Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

RIM đã bán được 1 triệu BlackBerry PlayBook

babybungbu
31/3/2012 22:40Phản hồi: 180
RIM đã bán được 1 triệu BlackBerry PlayBook

BlackBerry PlayBook, sản phẩm máy tính bảng đầu tiên của Research in Motion, đáng tiếc lại không thể là một thành công về mặt thương mại của tên tuổi đến từ Canada. Mặc dù vậy, cũng đã có hơn 1 triệu thiết bị chạy hệ điều hành QNX tìm được đường đến tay người dùng cuối, như công bố mới đây của RIM. Tại thời điểm này, với mỗi chiếc PlayBook bán ra, RIM đang phải chịu lỗ do bán dưới giá vốn, và doanh thu từ phần mềm và nội dung số không thể bù đắp khoản chênh lệch ấy.

Máy tính bảng PlayBook bắt đầu được bán ra từ tháng 2 năm ngoái, với giá bán 500 USD cho phiên bản thấp nhất. Những ấn tượng đầu tiên của người dùng về một hệ điều hành mới mẻ, sinh động nhanh chóng bị thay thế bằng nỗi thất vọng khi PlayBook thiếu nhiều ứng dụng cơ bản cần có trên bất kỳ một thiết bị điện tử thông minh nào, đơn cử như lịch làm việc và danh bạ. RIM đã quá nôn nóng khi muốn rút ngắn thời gian bán ra, nên không kịp hoàn thiện phần mềm cho sản phẩm của mình.

Không lâu sau đó, hãng điện tử Canada buộc phải giảm giá bán PlayBook xuống 199 USD do doanh số quá thấp. Đồng thời, RIM cũng phát miễn phí hàng ngàn PlayBook cho lập trình viên với mong muốn thu hút sự quan tâm của đội ngũ phát triển nói riêng và sau đó là người dùng nói chung. Hiện tại, PlayBook thậm chí cho phép người dùng sử dụng một số ứng dụng Android vì số lượng phần mềm phát triển cho PlayBook vẫn còn nghèo nàn. RIM đã không thể tạo ra doanh thu như mong muốn, bất chấp việc có trong tay một sản phẩm có tiềm năng, và đó là một sai lầm đắt giá về chiến lược.

Nguồn: SlashGear
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lúc mới ra thấy được khen dữ lắm mà sao bán được ít thế nhỉ 😔
Khổ thật đây.cố lên rim
Phong ₫ộ là nhất thời dẳng cấp mới là mãi mãi
@thanhloivip7777777 hehe phong độ đi xuống rồi phá sản thì có nước ra đường ngủ hết thôi bác ạ
tijek132
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhloivip7777777 3
ý bác là ủng hộ hay đá đổ đây?
Rim nghe chừng không ổn nhỉ..............................
Điện Thoại cũng đi xuống..................nản
hoaiqua
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rim cũng kiên cường đấy nhỉ !
mrporche
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng chuẩn bị quất một cái thôi.
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Bán rẻ thì không thiết tha với việc hỗ trợ phát triển app chăng. Sao không bán đắt để chuyển kinh phí sang phát triển ứng dụng.
@QPR bán đắt thì không ai mua, giảm giá để tuồn hàng ấy mà
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
@QPR Bán rẻ để có nhiều người dùng hơn, nhằm mục đích thu hút developer phát triển ứng dụng chứ đâu phải xả hàng tồn kho đâu. Còn hàng đã ế mà bán mắc thì mấy ai mua, khiến cho các lập trình viên không hào hứng với việc viết phần mềm cho nó. Như Amazon bán lỗ con Kindle Fire để thu hút người dùng và bán app trên Store của nó và những dịch vụ đi kèm.
Ha_TM68
TÍCH CỰC
12 năm
Hy vọng doanh số bán sẽ cao hơn trong thời gian tới khi bản 4g ra mắt 😃 Nhưng mình thích nhất playbook ở thời điểm này là nó phục vụ rất tốt công việc của mình và . . thật đặc biệt nó có thể get code unlock cho điện thoại blackberry, hình ảnh đây các bạn:

Ha_TM68 xin thông báo tới các ACE yêu thích blackerry. Đã có phần mềm lấy code unlock blackberry chay trên Playbook 2.0

Những hình ảnh đầu tiên:

1. Giao diện chính:

2. Lấy code unlock trên Playbook 2.o:

3. Các mã MEP được hỗ trợ:

[​IMG][/CENTER]

Mình đang test và cập nhật thêm các mã MEP mới - và sẽ gửi tới các anh chị em trong thời gian sớm nhất.
2 năm rồi mà ko bằng 1/3 new ipad bán trong 1 ngày. Ngóng qua số phận em này vẫn tốt chán, transformer prime có 2000 đơn đợt hàng còn ể hơn.
@kool_boyjuly Trên thị trường bây giờ không em này bằng ipad,đừng có lấy ipad ra so sánh miết như thế,không nhàm àh
chiendat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tội nghịp rim qá T.T...em thấy playbook tốt mà. Em thấy đủ nhu cầu rồi 😁
Hi hi, sẽ yêu một PB...
........................................
RIM cố lên ^^
Với con số ứng dụng quá thấp, ko biết ứng dụng của Android khi cài lên sẽ hoạt động ra sao. Có thể OS na ná iOS hay Android (suy đoán :d) và ko biết có lỗi j ko? Hiện nay Android và iOS là phong trào làn sóng. Ai cũng muốn sở hữu, nên người mua ko chọn RIM là có thể! Và có thể sẽ ko bao giờ sống lại những ngày huy hoàng trc kia :d
Cố lên RIM ơi! ..........................
thật sự với cá nhân mình playbook rất hay (thậm chí hơn Ipad hay samsung tab vì mình đều từng dùng qa và xài ké ^^) nhưng ứng dụng cho playbook rất "hiếm" muốn có ứng dụng từ android phải cài ngoài.
p/s: bạn nào chưa hiểu rõ về playbook có thể search youtube để xem
Chưa được xài thử PlayBook lần nào.
Muốn dùng thử mà chưa có điều kiện 😃
mới có cơ hội cầm thử playbook sáng nay, android apps chạy trên pb có vẻ hơi ngập ngừng (theo cảm giác của mình nó k ngọt như chạy trên nền android) khiến người sử dụng sẽ cảm thấy phân vân chọn lựa giữa 2 nền tảng android hoặc pb ?
tại sao RIM k phát triển OS của mình từ phone sang tablet nhỉ ?
TheRemjx
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyenthephong Không ngập ngừng đâu bạn ơi.=)). Mình dùng 5 tháng nay rồi
@nguyenthephong Tháng 10 là nó ra chứ phát gì nữa :eek:
con PB này không thành công thì cũng đúng thôi chứ nó đang làm chuột bạch cho RIM mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019