Ricoh có thể nối gót Samsung rời khỏi thị trường máy ảnh cá nhân

Didu
13/4/2017 3:51Phản hồi: 58
Ricoh có thể nối gót Samsung rời khỏi thị trường máy ảnh cá nhân
*Cập nhật: Ricoh vừa phản bác lại bài viết của Nikkei. Họ nói không có ý định từ bỏ mảng máy ảnh tiêu dùng mà sẽ tập trung vào những dòng máy đem lại giá trị cao hơn.

Sau khi Samsung tuyên bố từ bỏ mảng kinh doanh máy ảnh kỹ thuật số thì nhiều khả năng một cái tên lâu đời khác của Nhật Bản là Ricoh sẽ làm điều tương tự. Thông tin này được tờ Nikkei châu Á đưa với lý do là sự trỗi dậy mạnh mẽ của nhiếp ảnh di động khiến mảng kinh doanh máy ảnh tiêu dùng của Ricoh gặp khó khắn trong vài năm gần đây.

Tờ báo này cho biết vì sự cạnh tranh quá mạnh khiến Ricoh phải xem xét lại mảng máy ảnh kỹ thuật số, nhiều khả năng sẽ dẫn tới cái kết tương tự như Samsung. Nếu như vậy thì đồng nghĩa chúng ta sẽ không thấy những dòng máy ảnh cho người tiêu dùng của Ricoh như GR nữa. Nên nhớ là Pentax cũng thuộc Ricoh nhé các bạn.

Mảng kinh doanh máy ảnh cá nhân của Ricoh gặp khó trong thời gian gần đây vì sự nổi lên của những thiết bị di động có khả năng chụp hình rất tốt. Nếu như không còn làm máy ảnh cá nhân nữa, Ricoh sẽ tập trung vào thị trường chuyên dụng, cụ thể là sản xuất camera cho công nghiệp xe hơi.

Nguồn: Slash Gear
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TDCuong_TN
TÍCH CỰC
7 năm
Không ai bình luận à????
Thôi, để e giúp chủ thớt gỡ gạc lại chút danh dự :v
Lần đầu tiên nghe thấy Ricoh, chả có danh tiếng gì cả
liêu trai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@7xpro Máy bền quá bán cho ma ah mấy anh nhật bảo thủ quá rồi chết hết thôi
@sonnguyenpro Cmt trước bị ném đá sặc gạch, tưởng chú mày quên não, đến cmt sau thì ko phải, hoá ra đếch có não!
Masaru87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sonnguyenpro việc bạn chưa bao giờ thấy Ricoh và danh tiếng của người ta chả liên quan gì đến nhau bạn ơi, đấy là hạn chế của bạn thôi
Masaru87
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sonnguyenpro bạn có thù oán gì với Ricoh hay Pentax à 😆 ko biết thì gu gồ đi
8600gt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mấy bác ở trên chắc 9x hết nhỉ. Ricoh nổi tiếng hơn cả canon và nikon trong thời đại máy ảnh film. ^^ Từ những năm 1940s cơ.
Khoa81
CAO CẤP
7 năm
@8600gt Hồi xưa đi rửa ảnh chỉ toàn thấy biển quảng cáo của ricoh, kodak, konika giờ cả 3 đều chết cả haizzz
@8600gt
Chính xác
Thương mại toàn cầu: Cần 2 anh sản phẩm thật mạnh + 1 anh thật độc đáo khác người là đủ cho toàn bộ thì trường. Quá nhiều chỉ làm đau đầu người tiêu dùng.

NIKON + CANON + LEICA = QUÁ ĐỦ 😁
@quangcaoquy01 HÃng này minh cũng út nghe. Mà cá nhân minh thêm cái Fuji nữa.
@quangcaoquy01 Bạn quăng a Sony đâu r tuy ở đt ảnh cùi nhưng ở máy ảnh thì Sony cũng có 1 chổ đứng khá vững đấy
Reltih
TÍCH CỰC
7 năm
Ricoh đã phủ nhận rồi mà cái tin vịt này vẫn còn lan truyền à?

https://www.dpreview.com/news/2041805851/ricoh-denies-nikkei-report-that-it-may-leave-camera-business
alex.hn
CAO CẤP
7 năm
@Reltih Ều,cái việc cung cấp thông tin rồi hiệu chỉnh có thể làm thành 2 bài khác nhau mà - hoặc có thể cuối bài này thêm phần "Updated". 🆒Như thế các ông làm tin mới có việc mà làm chứ. Cùng một thông tin nhưng phải xào xáo làm mấy bài báo để tạo trend và có thêm nhuận bút, căng thẳng quá làm gì,ah hi hi.
phimhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
mấy bác đưa tin cần xem xét cho kỹ, tin vịt cũ mèm lại lôi lên
https://www.pentaxforums.com/articles/pentax-news/ricoh-stays-committed-to-the-pentax-brand.html
ntnguyen4
TÍCH CỰC
7 năm
Ricoh lớn vậy mà ít người ở tinhte biết vậy =.='
@ntnguyen4 tinhte giờ toàn là chiến lược gia chuyên phân tích về các hãng lớn như samsung hay apple thôi, còn lại thì chưa đủ tầm cỡ lọt vào mắt họ 😁
Hỏi thật là SS đã bỏ mảng cá khô với mì tôm chưa nhỉ, lâu rồi ko thấy sp!?!
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sGear Chính xác là bỏ những sản phẩm nào mang lại lợi nhuận thấp thôi. Huyền thoại Ricoh GR là compact mà bác.
Trích: "RICOH is focusing its resource on the high added value products such as PENTAX and GR that are appreciated by the existing users and photo hobbyists. RICOH is also a market leader of input devices in the VR or AR market with its "RICOH THETA" where we can see rapid growth, and will keep on expanding the business even more in this field. In addition, RICOH will develop and expand the imaging business in the solution business field for corporate, by creating new market utilizing its own camera technology."
@sGear Ricoh bán chạy nhất là dòng compact (không xét thương hiệu con Pentax nhé) mà bác nói nó bỏ là bỏ thế nào. Compact của Ricoh ngon ngang ngửa Sony đới.
sGear
TÍCH CỰC
7 năm
@Wolfrain Có thể là bỏ mấy con compact của Pentax như WG chứ GR là sản phẩm làm nên tên tuổi của Ricoh nên mình không dám nói là bỏ sản phẩm đó.
@Wolfrain Ngon giữa giữa Sony bác ơi. 😁

RX100~~> GR~~> RX1 :D
8x mà ko biết ricoh có mảng máy ảnh nè, bạn bè anh chi, chú bác thời đó ko chơi máy ảnh
nhưng biết fujifilm do quảng cáo trên tv, biết pentax do có bạn chơi máy đen trắng
@hieupy89 Ricoh thường sản xuất và bán ra dưới cái tên Pentax, số sản phẩm máy ảnh mang mỗi tên Ricoh thì ít thật
12 giờ
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ricoh lần đầu nghe thấy. Nhưng bây giờ camera phone phát triển ngày càng mạnh. ngoài ra các hãng lớn như sony,canon,nikon,fijifilm,... ngày càng phải ganh nhau thì các hãng ko đua theo kịp buộc phải bỏ cuộc là phải.
dinhviet@
TÍCH CỰC
7 năm
Mode để cái avata nhìn nóng vãi, mùa hè đến rồi làm cái avata mới đi cho mát mẻ
Dòng Ricoh GR chụp ảnh có kém hãng nào đâu.

Ricoh GR f2.8

Sony NEX6 with Sigma 19mm @ f2.8

Make NIKON CORPORATION
Model NIKON D800E
Focal length 28mm
Shutter speed 1/2500 sec
Aperture f/2.8
ISO 100
Capture date Sat, 25 May 2013 09:15:17 GMT
Nikon D800E with Nikkor 28mm 1.8G @ f2.8
Máy Ricoh trâu bò, p/p cũng tốt, thiết kế công nghiệp và trải nghiệm người dùng tốt.
Nó có những điểm mà người dùng khi có nhu cầu sẽ ngay tới.
Ví dụ như các bác hay chụp đời thường, đường phố cần thao tác nhanh, gọn, nhẹ vẫn tin dùng Ricoh, như bác Eric Kim vẫn chiến với con GR-II và cho ra ảnh đẹp xoành xoạch.
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
con GR1, 2, AF 10 phát thì hỏng 3, nên ricoh phá sản cũng phải.
haya
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Sản phẩm ko cạnh tranh nổi do hãng không nắm bắt được sự thay đổi trong việc thoả mãn ham muốn của khách hàng trong thị trường máy ảnh thôi. Mà focus nếu có tệ thì từ đời 1 lên đời 2 hãng đã phải cải tiến con chip lấy nét rồi chứ ko phải để nguyên specs như vậy.

Về thiết bị thì mình chưa phải để ý đến vấn đề về focus của em này trong điều kiện ánh sáng đủ, trong khi thao tác của mình lại nhanh.

Về kỹ thuật, chưa chắc vấn đề focus mà bạn nêu nằm ở cái máy mà có khi vấn đề nó nằm ở đằng sau cái máy, ko hiểu cái máy, ko biết chọn điểm lấy nét thì đưa cầm cái D800 và viền vàng nào đó thì cũng có thể gặp tình trạng tương tự thôi.
@haya ricoh có bảo hành tại VN ko bác, e định mua GR1 mà ko thấy chỗ nào ghi bảo hành cả
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
@haya AF thì liên quan ccc gì đến thằng cầm máy, vớ vẩn, lăng nhăng
haya
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Vậy thì đúng rồi đó, cầm 2 đời Ricoh mà chụp 10 out 3 là do thằng cầm máy nó ko biết focus chứ cái gì nữa..ủa vậy đó giờ chụp hình là cứ bấm nút chụp là ra hình à? 😆...đã vậy còn phát biểu trong này làm gì ;) ricoh nó ko phải là cái máy cho người mới chụp, tuy là dáng compact nhưng nó ko như cái máy nhắm rồi chụp....để rồi chụp ko ra hình thì đổ tại cái máy, tội nghiệp nó ;)
Stingmk2349
ĐẠI BÀNG
7 năm
đọc bài này nhớ tới bài về máy phim và KTS, khối chuyên gia Tinhte chuyên dùng máy KTS vào phát biểu như CEO đầu ngành, tỏ vẻ nguy hiểm và tầm hiểu biết thuộc top lĩnh vực, riết thấy trang này mất chất, mem nào cũng auto cho mình cái quyền lĩnh vực nào cũng 100% thông thạo, là chuyên gia, có mà cái Climate Change ấy. Điển hình là #4, toàn copy ảnh gg rồi com như đúng rồi, mem tinhte tiêu biểu.
tuannhh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ricoh GR1 &2 - Chụp streetlife đỉnh vãi tè
Nhưng con này có 1 cái dở là compact 1 tiêu cự nên cũng hơi kén người dùng. Tầm tiền mua Ricoh GR thì mua RX100 của Sony, chất ảnh cũng 1 chín, 1 mười mà lại đa dụng hơn 😁
Còn Pentax thì em chưa xài bao giờ nên ko ý kiến :D
Ricoh chính thức trả lời phủ nhận tin đồn đoán trên rồi nhé các bạn:
http://www.ricoh.com/info/2017/0412_1.html

Anh em yêu mến sản phẩm nhiếp ảnh của Ricoh bao gồm máy ảnh Ricoh như các dòng GR và Pentax, Theta yên tâm nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019