Ricoh THETA: camera chuyên dùng để chụp Panorama 360 độ, giá 399 USD

TDNC
6/9/2013 7:22Phản hồi: 39
Ricoh THETA: camera chuyên dùng để chụp Panorama 360 độ, giá 399 USD

THETA là một chiếc máy ảnh nhỏ gọn của hãng Ricoh có thể chụp ảnh Panorama toàn cảnh 360 độ chỉ bằng một lần nhấn nút. Chỉ cần nhấn một cái thì ngay lập tức nó sẽ lưu lại toàn bộ hình ảnh xung quanh, kể cả phía trên và phía dưới của camera. Sự thuận tiện đó chính là ưu điểm lớn nhất của THETA nếu đem so với các phần mềm Panorama trên điện thoại. Tuy nhiên cái giá phải trả để bạn sở hữu được nó lên tới 399USD.

THETA được trang bị hệ thống camera ống kính đôi, một phím chụp hình và không có màn hình Live View. Tuy nhiên bạn có thể kết nối THETA với điện thoại iPhone thông qua app của nhà phát hành (phiên bản Android sẽ có trong tương lai) và dùng kết nối Wi-Fi. Bạn có thể dùng iPhone để điều khiển chụp ảnh từ xa cũng như xem lại các bức ảnh trong một không gian ảo rộng 360 độ đầy đủ. Nhược điểm của app này trên iPhone đó là không có nhiều tùy chỉnh camera, chỉ duy nhất có thanh Exposure để chỉnh độ sáng tối mà thôi. Ngoài ra khi xuất hình Panorama lên máy tính thì tấm hình sẽ là một hình phẳng chứ không phải hình cầu. Xem thêm video dưới đây để biết cách hoạt động của THETA.

Ricoh sẽ cho phép người ta đặt hàng trước THETA ngay trong tháng này tại Mỹ, Anh, Pháp và Đức. Với mức giá 400 USD cho một chiếc camera chỉ dùng để chụp ảnh kiểu này thì có lẽ nó sẽ không quá hấp dẫn với đại đa số người dùng. Tuy nhiên nếu bạn làm những công việc có liên quan đến xây dựng hay kiến trúc nội thất thì THETA sẽ tỏ ra cực kỳ rất hữu ích để chụp lại không gian lúc đó một cách nhanh chóng nhất.

Một số hình ảnh được chụp bằng THETA:

Theo The Verge
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ko ham vì ta có thể làm đc nhiều thứ vs 399$ như mua 1 chiếc laptop Core i3 Ivy Bridge tầm trung :rolleyes:

http://vatgia.com/k2klaptop&module=product&view=detail&record_id=2549004&checkclick=1907951236
@mr.jerry Vãi cả cmt liên quan 😁 sao không bảo cầm từng đấy tiền đi làm từ thiện luôn cho nó có ya nghĩa mà lại nhanh gọn hay cầm từng đấy tiền mua 1 bộ vét mặc cho nó sang trọng =))
@mr.jerry
@mr.jerry Bạn rảnh vl nói ra cái ai cũng biết, lần sau có comment thì đừng comment kiểu đấy nữa nhìn như QC. AI mà chẳng biết là nó đắt ko có chức năng như laptop nhưng laptop ko chụp hình đc như nó nó khác nhau ở chỗ đấy. Ai cần thì mua.
@mr.jerry Bận về mua máy cày đi sẽ nay hơn mua cái laptop core i3 đấy,nghèo mà bày đặt vào tinhte, hóng này hóng nọ.đầu óc hạn hẹp thế
Hixx...có tiền mua về sưu tầm cho vui..chứ ko thấy hữu dụng. Vác cái dt đã oải..jo thêm cái này
Em chưa hiểu về cái vụ này lắm :3
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thay vì mua con này em mua quả tripod chỉ 20$ chụp panorama tẹt ga.. Quá mắc và không thực tiễn.. Người thiết kế ra cái này thật là cùi bắp
@hieudatinh Bác mua ở đâu được cái tripod 20$ chụp panorama chỉ e với ạ
hieudatinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@masterit3000 Xoắn thế.. Chụp được hay không là do mình chứ không phái cứ mua tripod panorama là chụp đẹp đâu.. Tui lấy tripod thường 20$ chụp được panorama thì bác tính sao?
Giá hơi cao. Nhưng có tiền thì cũng đáng để thử 😃 Tính ra cũng bằng mấy con Canon IXUS 510 HS giá chính hãng.
không khoái chụp kiểu này, em đang dùng nex , nhưng hẩu như không chụp kiểu này bao giờ
nó biến dạng quá mức và khó sáng tạo hơn dùng len fisheye
với lại mỗi làn chụp, trừ đi 40 shoot, mỗi ngày làm 200 shoot thì màn chụp nhảy lên 8k, chẳng mấy chốc hỏng
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
11 năm
xem chóng mặt chết chứ .
Yang.zeze
TÍCH CỰC
11 năm
Appstore khá là nhiều về ứng dụng này với giá 0,99usd
Mua về treo cột đèn làm camera giám sát...trộm chó lắm quá.
....không rành vụ này ...;)....chỉ thích xem ảnh thôi chứ không để ý lắm cái vụ thực hành ..🆒 ....thấy đẹp chứ bộ...!!

>> Có khi nào trên dòng đời tấp nập , ta vô tình vấp phải cục...iPhone 5 <<
Tui thấy bỏ ra 1 số tiền như thế để mua thiết bị này là ko đáng, bản thân Mod cũng đã nói chỉ cần cho công việc có liên quan đến xây dựng hay kiến trúc nội thất. Thời buổi kinh tế khó khăn đâu phải cái nào cũng có tiền mua. Các bạn có bít ngoài xã hội kia còn có bao nhiêu người thất nghiệp mà vẫn phải cố nuôi cả gia đình ko o_O
@8800 Carbon Arte Xin lỗi bạn tui đang sống tại Osaka tui đã 28 tuổi chứ ko phải là học sinh. Tui chỉ nói thế còn bạn muốn nghĩ sao thì tùy bạn 性交
BinZin90
ĐẠI BÀNG
11 năm
Người ta nghĩ sao ns vậy. Mấy bố có cần thiết phải chém ra ngô ra khoai như thế ko ?
tsthanhhai
ĐẠI BÀNG
11 năm
@BinZin90 Iq hay sự sáng tạo ông ko có lại bảo cái này nhảm nói ra thì có khác nào ếch ngồi đáy giếng kêu thế giới nhỏ ko. Nếu ai cũng nghĩ sáng tạo ra cái này cái kia là tào lao thì tắt máy ngủ đi, quan tâm công nghệ làm gì.
đã nhỉ
Mấy thánh thật là tỏ ra quá nguy hiểm, người ta nhận xét mang tính cá nhân thôi, vì cũng có thể mỗi người mỗi hoàn cảnh, nghĩ sao nói vậy, có đam mê là có thể cùng nhau chia sẻ kiến thức ở đây được chứ cần gì phải có laptop, có này có kia thì mới được xem tinhte??? Còn hơn khối ông ở đây, chỉ giỏi làm thánh bàn phím, đợi người ta sơ hở là chém chứ chắc gì đã tự lo được cơm ăn áo mặc như người ta chưa mà lên mặt dạy khôn? Xin lỗi chứ Chỉ có những thằng não phẳng và rất ngắn mới đi a dzua chê bai người khác thôi các bác ạ!
@huyle0103 Vào đây là thế đấy bác ạ, thiên hạ toàn lợi dụng sơ hở để chặt chém, mỗi khi chặt chém đc 1 ai là mừng hết lớn, còn hơn mí bà hàng tôm hàng cá ngoài chợ 😕
nanhbac1130
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn hình chụp xong đi ra ngay, chẳng cần thiết
Đúng là hài, ngay cả trên mạng cũng ko có quyền tự do ngôn luận, chỉ đưa ra quan điểm cá nhân mà thiên hạ bay dzô zị đó, xin lỗi bạn ở nước ngoài bạn có quyền tự đưa ra ý kiến cá nhân nhé, người ta nói là 1 chuyện nhưng làm lại là 1 chuyện khác, mỗi người có 1 suy nghĩ riêng đừng suốt ngày chặn quyền tự do ngôn luận của người khác. Còn nếu nơi đây để người ta tự do ngôn luận nhưng nói ra câu nào là nhào dzô chửi hay bình luận tới tấp thì thui zị. Đó là điểm khác biệt giữa VN và các nước phát triển, cái này chắc là do nền giáo dục lạc hậu giáo viên ko cho học sinh quyền tự do ngôn luận rùi sau này học sinh lớn lên cũng áp đặt vs những người khác, nói cái j ra cũng nhảy vào xoáy cho bằng đc :rolleyes:
@mr.jerry bạn cho mình hỏi bạn đã được tiếp thu những nền giáo dục tiên tiến nào vậy???
ảo dịu ntn ấy
hongducwb
TÍCH CỰC
11 năm
toàn trẩu tre...người ta bình luận mà nhảy vào chém như thật trong khi éo biết có $ mua sp này ko nữa.....haiz......

kể cả mình thì 400$ làm con lap cắm torrent cũng đc .... lol:eek:
@hongducwb 1. Định nghĩa "trẻ trâu" của bạn là gì?
2.cứ phải mua mới được bình luận hả bạn
3. mình chưa nó nói đắt hay rẻ nhé, mình chỉ muốn nói là bạn í so sánh 2 sản phẩm với hai chức năng khác nhau (laptop vs camera) bạn thấy có khập khiễng hay không (kiểu như nói đại gia mua du thuyền với cả siêu xe làm gì, sao không để $ làm từ thiện....)

4. Build case để cắm torrent thì không cần đến 400 usd đâu bạn ạ!!!
tùy theo nhu cầu mỗi người thôi, nếu người nào ko có nhu cầu thì thấy mắc là đúng rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019