RIM giới thiệu BlackBerry 7 OS, máy cũ không được phép nâng cấp

Didu
2/5/2011 14:18Phản hồi: 179
RIM giới thiệu BlackBerry 7 OS, máy cũ không được phép nâng cấp

Khai mạc hội thảo BlackBerry World, bên cạnh trình làng BlackBerry 9900/9930 thì RIM (Research In Motion) cũng chính thức giới thiệu BlackBerry OS 7, HĐH trước đây được biết tới với tên gọi BlackBerry 6.1. BlackBerry 7 có nhiều điểm mới và cải tiến so với OS 6 hiện tại, đủ để RIM quyết định gọi nó là OS 7 thay vì OS 6.1.

Điểm mới đầu tiên trên OS 7 phải kể tới đó là giao diện mới mà RIM gọi là Liquid Graphics, cho người dùng trải nghiệm nhanh và dễ dàng hơn với màn hình cảm ứng đa điểm. Bên cạnh đó, OS 7 cũng sẽ hỗ trợ NFC (Near Fied Communication) như Android 2.3, khả năng quay phim HD (720p) và khả năng tìm kiếm bằng giọng nói. Về trình duyệt web, OS 7 sẽ hỗ trợ HTML5 cũng như trình biên dịch Javascript Just-In-Time (JIT).

OS 7 cũng sẽ được tích hợp sẵn giải pháp BlackBerry Balance dành cho doanh nghiệp, giúp phân chia rõ công việc và mục đích cá nhân trên một chiếc điện thoại của RIM. Như đã biết trước đây, OS 7 cũng sẽ có các icon (biểu tượng) với thiết kế mới, màu sắc trẻ trung hơn, mà trước đây đã rò rỉ trên OS 6.1.

Cuối cùng, BlackBerry 9900/9930 chạy OS 7 cũng sẽ được cài sẵn ứng dụng văn phòng Docs To Go, bản hoành chỉnh với Word, Excel và PowerPoint, kèm trình xem file PDF.

Về thời điểm ra mắt, BlackBerry 7 sẽ xuất hiện cùng với BlackBerry 9900/9930 vào hè năm nay. OS 7 sẽ chỉ dành cho 9900/9930 trở đi, những máy hiện tại sẽ không có khả năng nâng cấp lên OS 7.

Nguồn: Engadget, BGR
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xxx.xxx
ĐẠI BÀNG
13 năm
tiếc nhỉ 💀 thế là ko đc up rồi
Tin buồn cho ai dùng 9800 vs 9780 😔. Mình rất sáng suốt không vội vàng mua 😁
Rồi khi mua đt có OS7, về sau sẽ không sáng suốt nữa khi RIM ra OS 8 và máy cũ ko thể nâng cấp.

Công nghệ biến đổi từng ngày, bạn theo kịp ko? Hihi.

Ko mua 9800 hoặc 9780 thì trong khoảng thời gian đó bạn ko tận hưởng được cái hay của OS 6 trong khi mình được tận hưởng và trải nghiệm tuyệt vời. Rồi khi bạn mua đt có OS 7, bạn được trải nghiệm một cách sảng khoái thì những người như mình lại đứng nhìn. Nhưng rồi khi có OS 8 thì bạn lại đứng nhìn người khác chọt chọt trong cơn sướng đê mê.

Cuộc sống là không đợi chờ!
hơ hơ hơ, mình thì không sáng suốt mà chỉ vì ghét bàn phím 97 seri + cái mặt mẹt chấm chấm mút mút của 98 nên không chơi với 2 ku đó :yellowcarded:
bạn cứ đừng dùng bb nữa là sáng suốt cả đời đóa
Cái quan tâm là cái này đây...
Đã ước mơ về 1 con dakota rồi.Chạy OS7 thì được nhưng còn thắc mắc là không biết cái OS7 này được viết trên nền QNX hay là nền nào khác...
Mình muốn biết để đồng bộ với PB cũng trên nền QNX ấy mà:rolleyes:
Sáng nay có cái BB world nên tinhte.vn nhà mình mới có nhiều bài viết thế này đây.....
milano175
TÍCH CỰC
13 năm
Lại có cái để chờ đợi rùi :d.chắc ngon lắm .mỗi tội rim hơi bị chậm trễ so với các hang di động k
os6 còn chưa đc thử giờ nó lên tận os7 😔
nghĩ đến mà bùn
dungvstrang
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em còn chưa có OS5 mà thử nữa là OS6:(
h0tb0y123
TÍCH CỰC
13 năm
đoạn video về bb 9900 rất là ảo :

thêm 1 chút thông tin về 9930, cảm ứng nhìn rất mượt :
lowt3ch
TÍCH CỰC
13 năm
Cảm ứng mô phỏng lại chả mượt 😁
tội các bác mua BB thời điểm này quá 😁
bàn phím qwerty số 1 + mh cảm ứng điện dung đa điểm + OS7 .... tuyệt quá
pertoper
ĐẠI BÀNG
13 năm
Không cho nâng cấp để mọi người mua máy mới đây mà, lắm chiêu quá 😕
vậy là 978 và 98 chuận bị lại bán ra nhiều rùi.................... anh em nào chưa dùng os 6 thì gom tiền chuẩn bị mà xúc đi được rùi đó :p:p:p
lời cuối cho một cuộc tình bibi torch 1 , lê la , la liếm , chém gió cưa cẩm em torch 2
Cái vụ không cho máy cũ cài là vui rùi đây 😃
huyhuy811
ĐẠI BÀNG
13 năm
touch and type kiểu như nokia e6
thế là cái bb9700 của em chỉ bít đứng nhìn mà 😢😢😢
eletrun
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em nghe lói nó cho 7xxx và 8xxx up lên OS7, còn 9xxx thì không, các bác cứ up thử, chạy xem đầu có bốc khói không!
nhim7290
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có ai hình dung ra giá cả của em 9900 này ko?:p
Chắc khoảng 15 chai. Và tui cũng hình dung ra tương lai mình có thể sở hữu 9700 vá 9780 giá rẻ.:bounce:
bb lần này chuẩn thật. Fan bb giờ thì hết sợ các bác android chê cấy hình cũ rồi nhá
newstar
TÍCH CỰC
13 năm
Tin vui và tin buồn.
Có vấn đề cũng nên quan tâm là khi bản OS7 những máy cũ k nâng cấp được thì cũng có nghĩa bản OS7 này sẽ nặng hơn các bản trước đây rất nhiều, đòi hỏi cấu hình cao, mà pin của 9900/9930 thì không lớn, màn hình cảm ứng nữa, không biết vậy thời gian sử dụng được bao lâu? Chỉ sợ không được một ngày! Hôm nay là ngày hội của bb, xin chúc mừng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019