câu chốt này ai cũng biết, chỉ có mồm bkav lúc nào cũng la làng lên "cháy ... áy hàng". Kkk
@Lehungvifah cháy hết kho hàng chờ bảo hiểm đền tiền là một hình thức kinh doanh mới hả? chứ chung quanh có thấy đứa nào dùng đâu
Chúc mừng bạn, quay đầu là bờ, tuy bạn không còn thuộc thành phần "Tinh hoa" do BKAV giáo chủ phong tặng nhưng bạn rất may mắn trở thành 1 người bình thường của Nước Việt.
Cái giá bạn trả cho B3 cũng ko quá lớn để nhận thấy rõ bản chất của 1 nhóm người "Tinh hoa" của Xã Hội
độc cô cầu bomfon, tác giả một mình một bomfon. Tội cho cái bị dụ khi
Bphone fan club đúng như bạn ấy nói. Hồi trước mình phát hiện lỗi trên website bkav mình đăng lên group ấy, thấy có người chê được 2 câu là ngay lập tức bị khóa bình luận luôn, rồi admin group đó reply riêng mình một dòng mình không thèm trả lời. Rồi mình out luôn tới giờ, không biết số phận bài viết ra sao.
shmily2f
TÍCH CỰC
4 năm
"2 ngày sạc 1 lần, sau gần 2 năm thì 1 ngày rưỡi" !!? Pin 3000 thực sự thần thánh thế sao? Chắc chỉ là máy phụ gắn sim nghe gọi, check fb 😃
Nhìn cái máy deo muốn sài rồi, vừa thô vừa xấu vừa rẻ tiền, cầm ra đường người ta đánh giá chết
befan ngoài công dụng bợ đỡ cho nổ còn có chức năng "tiêm nhiễm" KH , thật quá tự hào @Lạc Việt 2020
Tự hào thật. Nhưng nhược điểm như đề cập chỉ xuất hiện hạn chế ở 1 số rất nhỏ Bphone. Không loại trừ do cài nhiều ứng dụng ngoài gây xung đột, bỏ qua cảnh báo của Bkav.
@Lạc Việt 2020 Người dùng thì sai hết chỉ đám cò BKAV và NV của nó xài mới ko dám nói và khóc
@Lạc Việt 2020 Thế sao các hãng khác cài thì dell xung đột mà bệnh phone thì lại xung đột ? đúng là rác.
@Lạc Việt 2020 Cài từ Play Store cũng không chắc đã đc
@Lạc Việt 2020 "hạn chế rất nhỏ"
ko lẽ cái mà không nghe máy đc khi có người gọi đến là nhỏ à
Tien.Pham138
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy ảnh Bphone lúc đầu chụp màu khá nhạt, phải dùng app để kéo thêm tùy gu mỗi người.

Còn cái cáp chuyển Type C sang 3.5 thì máy mình cũng bị rè. Mình mới mua cái cáp chuyển khác trên tiki xài vô tư nha bạn.
@Tien.Pham138 Máy ảnh của BPhone thì khỏi nói rồi, tệ hơn cả chữ tệ
Tien.Pham138
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đại_Ca_Quẳng Không tệ đâu bạn, sau mấy lần cập nhật BOS thì giờ nước màu ảnh đã cải thiện nhiều rồi.
Đúng là bài học đắt giá cho một sự trải nghiệm chẳng đâu vào đâu lẽ ra với số tiền đó có thể mua đc 1 cái SMP xịn xò thì lại rước nguyên 1 đống lỗi. Qúa chát và quá đắng cho cuộc tình. Đúng là bọn bê ca ve chỉ giỏi đi lừa người tiêu dùng mà thôi
Fsr.sky7
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thương người dân việt nam mình chúng nó cứ lấy lòng tin của người việt để lừa đảo người việt nghĩ chán. 😢 còn những cái hãng đt ntn người việt bao giờ mới hết khổ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019