Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Review Xe số Honda Future Fi 125cc đời 2020, con xe tiết kiệm xăng

denis_tien
14/6/2021 2:26Phản hồi: 170
Review Xe số Honda Future Fi 125cc đời 2020, con xe tiết kiệm xăng
Đây là review về Xe số Honda Future Fi 125cc đời 2020, con xe tiết kiệm xăng của mình. Mình mua nó với giá Mình mua nó với giá 35 triệu 500 ngàn vào cuối tháng 12/2020 tại Đồng Nai. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Xe số Honda Future Fi 125cc đời 2020, con xe tiết kiệm xăng

Lần đầu tiên mình Review trên tinhte, có gì sai sót mong bà con bỏ qua, mong nhận được sự góp ý cho những bài viết sau của mình. Hôm nay mình xin review con xe tiết kiệm xăng nhất mà mình từng sử dụng, xe Honda Future 125 FI đời 2020, mọi người hay gọi tắt là Fu led. Vì mình mua nó thời điểm đang hot nên bị đội giá hơn 4 triệu và phải chờ 2 tuần mới có màu xe mình muốn. Mình mua nó sau khi tạm chia tay Wave RS 100 2008(cho em trai) và Wave Alpha đời 2006 (cho ăn trộm). Nó phục vu cho việc đi làm hàng ngày của mình là cả đi cả về khoảng 15km, chưa tính thêm buổi tối đi lông bông...

Thiết kế, ngoại hình

Về ngoại hình thì qua nghiên cứu các đời Future thì mình thích nhất kiểu dáng của Future Neo và chính nó Fu Led. Không biết các bạn thấy sao nhưng mình thích nhất mặt trước của Fu Led, trông nó ngầu ngầu kiểu gì đó, thiết kế kiểu hiện đại. Đèn trước là đèn led và không tắt được, sau một tháng mình cảm thấy khó chịu khi cứ để đèn nên mình đã đem đi thay công tắc tắt được đèn và thêm passing cho xe luôn. Mình thì thích màu đen, từ xe máy, xe đạp, điện thoại đều màu đen. Nhưng sau khi mua về lại thấy nó đen thiệt cả nghĩa đen lẫn bóng (mọi người bảo mình không hợp màu xe), bằng chứng là mình mới đi có 1 tháng đã thay 2 cái ruột, thay 3 lần da yên xe, cho đến hiện tại sau 6 tháng thì mình tông chó, thay vỏ xe không ruột sau do vỏ xe zin có cảm giác cùi quá vì và mấy lần toàn do cán trúng đá, ghét quá mình thay vỏ mới luôn, mặc dù vỏ zin còn rất mới. Màu đen thì đi trong đêm đúng là đen thui luôn thế là mình nghĩ cách dán tùm lum Decal phản quang, để những người khác có thể thấy mình trong đêm. Về dàn áo thì mình đi sau 6 tháng thì nó rè rè vài chỗ, nhưng mình đã khắc phục bằng cách chét silicon vô. Về làm đẹp thì có nhiều anh em độ theo Form Wave Thái 125, gắn rổ này nọ.....

Động cơ, khả năng vận hành, nhiên liệu

Về động cơ thì hình như cái mã lực của nó kém nhất trong các đời Future, có 8.5 hp thì phải. Mình thì cũng không quan tâm lắm vì mình chạy nhanh nhất(còn ga) với chiếc này là 95km/h khi đội 3/4 fullface lật cằm mà tim đập chân run. Do 2 chiếc xe cũ mình hay đi là Wave 100. Nên mình đi xe này vẫn thấy mạnh, êm nhất là dãi 70-80km/h. Đề pa thì máy hơi ì, khi vô số 2 thì kêu cái cạch xót cả xe, giờ thì mình quen xe rồi nên không còn kêu nữa. Về độ kêu gào thảm thiết thì mình xác định nó kêu gào hơn cái xe wave RS 100 đời 2008 của mình mặc dù nó đã 13 năm tuổi. Về nhiên liệu thì rất tiết kiệm, mình không biết xe khác hay các bạn khác chạy sao, nhưng kỷ lục mình đạt được đi về quê với đường hỗn hợp đồi núi là 50,000 xăng đi được 230km, xăng lúc đó 18,300 đồng gì đó lúc tết Nguyên Đán vừa rồi. Mình đo bằng cách đổ đầy đi về xong ra cây xăng đổ đầy lại. Còn đi làm hàng ngày mình tính được tầm 60km/lit. Về nhớt thì sau 1000km đầu nhớt hãng thì mình chuyển sang nhớt ngoài, hiện tại mình sài Fuck, êm ái, bốc. Về trên diễn đàn hay than dễ bể bánh tăng cam, nên mình hay để ý khi thay nhớt, khi nào thấy cao su vụn thì hiểu............. nhưng không sao, hư thì thay thôi, thấy anh em hay tư vấn thay cần tăng cam xe MSX. Còn muốn tăng công suất thì anh em hay thay kim phun 125 cc của AB,PCX,Vario,SH Mode, rồi mở tour này nọ. Mình thì không làm vì nhu cầu của mình cũng chưa cần chạy nhanh hơn cho lắm. Chuyến đi xa nhất của mình là 300km / ngày. Mình thấy máy móc nó vẫn bình thường cò mình là không bình thường, mông ê, đau lưng. Sau chuyến đi đó mình về độn yên, thay phuộc sau khác, nó ổn hơn với mình khi để Zin

Quảng cáo

Điểm thích nhất

Điểm mình thích nhất đó chính là tiết kiệm xăng, đây cũng chính là lý do mình mua xe này, tiếp theo là cái cốp, con xe số có cái cốp rộng nhất mình biết, tại mình đi làm hay mang theo linh tinh đồ, thứ ba là kiểu dáng ngầu ngầu, nợ các bạn cái hình cốp xe, vì mình hay đựng đồ linh tinh nên ít chụp.......sợ xấu khi đưa lên cho mọi người xem

Điều cần cải thiện

Vấn đề chán nhất của mình với cái xe này là cái đèn trước, đèn Led. Đi ban đêm, gặp trời mưa thì thôi rồi không thấy cái gì luôn, thua cả đèn đường, nó không bám đường như các xe sài bóng halogen mình từng đi. Mình đang có kế hoạch gắn thêm 2 cái đèn trợ sáng mini Led dấu dưới áo.

Cám ơn Khacten.com đã tài trợ cho cuộc thi này. Anh em cần bao da để bảo vệ chìa khoá xe thì vào link https://khacten.com/collections/bao-da-chia-khoa này tham khảo nhé. IMG_2076.PNG

Bao da chìa khoá Khắc

Nội dung khắc (miễn phí) *Khắc logo hãng hay che logo
khacten.com

Quảng cáo

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đèn led trắng đi mưa thì xác cmn định là mù màu, còn halogen thì phi ào ào vì nó rất bám đường, pha-cos xuyên mưa bao tầm quan sát. Bác thử dán film màu lên chóa đèn xem có cải thiện không nhé
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@locthuyforever vâng cảm ơn chia sẽ của Bác
@locthuyforever Xe bây giờ toàn dùng led thay cho halogen rồi mà.
@JerryKist Đó là xu hướng thôi. Chứ đèn vàng halogen đi mưa và đêm mình thấy tốt hơn ánh sáng trắng. Nó chỉ gây chóa mắt cho người đối diện thôi
@nebazoc chói mắt hay ko là do ông bật cos hoặc pha, chứ đèn nào pha chả chói?
- Vấn đề Nhông tăng cam: Bạn nên thay cơ cấu thằng lằng đè sên cam (nửa bánh nhông tăng cam đề mặt dưới), mua cả combo 600k về thay thêm 100k nữa là cực kỳ bền.
- Vấn đề kim phun: Mình đi con này cảm giác như Honda cố để tiết kiệm xăng nên trang bị cho nó cây kim phun "dưới" mức 125cc của xe. Thay cây kim của Sh125 vô rồi reset ECM cảm giác mượt hơn, đi trên trăm ko bị gằn nhiều như zin.
+ 2 vấn đề trên mình đã khắc phục khi còn đi xe này (giờ bán rồi hehe)
- Vấn đề đèn, bạn có thể thay LED tăng sáng thay cho mạch nguyên bản.
- Xe này có 1 điều rất lạ là đang chạy nếu hạ tay ga có thể nghe chạch chạch, khó chịu vl.
- Và còn một số vấn đề khác nữa...........
@mt9011 Nó kêu thì xem lại chăm sóc, NSD zin của KMC cũng ok nếu bảo dưỡng tốt. Nhớ ko lầm là nsd nó 415 (7 ly) chứ ko phải 428 (9ly)
tuxedo198x
TÍCH CỰC
3 năm
@The_Hobbit_AK Mới mua về đi toàn chết máy đột ngột ...ko hiểu lỗi gì ?! Đêm ra hãng tả bảo ko phải . Bó tay hãng luôn , tưởng mình nói cho vui
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@tuxedo198x thằng e hàng xóm có 1 chiếc hay bị, ra vệ sinh kim phun, canh chỉnh gì đó là hết bị tắt máy đột ngột nha
bmbm2014
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mt9011 bệnh chung của các mẫu FU mới
Tâm K
ĐẠI BÀNG
3 năm
E cũng kha khá thích xe này , có nhiều bạn e nó cũng đi satria , sonic mà cũng đổi sang xe này vì bền và tiết kiệm xăng
@denis_tien Hãng Honda làm giá kinh khủng
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@nebazoc Hondda tiếp tay thôi, chứ bọn làm giá là Head
@Tâm K Nhiều thành phần vô cmt vài chữ chửi bới tào lao, bạn mặc kệ nó đi. Chán.
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
mặt trước nhìn cứ như SH ấy nhỉ
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@chickennho mình thấy ngầu. haha
em đang đi Future Fi 125cc đời 2013 mua đầu 2014. Ngoài mỗi cái cốp to nhất trong các dòng xe số thì chẳng ưa điểm gì. Thích nhất Future neo Fi ngày xưa: kiểu dáng đẹp, đồng hồ kỹ thuật số, có đèn trong cốp
@anhtuanngoc "Future neo Fi ngày xưa" xe của bác đời nào vậy? con của em ko có đèn ở cốp ạ
@anhtuanngoc Chính xác
@anhtuanngoc Nhà mình còn 1 con Future Neo Fi 2010. Từ mẫu Future X trở đi mình thấy xấu quá 😁
Bác xem lại xem.50k/18,3 là 2.73l mà đi 230km~ 84km/1l xăng đường hỗn hợp đồi núi thì m thấy nó ghê quá...
M cũng đi fu.. ngày mới ra thì đầy bình xăng đi dc 260km là m phải đổ ( vì sợ nó hết chứ nó chưa hết), bình xăng bọn này hình như vãn như đời cỉa m là 4l2..
Xe mình là dòng đầu tiên đổi form sang dạng form này. M mua cuối 2017, phien bản 2018...
Bọn này còn điểm k biết đời 2020 cải thiện chưa đoa là nhông xich nhanh rão kinh..
@Double D Con của m mua từ 12/2017 😃 giá 31.4 , chênh rất ít giá hangz công bố (30.99)... Ngày đó winner down còn có 34😃)
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@Double D mình chạy cùng vợ, vợ chạy chiếc AB, chỉ đi vận tốc 30-50km/h thôi
@denis_tien Để ok e nghĩ bác nên nghiên cứu nsd did của thái, xích to hơn đi chắc chắn hơn. Chứ bộ zin di đồi núi 1 hôm rão thấy rõ đó
giosongduong
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Double D Tháng 4/2018 honda mới ra măt mẫu đèn Led mà 2017 bạn đã mua được rồi à
@giosongduong Của m đèn halogen mà. M nói nó đổi form xe thôi... 2018 là nó đổi form ý. Chứ xe m vẫn đèn halogen, sáng thoải mái luôn.
Con này máy chắc giống xe mình đời 2017 thì hình như là hơn 7kW là cỡ hơn 9 ngựa chứ sao 8.5 được. 8.5 thì bằng Wave à
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@Dr.Son quen F.... quá. nên lỡ tay viết vậy luôn. :3
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@thephong280597 đời này có hơn 8x HP thôi à.
@Dr.Son Tâm trí của chủ thới thích Fuck ấy mà
"đen cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng " 😃 chắc bạn mệnh hỏa nên kỵ màu đen.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@A to Z Hic, mình nhớ lại rồi, mình đi con wave đỏ đen cũng té gãy xương, đi con AB trắng đỏ đen cũng té trầy da tróc vảy, đi con nouvo 3 đỏ đen cũng té, con đen thui này cũng té. chưa có xe màu xanh lá.
Cười vô mặt
@denis_tien mê tín cũng 1 phần thôi, chủ yếu là bạn tay lái kém 😃
mandiesel
TÍCH CỰC
2 năm
@A to Z Mê muội luôn, ông đấy sau mua ô tô kiếm lốp màu khác mà đi chứ để đen loại xui, có nướng cá ng thịt thì mua than màu đỏ ấy. Mà đường nhựa nó cũng đen, tốt nhất đừng có đi trên đường nữa. Kkk
wayo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@A to Z Tui hỏa đây, đi xe xanh dương 20 năm (fu 2001) vs đen 4 năm ko bị gì, đi xe đỏ là đủ thứ chuyện
Đang chạy Future bản 2020 màu xanh, có vài cảm nhận sau.
Ưu điểm: Tiết kiệm nhiên liệu, dáng đẹp, thanh lịch; chạy đường trường rất đầm, lướt; cốp to nhất trong dòng xe số.
Nhược điểm: Đèn sáng nhưng không gom; do được thiết kế để đi đường trường nên khi chạy trong thành phố khá chán, máy lỳ, phải chuyển số liên tục; nhông sên dĩa theo xe khá lởm, chạy tầm 5k km mình chuyển sang NSD DID chạy khác hẳn, khá lâu mới phải tăng sên; luôn bị Head đẩy giá, mình mua vào tháng 12/2020, ra giấy tờ biển SG, bản bánh căm đã là 37tr, bản bánh mâm màu xanh nâu đen không có hàng.
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
@quangduc89 nghe ảo thật, nhưng thật sự là vậy
@nebazoc Tiếp thu chứ còn gì nữa.
Bộ NSD zin theo con xe này quá tệ. Tệ hơn chữ tệ. Ông Việt Nam nào làm ra bộ NSD đó tệ 1, thì ông nào trong Honda duyệt cho lên xe hàng loạt tệ 10. Thay bộ NSD thái vô là xe lanh hơn một khúc liền.
denis_tien
TÍCH CỰC
2 năm
@huynhlinhlxag mình thay Recto 9li. 428 gì gì đó. đúng là lâu tăng sên. nhưng hình như nó cạ vào cái carte, và hay hú hú nữa. tứ tưởng bị trùng ra tiệm nhờ chỉnh nhưng họ cứ báo sên ko trùng. 😔
Xài FUCHS thì Ông viết thành Fuck
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@Giang Không Xấu Trai hi, cảm ơn ạ, mình viết nhầm.
Cười vô mặt
Vinh.TR
ĐẠI BÀNG
3 năm
@denis_tien Sorry cố ý
Em ở HN thì độ và thay xe như các bác nói ở đâu là dịch vụ an tâm nhất ạ?
tuxedo198x
TÍCH CỰC
3 năm
@nguyenhoang_hp Ít lắm ...vô sg nhìu vãi
thích máy móc của con này nhưng ko thích thiết kế nhìn già.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@JerryKist Thấy có nhiều bạn độ theo wave Thái nhìn trẻ trung lắm bạn
Tâm K
ĐẠI BÀNG
3 năm
@denis_tien Sao con wave Thai , nhìn giống giống mà giá gần gấp đôi luôn nhỉ, mà ở quê mình thì thấy chơi wave Thai nhiều
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@Tâm K chắc gắn mác Thái bạn ơi, thấy diễn đàn đăng cũng bị bệnh như future việt nam. Bể bánh tăng cam. Còn đẹp xấu thì tùy mỗi người, như có nhiều bác gắn rỗ đằng trước, mình thì thấy nó quế tèo kiểu gì ấy, vướng víu
New Hope
ĐẠI BÀNG
3 năm
chiếc này nhìn rất đẹp, có điều máy xe hơi yếu, thua con jupiter 115cc
toilatoi111
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ưu điểm giống mình, còn lại không có gì đáng, nhất là máy móc. Chắc do mình khó tính hay sao mà chạy dc 1 thời gian ngắn là bán luôn.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@toilatoi111 mua xe khác chưa b, mình thì không thích xe tay ga, nhưng lại thích cái cốp rộng của chúng
toilatoi111
ĐẠI BÀNG
3 năm
@denis_tien Mình cũng thích xe số hơn xe ga. Hồi trước mình chạy ké Fu 1 của ông bác thấy ngon quá, có cảm tình nên mới quyết định mua Fu 2020. Nhưng xe không ngon như mình nghĩ nên bán Fu rồi bỏ tiền bảo dưỡng, tút tát xe cũ chạy thêm vài năm rồi đổi sau 😁 Honda mình đi vài chiếc thấy bây giờ chất lượng ko bằng những năm về trước. Fu 1 mình chở 2 lên dốc phà phà nhẹ nhàng mà thằng Fu 2020 chở 2 lên dốc thấy đuối hẳn, phải gồng ga ở số 1, sợ sau này có gia đình mà vậy sẽ ko hợp.
@toilatoi111 Xác nhận chính xác như bạn nói
đổi yên như thay áo luôn, mấy chiếc honda này không có cần đạp số tròn ở trước, cần này không móc số được, thấy hơi bất tiện.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@PhanDat123BL mình cũng đang tìm cái phù hợp để thay cái cần số có thể móc được
@denis_tien nhanh trí mang ra tiệm hàn gió đá cắt bỏ thay bằng cây sắt phi 14, hehe
leewanhee
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cặp phuộc sau hiệu gì bao nhiêu tiền vậy bạn.
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@leewanhee ko hiệu bạn ơi, phuộc nhà làm gì đó, mình mua online. Phuộc Bà Rịa
hồi chưa mua xe mình khoái con này lắm, đến khi mua thì mình mua AB haha
Asimotono
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang chạy con này, lúc mới mua về, ra cây xăng mua đúng 1 lít, chạy đến khi dắt bộ là 78,2km.
84km/lit, nghe có gió bão chỗ này 🤣
@denis_tien theo mình biết thì chạy càng chậm xe càng tốn xăng. 😁
denis_tien
TÍCH CỰC
3 năm
@manchirua nếu bạn chạy đều ga thì ko tốn đâu. Cứ 3-40 mà chạy. bảo đảm bao lợi xăng
@manchirua Shiper đi dừng nhiều mà còn hơn 70 km. thì chạy 1 mạch băng băng đều ga 80 hơn hoàn toàn được bác. Em không có thời gian test cho bác xem chứ tính toán như vậy là hoàn toàn đc bác à.
@manchirua hơn cả thông số nhà sản xuất quảng cáo luôn, nói thách quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019