Review Weaver 200 sau hơn 3 tháng sử dụng

AnDB
1/5/2022 17:14Phản hồi: 176
Review Weaver 200 sau hơn 3 tháng sử dụng
Đây là review về Weaver 200 sau hơn 3 tháng sử dụng của mình. Mình mua nó với giá Ra biển loằng ngoằng là hết 60tr. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Weaver 200 sau hơn 3 tháng sử dụng

Thông tin chung về sp các bạn có thể ghé trang chủ cho đầy đủ: https://www.dat.bike

Mình đặt mua xe từ những ngày đầu (đặt xe từ 27/11) và nhận xe trước tết mấy ngày!

Xe của mình từ đợt nhận chỉ qua một lần bảo dưỡng, nâng cấp bộ tay ga (có đợt nâng cấp tay ga và bộ thắng, chống đứng nhưng mình chỉ lựa chọn nâng cấp phần tay ga còn giữ lại nguyên bản lô đầu)

Dưới đây là những bức hình xe gần với nguyên bản nhất!

Thiết kế, ngoại hình

Thiết kế ngoại hình xe với mình vẫn là độc lạ và bắt mắt. Mình mua xe cũng vì vẻ nam tính và độc đáo có 1-0-2 của chiếc xe này!

Từ khi mua xe về mình mới hiểu thế nào là cái thú nghịch xe, chơi xe khi sở hữu chiếc xe cho riêng bản thân mình và mình thực sự yêu thích nó. Xe đến từ một thương hiệu nhỏ còn non trẻ nên độ hoàn thiện không được cao nhưng bên cạnh đó sự đơn giản trong thiết kế giúp cho xe có nhiều thứ để nghịch ngợm 😁

Đây là hình ảnh chiếc xe của mình sau nhiều lần tự nâng cấp, trang trí nhẹ nhàng :D
- Lắp gù nâng ghi đông

Quảng cáo

- Lăp ba ga mới
- Thay gương
- Lắp gù chống rung
- Chỉnh trang lại dây nhợ và dán trang trí
- ....

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Về khả năng vận hành trong suốt khoảng thời gian hơn 3 tháng mình có thể tóm tắt đơn giản là truyệt vời. Xe của mình không gặp lỗi nào trong quá trình vận hành, động cơ hoạt động ổn định, tăng tốc nhanh, mạnh mẽ, lướt êm ái. Cảm giác lái của xe luôn là thứ mà hãng tự tin khiến mọi người mê mẩn, và với cá nhân mình cũng như nhiều ae đã có xe, đã trải nghiệm xe thì có thể xác nhận đó là sự thật :D

Quảng cáo

Trong group Dat Bikers trên FB thực sự tỷ lệ xe lỗi không phải là thấp tuy nhiên xe mình thì chưa gặp phải lỗi nào liên quan đến vận hành, đội ngũ Dat Bike rất cầu thị nên mình vẫn hi vọng những vấn đề sẽ dần được khắc phục triệt để.

Với khả năng vận hành không thua kém gì một chiếc xe xăng với quãng đường lên tới hơn 150km, tốc độ tối đa hơn 90km/h thực sự thoải mái đối với nhu cầu di chuyển của cá nhân mình.

Xe có áp dụng phanh động cơ (động cơ sẽ ghì lại ngay khi bạn giảm ga) nên mình cũng ít khi dùng phanh. Bóp phanh đối với xe điện nói chung có cảm giác khá khó chịu vì bị cắt động cơ, nhấp nhả phanh sẽ có hiện tượng giật xe nhẹ, sử dụng phanh động cơ giúp giảm sự khó chịu này, tuy nhiên phanh động cơ trên xe Weaver 200 phát ra tiếng động khá đặc trưng và rung nhẹ, cá nhân mình không thích lắm. Ngoài ra khi đi đường đông, tốc độ chậm thì phanh động cơ cũng gây bất tiện. Hãng cũng có nói là có thể cập nhật tùy chọn sử dụng phanh động cơ hay không trong những bản cập nhật phần mềm sau này! Về việc quảng cáo là sẽ hồi lại điện năng khi dùng phanh động cơ thì theo mình đánh giá là không cảm nhận được hiệu quả :D

Về tiền nhiên liệu (điện) thì hiện ở chung cư mình vẫn đang cho miễn phí sạc xe điện nên đi xe là mình không phải lo chút chi phí nào nhiên liệu luôn, ra ngoài cũng sạc free ở quán ăn, quán nước.

Dịp 30/4 mình đã dùng xe Weaver 200 để đi về họp lớp. Hà Nội - Thái Nguyên - Hà Nội đi và về trong ngày, trong suốt quãng đường xe vận hành mượt mà, êm ái ở cả những dải tốc cao 70-80km/h, sự êm ái của xe điện làm cho quãng đường di chuyển thật nhẹ nhàng và thú vị khi bớt hẳn rung và ồn của động cơ, chỉ cảm nhận tiếng gió, mà nói chuyện với ôm cũng thoải mái hơn nhiều. Vợ mình cũng là bạn cùng lớp nên đèo nhao về, xe khoảng 120kg :D. Vợ khoái ngồi xe này êm, đi cũng thích mà ngủ cũng thích =))

Mình về họp lớp, sạc xe khi đi ăn rồi đi về rất đơn giản luôn, xe sạc nhanh chỉ 3 tiếng, mình đi về đến TN vẫn còn khoảng 50% pin nên sạc full chỉ mất khoảng gần 2 tiếng, dư đi loanh quanh thăm nhà các bạn rồi về lại HN

Xe dừng ở đâu cũng được hỏi thăm và khen thú vị, độc lạ :D

Điểm thích nhất

Chiếc xe mà mình rất ưng ý ngay từ khi ra mắt mình đã xuống cọc khi chưa 1 lần được thử lái, khi đã lái rồi thì mê luôn :D

Xe còn nhiều vấn đề nhưng mình luôn nhìn nhận thấy sự tích cực, cầu thị, sự đồng hành của hãng với xe, với khách hàng.

Chiếc xe độc lạ cá tính đã cho mình cơ hội để gặp gỡ những người anh, những người bạn mới có chung sở thích, đưa mình tới những trải nghiệm mới trong đời :D

Điều cần cải thiện

Nhược điểm cần cải thiện thì còn nhiều lắm, xe còn đang gặp khá nhiều lỗi, nhỏ có lớn có (xe mình chưa gặp thôi :D chứ theo dõi group thì cũng ...), chất lượng sản xuất không đồng đều, quản lý chất lượng còn kém nên sản phẩm đầu ra còn phập phù.

Công ty cũng gặp rất nhiều vấn đề liên quan đến vận hành khi sản phẩm hiện đang chậm trễ khi đến với khách hàng, cũng như khâu dịch vụ cskh cần cải thiện,...

Nếu các bạn có hỏi nên mua hay không thì mình vẫn khuyên là hãy cân nhắc kĩ nếu bạn không dư dả, xe này mua vì sở thích đam mê cá nhân thì tuyệt còn phải phục vụ những nhu cầu khác thì phải cân nhắc kĩ (nghe cũng chả khác gì mua exiter, pkl nhỉ :v), chất lượng vẫn còn cần kiểm chứng thêm vì xe còn quá mới và lỗi là có, xe này mình mua cũng mình mình đi được thôi chứ vợ cũng chịu :D

Mọi người nên thử xe điện, xe hãng nào cũng được :D, rất thú vị, rất khác biệt.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

New Hope
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nâng cấp là hãng nâng có phí à
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@New Hope Free hết bác
M1nhVuL3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@AnDB: bạn ơi đi xe này cần bằng lái xe A1 đúng ko bạn?
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@M1nhVuL3 Đúng r bạn
@M1nhVuL3 Giống con K7 ngày xưa nhỉ
Thà thiết kế như xe tay ga honda hay yamaha người ta còn mê, chứ thiết kế xe kiểu này không bao giờ bán được nhiều xe sẽ còn ế dài dài 😃
@ptp49 thực ra sx không kịp là do năng lực sản xuất chưa cao chứ kp bán quá chạy đâu, trên đường rất hiếm khi gặp.
imcogtri
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Illuminati ⭐️ Khà bạn giàu như chủ tus thì dù xe nó như đồ chơi thì cũng chẳng nghĩa lý gì
@imcogtri khoe nhà có con Porsche vs Mini Cooper
@dlv.thickgame Muốn biết có lỗi gì không thì qua group mà coi ngày nào chả có xe nằm đường, linh kiện bể vỡ, đến cái dè xe còn bể 🤣
Alexxxxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
Uây khoá bao nhiêu chuyên TN đây bác ;))))
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HoàngHiệppp Mình k18 😁
Juchengshy
ĐẠI BÀNG
2 năm
nhìn khung xe này yếu quá. lướt phố thì thiết kế lại có vẻ không phù hợp vs số đông
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Juchengshy Đánh thị trường ngách mà bạn 😁. Vậy mới có xe cho những ng cá tính, dị dị, trong đó có mình, vốn chả thích giống đa số 😆
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@AnDB Ít thấy ai review trung thực, thật tâm như bạn. Nhiều người mua vào là của mình thì khen lấy được. Suýt đặt mua khi nghe bh pin 10 năm nhg xét nhu cầu lại hãm cái tính thích sở hữu lại.
Ttyt5
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe này có phốt rửa xong bật chìa là tự đề luôn, thiệt mạng dễ như chơi vậy mà cục đăng kiểm không có hành động gì để kiểm soát luôn
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ttyt5 Quá chuẩn, giá mà cục làm chặt hơn
@Ttyt5 Nói thì bảo dìm chứ con xe này ko có chút gì gọi là đặc biệt hay cá tính cả
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@Hoang_HaoMinh Cấu trúc sườn này trông chán thực sự luôn ấy.
Chả hiểu ai thiết kế ra bộ khung như thế này.
Đặt xe từ đầu năm, hẹn tháng 3 có xe, rồi delay qua tháng 4. Chờ xe 4 tháng trời, đến gần ngày giao xe thì quyết định k mua nữa. Chậm giao xe cả tháng thì khôg sao, vậy mà gửi cái mail yêu cầu thanh toán ngay lập tức trong 3 ngày, k là k được ưu đãi bảo hành pin 10 năm như ưu đãi khi đặt cọc. Lai quá nhiều lỗi trong group. Gặp mấy ông cuồng/seeder thì cứ ai chê là chửi/khịa. Quá chán.
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hungthieuk Cọc thui bạn, con e34 cũng gần năm rồi đây @@
@ewgatwtwqt4fdas Mình chuyển qua mua xe xăng rồi, đợi mấy năm nữa xe điện đủ tốt thì mua sau. Datbike Weaver 200 này công suất động cơ và pin thì ok, nhưng xe thì không an toàn.
@Alpaca Dễ Thương bữa xem clip con xe điện của BMW ( so sánh hơi khập khiểng tí) thì công nhận ông nào làm con Datbike này chả biết gì về cơ khí thiệt
@ewgatwtwqt4fdas Mình thì không so gì. Có đi thử xe trực tiếp 3 lần thì thấy là chạy thẳng thì ok, rất là êm, nhưng khi vào cua thì không ổn vì pin đặt cao quá, dẫn đến trọng tâm cũng cao theo. Mà cục pin lại rất là to và nặng. Vào cua không tự tin như đi mấy con xe xăng bình thường, thấy ghê ghê nên mình thường giảm tốc nhiều hơn khi đi xe xăng bình thường. Yên xe cũng ngắn và nhỏ nên chở người sau cũng k ổn.

Vậy nên có rất nhiều lý do để không chọn phiên bản này và đợi một phiên bản khác. Mà nhu cầu của mình thì đang cần nâng cấp xe để đi nên sau khi không mua Weaver 200 và không có con xe điện nào khác đủ tốt ở thời điểm này nên mình đã chọn tiếp tục với 1 chiếc xe xăng mới. 😁
Mong hãng có kiểu dáng khác
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thongnv0310 Hãng hứa hẹn cuối năm ra mẫu mới mà giờ chiếc này vẫn còn đang chật vật giao xe, chả biết kịp ko :v
@thongnv0310 Hãng này tuổi gì làm đc cái vỏ nhựa mà mong mẫu mới. Loay hoay vẫn cái khung sắt kẹp cục pin chứa ecu rồi chuyền dây điện xuống con hub motor thôi. Làm chiếc xe có mỗi cái hub motor mà lỗi tới lỗi lui.
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@htevn Thủ công mà làm vỏ nhựa thì +5tr nhé. Đặt cọc để anh đi đặt hàng về cho thợ hàn học bắt vít.
jerryno6
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hóng có bác nào so sánh datbike với xe điện mới giới thiệu tuần trước của vinfast cũng chạy dc 200km 1 lần sạc.
@dlv.thickgame nhưng tuỳ nhu cầu của mỗi người thôi anh cá nhân em thấy vin hơn
@dlv.thickgame em này cũng 200km ở 35km/h chứ đâu phải chạy nhanh. chạy 70km/h thì còn 130km nói chung nhỉnh hơn Vin nhưng không nhiều. Mà Vento S hay Theon S thì ngang ngữa với mạnh hơn chứ ko yếu hơn nha.
@dlv.thickgame Con Datbike chạy 200km ở vận tốc 35km/h, khác gì vin?
Max speed khi chở gia đình là bao nhiêu bậy bro?
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@penguin small Tăng tốc chậm hơn chứ vận tốc tối đa vẫn đạt
TT10
TÍCH CỰC
2 năm
@AnDB Cái xe ốm nhom khung sườn yếu ớt này cùng phanh đĩa 1 piston mà lên hơn 90km/h trong khi không có lực ghì của động cơ khi thòng ga hay về số thì thôi mình chả dám kéo ga :v
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TT10 Oh xe này có phanh động cơ nha, tại không có dàn nhựa nhìn còm nhom nên bạn cảm giác khung yếu thôi chứ mình thấy lên tốc cao xe vẫn rất vững.

Mình kéo 90 cũng test cho biết thôi chứ đi bình thường đến 70 là thấy cũng đủ phê rồi 😁
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@TT10 bạn tháo dàn vỏ nhựa của xe honda như vision, ab, wave,.. đi rồi thấy cọng sắt nó còn nhỏ hơn chiếc này, tại tụi nó có vỏ nhựa nên nhìn hầm hố vậy thôi
mikamehi
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cục pin nhìn thô kệch quá, như cái bụng bầu vậy.
thôi mình chọn xe xang thôi cảm giác lái phấn khích hơn con này là cái chắc bộ máy bảo dưỡng tốt thì bền khỏi nói
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mạnh Hoàng9898 Xe xăng tầm 300cc chắc ok
@Mạnh Hoàng9898 chạy xe xăng khi lên tốc cao thường có cảm giác đuối do rung động cơ, còn xe điện thì êm ru.
@technological experience tuỳ xe thôi bác nhưng rung rung 1 lúc lại thích
vinhsgt
TÍCH CỰC
2 năm
Con này không dành cho số đông, mình xem thực tế rồi và rất “dị ứng” nhất là các với các “ký tự đặc biệt” trên xe 🤣🤣🤣
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
Đã là xe điện thì làm ơn thay "nhiên liệu" bằng điện/ năng lượng. Khù khoằm khó hiểu quá. Ví dụ: Động cơ, khả năng vận hành, hiệu năng/ hiệu suất.
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ussh999 Cái nè 1 phần do form mẫu của bài review Xe máy mình chưa biết cách sửa 😁
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
Tiếc là thiết kế này không dành cho số đông. Mình muốn đb đạt doanh số bùng nổ để có tiền làm nhiều mẫu đa dụng hơn. Bây giờ vẫn là tiêu tiền từ gọi vốn thì phải chờ thôi.
MarMist
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ussh999 Thiết kế này thì 80 năm nữa cũng ko bùng nổ nổi doanh số
Làm thế nào sạc free ở quán nước thế? Họ biết sạc pin xe và cho phép hay họ không biết á?
@htevn Làm gì cháy bác? Cái bếp từ nó cũng ăn tầm 2000w đấy thôi 😃
@Trung Kiên7 Rồi cái cọng dây quán nước tiết diện bao nhiêu, chiều dài dây bao nhiêu? Cái ổ cắm điện chịu đc công suất tối đa bao nhiêu? Thường thì quán nước kéo điện khá xa, lại muốn tiết kiệm tiền nên dùng dây tiết diện nhỏ, chất lượng kém.
@htevn cục sạc xe này 3000w lận
mandiesel
TÍCH CỰC
2 năm
@htevn Thể hiện vừa thôi, 2-3000w ăn 10-12A chứ nhiêu, mà sạc chạy xung nên ít nóng dây hơn, tầm này dây 1.5 dư sức nha, ổ cắm tiêu chuẩn h toàn 16A hết rồi. So với cái máy hàn 150A thợ hay đi làm gia đình thì nó nhẹ nhàng hơn, như cái máy sấy tóc lớn hay ấm đun nước nóng thôi. Dùng liên tục cả tháng kia may ra mới bị, chứa lâu lâu cắm nhờ làm gì đến nổi đấy đâu mà cứ lo
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
2 năm
Xe điện thì êm, gần như không có tiếng máy vậy khi chạy ngoài đường xe trước họ có nghe tiếng xe mà né mình ko hả bác 😁
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@i9kdigital Gần như không bác ạ, chịu khó còi :v
tethien
CAO CẤP
2 năm
Xe này mình thấy thiết kế nhiều cái không hợp lý.
Nhất là cục pin treo cao 1 cách vô lý.
Hạ pin để hạ trọng tâm xe xuống thấp thì mới chạy ổn định được.
AnDB
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tethien Mình di chuyển thì không thấy khác nhiều
@tethien Sợ ngập chập cháy đó bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119