Review Vespa Px 125E

doMINo
23/6/2021 12:18Phản hồi: 56
Review Vespa Px 125E
Đây là review về Vespa Px 125E của mình. Mình mua nó với giá Dưới 10tr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Vespa Px 125E

Xe được sản xuất vào năm 1981 (tra trên www.scooterhelp.com), được mua lại từ bố của người bạn đem từ Đức về. Không biết trải qua bao nhiêu năm qua chủ xe có sửa chữa gì không (sơn thì có sơn lại rồi), nhưng kể từ khi mình mua về thì chẳng sửa gì, đến nay cũng gần 10 năm rồi.

Kỉ niệm khi mua về là xe xẹp lốp, lúc đó cong mình đẩy ra đầu ngõ bơm bánh xe hụt hơi. Lúc đem về do chủ cũ không chạy lâu nên xăng cạn, máy không nổ. Ba mình ngồi trên Vespa, mình ngồi xe gắn máy khác đẩy về nhà. Nhà mình khúc Nguyễn Văn Cừ, gần đó có mấy tiệm sửa Vespa thế là nhờ họ kiểm tra. Sau khi mở bình xăng thì có mấy con chuột con trong đó, thế là ông sửa xe quăng đồ đi đánh đề 😁

Thiết kế, ngoại hình

Về thiết kế thì mình nghĩ PX là 1 thiết kế bền vững nhất cho tới thời điểm này. Đời 2017 và con xe mình đang chạy ngoài những thay đổi về chóa đèn, lỗ mũi hay la zăng, động cơ bảo vệ môi trường hơn, phần còn lại thì không thay đổi nhiều. Thậm chí có thể mua đồ 2017 để gắn vào con 1981 của mình để nâng cấp mà chẳng cần mod gì.

Bên dưới cốp trái là 1 banh xe sơ cua, nói thật xe này mà bể bánh, thề là anh chị em mệt mỏi với nó luôn, nhưng nhờ bánh sơ cua thì cuộc sống dễ dàng hơn.

1 chiếc cốp nhỏ vừa đủ để 1 cái nón kết, 1 chai nước, kính mát, khẩu trang, vài cuốn sách, áo mưa, đồ nghề,.. nói chung là vừa đủ cho 1 cuộc dạo phố mà không cần lỉnh kỉnh tay xách nách mang.

Bộ phuộc trước được thiết kế dựa theo giảm xóc máy bay nên 1 bên bánh xe nhìn thực sự hấp dẫn.

Xe 2 thì nhưng được sử dụng công nghệ pha nhớt tự động nên khi đi trong thành phố khá thoải mái vì không sợ pha nhớt quá tay khói xì nhiều quá. Cũng không cần nhớ công thức, thành phần tỉ lệ, cứ ủn vô cây xăng hét đầy bình (bình 8l). Khá nhiều lần anh em đổ xăng kêu đổ nhớt vào đi anh, nhưng mình vẫn tự tin nhờ các anh đổ xăng thoải mái đi vì xe pha nhớt tự động.

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Động cơ xe mình so với xe PX thị trường thì hơi yếu, do có 125/150 thôi. Khi đi 1 mình mình cảm thấy khá ổn, khi chở 2 thì hơi mệt 1 tí, nhưng mình nghĩ nó vẫn ok, vì Vespa cũng không phải là 1 con xe tốc độ, đua bơi.

Quảng cáo

Ở những dải ga đầu thì xe không mướt lắm, nhưng từ 60 trở lên thì thực sự xứng danh là 1 sa lông bay. Mọi thứ êm ái, rõ ràng cảm nhận là nó đang bay mọi người ạ.

Giờ mình cũng gần 40 nên không còn nghĩ đến chuyện bay bổng nữa, mình thích đi chậm hơn.

Về nhiên liệu thì mình chẳng bao giờ nghĩ tới chuyện đo, mặc dù mình cũng nhận ra là nó khá hao xăng. Xe mình thậm chí cũng chẳng có báo xăng, mình cứ phải mở yên ra kiểm tra liên tục. Cũng khá vui mọi người ạ.

Điểm thích nhất

Sở hữu trong tay 1 kỉ niệm đẹp.

Quảng cáo

Mình từng nghe tới chữ Vespa khi còn rất nhỏ, tận mắt chứng kiến 1 chiếc xe tã lắm :D mà phóng như bay trên đường kèm theo làn khói trắng.

Kể từ đó mình thích và mình nghĩ mình sẽ sở hữu 1 chiếc Vespa cổ.

Và sau bao nhiêu lần thử xe, kiếm xe, mình quyết định PX sẽ là chiếc xe để mình lưu giữ những kỉ niệm.

Điều cần cải thiện

Những điểm mình nghĩ xe có thể cải thiện được là:

1. Làm sao cho xe bớt khói lại, để đỡ khổ mọi người xung quanh vào giờ tan tầm, mọi người cũng đỡ ác cảm với xe 2 thì hơn.
2. Hiện tại xe mình hơi đảo, và rung lắc, mặc dù đi nhiều tiệm rồi mà vẫn cảm thấy chưa ngon, chưa buông tay lái được :D và cũng làm cho kính chiếu hậu rung như s3xtoi vậy :p
3. Tương lai có thể mình nghĩ đến chuyện thay vỏ không ruột để an toàn hơn.

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé.

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhà e cũng có 1 chiếc 😁. Bị mê cái tiếng 2 thì.
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietnguyenhhh màu đẹp ghê bác!
bmw_m3vn
TÍCH CỰC
3 năm
Tân trang lại thì ngon phải biết, mê bét pa.
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bmw_m3vn giờ anh em tút PX toàn đồ xịn, đẹp lắm
trungluna
ĐẠI BÀNG
3 năm
chiếc xe đầu đời của e là chiếc vespa cổ, mình chọn nó vì thích kiểu dáng và tiếng nổ, mình chạy nó hằng ngày đi làm đi chơi, công tác xa cũng đi và rất thích, nhưng vì xe cổ máy cũ quá rồi, mà lúc mua mình chưa có kinh nghiệm chọn xe, thế là phải chia tay e nó sau hơn 1 năm. Nếu có điều kiện sẽ chơi lại làm xe đi cafe, hóng gió. Chạy xe này vui lắm
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@trungluna con xe đầu của mình là Vespa mini, sau bị nó chơi qúa mà lúc đó SV chưa có nhiều điều kiện nên đẩy đi, từ khi qua PX thấy mọi thứ nhẹ nhàng ghê :p
Bác cho em hỏi có chuột trong xe thì đánh con bao nhiêu đấy ạ, em theo Đức nên đang thấy hơi choáng nhẹ 😔
Im lặng đi
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Chú Thợ Nện hehe mình ko rành bác ơi, bác google thử 😁
tdk18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Chú Thợ Nện 15-55-95 hồi học cấp 3 có đánh con chuột nên mình còn nhớ 🤣
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tdk18 có phân biệt chuột con chuột lớn ko bác 😆
tdk18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@doMINo Có bác ưi, 15 con nhỏ, 55 con vừa 95 con bự kkk
Dòng xe cổ này muốn chơi phải có đam mê và kiến thức về xe chứ ko nó hỏng vặt nhiều phiền phức lắm.
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tweener Lob dân vespa có 1 câu thế này khi xe hư: thứ 1 là tại bugi, thứ 2 là tại cái gì đó bên trong. Mình thấy cũng khá đúng, mình hư xe 3 lần trong 10 năm:
1. đứt dây số, chuyện bình thường thôi, mình đã chuyển qua thay dây số, dây côn định kì
2. kẹt zic lơ, cái này đơn giản mình đã biết sửa
3. cuối cùng là bugi chết.
Ngoài ra chả thấy bịnh gì 😁
vn_soft
CAO CẤP
3 năm
xe này mà b chạy được 60km/h là dũng cảm đấy.
niknAmu
TÍCH CỰC
3 năm
@vn_soft Mình từng thấy lambretta kéo lên 90 ấy chứ. Mình chạy sh cũg phải kéo ga kha khá mới đuổi kịp
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vn_soft các bác chơi vespa kéo 120 130 ko nhé 😁
canhtran92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@doMINo trước có ông nước ngoài gác cục 400cc lên con vespa =))
dontask123
TÍCH CỰC
3 năm
Bạn chụp ảnh đẹp quá bạn ơi.
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dontask123 cám ơn bác nhiều, dùng app vscocam chỉnh là đẹp à bác
niknAmu
TÍCH CỰC
3 năm
Vespa px150 đời mới động cơ 4 thì nên cái chất vespa k như px150 đời này 😀 có điều px mới máy rất êm, chạy ngoài đường đông nhiều khi k nghe tiếng máy hay nồi luôn dù đi kế bên
Giá px mới cách đây hơn chục năm thì qá chát 😮‍💨 k biết ở năm 2021 này giá thê nào nhỉ 😁 lâu lắm r k theo dõi
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@niknAmu nghe nói tại bộ kiểm soát khi thải làm xe êm lại, nhưng nóng máy. Mình có anh bạn chạy 1 thgian là tháo cục đó ra cho máy thoáng hơn, tiếng pô hay hơn.
mỗi lần nhìn thấy lại thêm yêu 1 lần. nhất là tiếng phành phành của động cơ 2 kỳ.
Emtoi.org
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có bác nào có xe mà ko đi mà muốn bán ko?
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Emtoi.org vô hội hay lên chợ kiếm dễ hơn bác
Trước đây có 1 con Px150E date 95 màu vàng be ,thích độ hình dáng racing nhưng chơi Vespa không phải ai cũng chơi được.Cuối cùng bán rẻ cho thợ
vespa-px-racing-seat-127-best-vespas-v-a-px-custom-images-on-pinterest-1-150x150.jpg
doMINo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bongxu_79 hehe, có mấy anh em can thiệp vô máy, lên cc, rồi thay bánh 12, lên mâm, nhìn đẹp ghê. Thì đúng là độ xe là món thú tiêu khiển dành cho người có điều kiện ròi bác, chứ đồ mà rẻ thì xe độ chạy đầy đường, trẻ trâu bốc đầu tứ phía. Em thì em ko đam mê tốc độ, nên chứ để xe nguyên bản, nhưng nếu có điều kiện em cũng làm cây phuộc cho êm với đẹp 😁
@doMINo Đúng là có đk lên cây phuộc chất lượng sẽ làm đẹp xe &tăng hiệu quả.Nhưng nhắc bạn khi chọn phuộc thì cũng nên chọn loại chất lượng chứ đừng chú trọng đến hình thức (phuộc Ohlins fake)vì sẽ chỉ tổ phí tiền.Thay vào đó bạn chọn phuộc Redleo sẽ tốt hơn (Redleo là thương hiệu của người Việt Nam thiết kế gia công bên Đài Loan,chất lượng sản phẩm của Redleo được giới độ xe đánh giá cao về chất lượng,phù hợp về giá thành sản phẩm)
doMINo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@bongxu_79 em cũng nghe mọi người khen Redleo, đồ Redleo ngon lắm hả bác?
@doMINo Với những phụ tùng tầm trung bình thì bạn nên chọn 1 là Racingboy (chính hãng) 2 là Redleo
Redleo là thương hiệu đồ chơi cho xe máy (phụ tùng hiệu năng cao) do người Việt Nam xây dựng. Được thiết kế & gia công tại Đài Loan,đây là 1 thị trường chuyên sx đồ chơi xe máy chất lượng tốt ở ĐNA.
Nói chung thương hiệu này đã được sự công nhận của số đông giới độ xe Việt Nam,đc sử dụng nhiều trong các xe đua
Dưới đây là 2 trong nhiều mặt hàng của Redleo,nói chung là xài được ít người chê đồ này trong tầm tiền
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp và hoài cổ
Mình thấy mấy cái xe này nên chế động cơ điện sẽ ngon hơn đó
1 làn khói trắng, ru đời vào quên lãng 🙂
Hanhsisken
ĐẠI BÀNG
2 năm
Voi anh em co dam me dong xe nay thi ok, vi it nhat ngoi len da thay suong roi. Neu thuc te hon chut thi nen mua xe chung 10 nam do lai thoi. Mua ve sua nhieu qua neu khong co thoi gian thi no khong ich loi gi.
doMINo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hanhsisken Cám ơn bác
kimquan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tớ từng mê con sprint từ bé khi nhìn nó đỗ và xem nó chạy nhiều góc độ. Đến 26 tuổi mới được tít nó, nay gần 60 quá oải vì nó không phù hợp với giao thông vn và hay lỗi vặt... Đẹp không tả mà lắm phiền phức nên dùng nó đi cà phê để ngắm là phù hợp.
Bài này từ 9 tháng trước mà giờ nổi lên được home page. Tài thật.
Còn với quan điểm của mình thì xe này thuộc dạng cho cũng ko lấy chứ đừng nói là bỏ tiền ra mua. Hehe.
doMINo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Thomas Shelby Có ai cho bác thì bác nhắn mình lại lấy nhé. Cám ơn bác trước
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
@Thomas Shelby cho thì mình lấy 😃
@doMINo ok
hmm xem ra dạo này có phong trào review Vespa thì phải
cun_nguyen
ĐẠI BÀNG