Review Workstation - Mini Data Center

SoulEvil
27/5/2022 7:47Phản hồi: 17
Review Workstation - Mini Data Center
Đây là review về Workstation - Mini Data Center của mình. Mình mua nó với giá 52.650.000. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Workstation - Mini Data Center

Trong 1 phút giây ngẫu hứng sau khi sử dụng x300 https://tinhte.vn/thread/asrock-mini-pc-deskmini-x300-lam-duoc-gi-voi-64gb-ram-1tb-x-2-ssd.3437448/ nên lại muốn build 1 con Server nhiều Core nhiều RAM hơn.

Asrock Mini PC DeskMini X300 làm được gì với 64GB RAM & 1TB x 2 SSD | Viết bởi SoulEvil

Trước khi vô bài chi tiết thì mình nói luôn mình không phải fan Apple. Bắt đầu mọi thứ trên Windows và chỉ đến khoảng 2 năm hơn gần đây mới switch sang sử dụng Apple. Và bài viết này hoàn toàn trên Windows Như bài review https://tinhte.
tinhte.vn

Em Workstation này có specs
- Dual E5 2680v4 ( Mới release 2016 cũng tạm gọi là chưa quá thải )
- 32GB x 8 = 256GB RAM
- 1TB x 2 SSD Nvme

- Mình gắn thêm 10TB x 4 HDDs + 4TB x 2 HDDs

Đang suy nghĩ gắn thêm 4 SSD 2.5

Những thứ mình thích

Setup 1 Data Center nhỏ ở nhà
- Máy dùng Ubuntu
- Install HA Proxy
- Và n VirtualBox được balance thông qua HA Proxy

2 line mạng Viettel - 1 tĩnh / 1 động.
Cái này cực tiện. Có line tĩnh nên SSH từ ngoài về được - Sau đó từ em Ubuntu SSH xuống dưới các máy trong lớp mạng IP động.

Như vậy em Server này vừa có thể chạy DualLAN . Khi cần worker tận dụng việc này giảm rủi ro bị block IP.

Em x300 thì giờ... để đó xàm xàm hoặc làm Slave bổ sung khi cần

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Chậm uh ? Uhm ... Do bản chất là Xeon nên chỉ có 2.4GHz ( so với 3.8GHz của và Turbo lên 4.6 )
Nhưng đúng là nhiều Cores / Threads rất có lợi
- 1 em MariaDB với 32GB RAM / 14 CPUs
- 1 em làm Slave với specs tương tự
- 1 em MongoDB với ~ 16GB RAM / 8 CPUs
- 1 em Redis
- 1 em Memcache
- 2 em Apache
- 1 em ... Windows :v Lý do xài Windows vì ... VPN. Cty bắt login VPN như 1 cách "chấm công" nên thôi cắm VPN trong VB 24/24 luôn :3

Quảng cáo

Ah bill tiền điện. Bữa mua có nhẩm nếu chạy hết cost thì tầm 1M / tháng. Cũng ổn ! Chấp nhận được.

Ah một thứ mình CỰC KÌ HATE ! RGB !
CỰC KÌ VÔ DỤNG !!!

- Tốn điện mà không mang lại bất kì hiệu quả gì
- Nhìn chói và mất tập trung. May mà quay máy vô trong nên tạm không thấy.

Thùng case này hình như là mid nên ... hơi nhỏ. Nhưng nếu to hơn thì chắc phải để ra ngoài mặt bàn, không cho vô góc được. ( Sẽ update hình ảnh sau )
Case cũng hạn chế khay la9

Nên mua hay không?

Thật sự mà nói nếu học IT và CÓ ĐAM MÊ thì quá nên ! Vì có thể học, vọc build HA infar sướng vô cùng.

Ah ! Có ai rành về ESXi thì chỉ mình ha. Đúng ra nên dùng ESXi nhưng ... k biết xài :|

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng ra lên luôn 512GB RAM nhưng ... RAM 64GB thì mắc quá, còn mainboard 16 khe RAM cũng ... quá mắc :v . Thôi dừng chân ở 256GB RAM. ( Cứ thấy khó chịu sao sao ah 😔 ).

Do dồn hết tiền cho RAM / Mainboard rồi nên không còn nhiều. Để xem nếu có thể làm thêm 1TB x 2 SSD 2.5" nữa. Làm Backup drive.
Mục đích bác build để làm gì? Đam mê vui vui thì không nói, còn nếu để phục vụ công việc thì phương án thuê Cloud nhàn đầu hơn và không cần maintain phần cứng.
@nguyencaothangtp 1. Đam mê.
Thì qua n bài tui cũng nói ah. Làm dev mà k vọc vạch dev thì ... đi chết đi :v N
2. Thuê Cloud ?
1 con Dedicated với ~32GB RAM / 16 CPUs e là không hề rẻ.
Chia kể lại dính static IP.
Và build ở trên thì cần x2. Vậy càng k chịu nổi chi phí.
3. Maintain hardware ... uhm ... thật ra nếu em này sống được ~ 5 năm là quá ổn.
Cơ bản mua xong, mọi thứ vào guồng thì khoá máy lại để đó. Không touch tới.
@nguyencaothangtp Cái này chắc viết cho dân chuyên đọc với nhau. Chứ dân thường như mình toàn thấy thuật ngữ và cuối cùng chả hiều nó dùng để làm gì ^^
@dualshoсk Làm ... Server :v
haya
TÍCH CỰC
2 năm
Bên bạn có phải gọi kỹ thuật Viettel để xử lý truy cập từ WAN vào modem ko? Cách đây hơn 1 năm ko biết do thiếu IPv4 hay bị chôm băng thông dữ quá nên giờ Vietel dựng thêm một layer rồi cấp phát private IP cho cả 2 căn nhà của mình. Ở nước ngoài truy cập về bị block ko hiểu vì sao. Về rồi mới thấy con modem nó nhận private IPv4...
@haya Tui hem bị. Thấy bth mà ta ?
Hot.Buns
TÍCH CỰC
2 năm
sao ko dùng Vmware vậy bác
@Hot.Buns ESXi thì ... chưa biết xài 😔(
VMWare code headless nhưng phải modify bằng tay. Trong khi VB có sẵn gòi.
@SoulEvil Lỡ Ko biết esxi rồi thì bỏ qua proxmox luôn đi bác, tư do phần cứng và tự do đủ thứ khác.
Waoooo. Em tưởng đang đọc báo nước ngoài
namdh7
TÍCH CỰC
2 năm
vọc gì mà cần tới 256GB RAM vậy bạn?
@namdh7 HA thôi. Nhưng tại main có 8 slots, mua 4 nó niểng nên thôi làm 8x32 luôn.
2 em MariaDB (14C & 64GB) x 2 dang chay import db
1 vai em Caching

Resource van con on. Gud . Xeon k ho danh la CPU cho server :v
Screenshot from 2022-05-29 12-25-11.jpg
1 chút "review" về build "PC" ở NC.
Nói chung là 6.5 / 10. Có chê nhưng 1 phần do mình kĩ tính, nên nói trước từ đầu luôn.
Cơ bản lúc đầu nghía 1 bộ Dual Xeon 2680 v4 / 64GB RAM. Khoảng 31M, nghĩ build chắc đôn lên tầm 35 37, nhưng sau đó giá cuối là ~ 58 😐 Và khả năng cao còn lên tiếp 70.
Khi mình nhờ tư vấn thì bạn A đưa ra 2 main. 1 của China và 1 của Supermicro.
Uhm..dự là xài lâu dài ( min 6 năm ) nên thôi chọn SM.
Biết trước là CPU/RAM là hàng 2nd nhưng
- K biết rõ nguồn gốc hàng.
- Đã xài đc bao lâu
-1 việc này
RAM: CPU support 2400 nhưng bạn A chọn cho mình 2133 ( hay đại loại ). Mình hỏi thì up lên 2400 ~ 3 4M. Okay up. Nhưng -1 nữa cho việc này.
Đứng góc độ tư vấn mình mong đợi biết rõ 2400 vs 2133 sẽ chênh nhau bao nhiêu % hiệu suất, và tổng thể là bao nhiêu và so sánh với chi phí bỏ ra.
Tiếp theo là việc chọn SSD. Mình phải chủ động tìm và chọn. Nhưng mình mong đợi:
- Bạn cho mình biết hãng nào tin dùng hơn ( chủ quan ). Hãng nào phù hợp với mainboard và chạy 24/24 hơn.
- Main có bus XXX thì max speed là bao nhiêu để k chọn SSD vượt qua khả năng của main / cpu. Nhưng cũng k dưới. Quan điểm mình là support 10 thì mua SSD đúng con số 10 luôn.
Có nói sơ qua nhưng chưa thật sự cho mình đủ thông tin mong đợi.
PSU: Cái này mình RẤT MONG ĐỢI tư vấn. Nhưng lại là cái k có thông tin nhất.
Dự tính : 10 HDDs - ~ 4 SSD, CPU/RAM v..v vậy tổng điện cần là bao nhiêu ( con số cụ thể ) . Từ đó suy ra nên xài PSU bao nhiêu, trừ đi % dự phòng . Cũng quan điểm cũ: Không mua quá dư và không mua quá thiếu. Sau cùng mình chọn 750.
VGA . GT 1030.
Uhm ... mình nói là nhu cầu có thể chơi max 2 con NOX, còn lại chỉ lf server. Hình như 1030 có phần overkill 😑 Mà nghĩ lúc đó lười chọn lựa quá nên thôi uh.
Case . Mình k rành về size - mà có nói con số cũng k hình dung ra nên nhờ bạn chọn giúp.
Bạn đưa ra specs. May mình "khoe" với thằng đồng nghiệp nên nó nói hàng mày nhỏ quá. Nên mới up lên. Khúc này bạn A chọn giúp mình 1 case to hơn và RẤT ĐẸP. Nice ! ( nhưng sao cảm giác vẫn nên up size lên xíu ha :3 )
Fan / led. Cực kì vô dụng vì k mạng lại bất kì giá trị hiệu năng nào.
Nhưng cũng bị dính con FAN CPU có led 😑 . Bạn A nói tắt led đc.
Uh tắt thì đc...cơ vậy là phí tiền. Paid cho 1 thứ k xài tới. Thà bỏ thêm 2 3M nữa lên con FAN tốt hơn để đảm bảo nhiệt thì okay hơn ( do phòng mình k có máy lạnh )
Đến lúc build máy mới vui.
Mình nói để sẵn giúp mình cable để gắn thêm 6 7 HDDs nữa. Nhưng bạn mang máy ra thì..k gắn đc 😑 đành gọi cho bạn A, bạn A nói okay để tau. Nice. Rất cảm ơn. Còn bạn mang máy qua thì ...mang con bỏ chợ. Em nó naked 1 2 ngày k đóng case.
Chiều đó mưa bão nên mình cũng tính nói thôi dời lại đi. Nhưng chưa nt thì bạn nhắn trc. Okay no issue.
Hẹn sáng mai.
Do có hẹn sáng nên mình k dám đi đâu hết 😑 roài hỏi thì bạn nói 13h. Okay. ...và tầm 5 6h qua 😑 .
Trc khi bạn qua mình nghĩ cũng nên chút nice nên mua thêm 1 e HDD 4T để ủng hộ ( đoán là bạn cũng có chạy chỉ tiêu ). Nhưng bạn chơi time giây thun quá 😔( làm cả ngày mình chả làm j, đi đâu đc .
Nên:
NC xem lại 1 chút việc tư vấn khách, rõ ràng, thông tin đầy đủ, build máy phù hợp
Ah giá cả có thử compare 1 số món mắc hơn 4 500k so với nơi khác. Mà thôi k bao nhiêu.
Bài viết mang tính chia sẽ k phải phốt hay complain j hết. Vui lòng k tiêu cực nha.
Mất 2 đêm mất ngủ setup server các kiểu. Giờ phải ngủ bù mai còn đi làm :((
Đang suy nghĩ nên lên thêm 2 SSD 2TB nữa k. Còn dư 2 khay
Ps:// quẹt thẻ tính phí là sai law nha :v
lover19
TÍCH CỰC
2 năm
Bác chủ thớt nên che bớt sdt và họ tên đi, đỡ bị làm phiền

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM