RIM thua kiện WiFi với Nokia, phải trả tiền hoặc bị cấm bán máy

sonlazio
29/11/2012 2:49Phản hồi: 364
RIM thua kiện WiFi với Nokia, phải trả tiền hoặc bị cấm bán máy
Một vụ kiện giữa NokiaRIM ở Thụy Điển đã kết thúc với phần thắng nghiêng về phía Nokia, theo đó RIM, nhà sản xuất các điện thoại BlackBerry buộc phải ký kết một hợp đồng bản quyền với Nokia nếu không muốn điện thoại của họ bị cấm bán ở các quốc gia liên quan. Được biết bản quyền mà RIM vi phạm với Nokia liên quan đến kết nối WLAN (WiFi) và tất cả các thiết bị mà RIM đang bán đều hỗ trợ kết nối này, từ tablet đến điện thoại. Ngoài Thụy Điển, Nokia còn nộp đơn kiện ở Mỹ, Anh và Canada để bảo đảm quyền lợi của họ. Cả Phần Lan, Thụy Điển, Mỹ và Canada đều là các thành viên của hiệp ước trọng tài quốc tế New York Convention 1958, do vậy phán quyết này cũng sẽ có hiệu lực ở các quốc gia trên.

Được biết RIM và Nokia đã ký một thỏa thuận bản quyền chéo liên quan tới mạng di động vào năm 2003, thỏa thuận này sau đó được sửa đổi vào 2008 nhưng lại không bao gồm các bằng sáng chế liên quan tới WLAN. RIM đã nộp đơn lên trọng tài quốc tế xin mở rộng các bằng sáng chế trong thỏa thuận 2008 vào năm 2011 nhưng tổ chức này lại đưa ra những phán quyết chống lại công ty Canada. Trong tình cảnh RIM đang nỗ lực thúc đẩy BB 10 ra mắt thì họ gần như bị ép buộc phải ký một thỏa thuận trả tiền cho Nokia vì nếu thua, BBX có thể bị chết ngay từ khi chưa kịp ra mắt.

Với Nokia, chiến thắng này sẽ tạo điều kiện cho họ có tiền để tiếp tục đầu tư cho Windows Phone. Mỗi năm các thỏa thuận bản quyền mang lại cho hãng Phần Lan khoảng 650 triệu đô la Mỹ.

Tham khảo: Reuters, ảnh: ZDNet
364 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cu Nokia này chơi khẳm quá, bây giờ điện thoại sản xuất không được ngon lành nhưng mấy vụ kiện tụng này mang đến nhiều tiền cho Nokia rồi...
Buồn cho RIM, chưa kịp ra mắt BB10 với BBX thì đã dính phải cái hoạ này rồi
Cố lên RIM ơi
J_Tuan
CAO CẤP
11 năm
@nguyenqthin Thế thì gọi là ngu, ko gọi là hiền bác ơi. 😆
Ở một thế giới mà nó nhăm nhe cấm bán nhau thì việc cho phép bán nhưng trả tiền bản quyền là hiền r
NhocMobile
ĐẠI BÀNG
11 năm
@mr.kavil Khăm là khăm làm sao ? Bản quyền Nokia cung cấp đoàng hoàng chứ có bắt chặn gì đâu, ko đăng ký thì phải đăng ký thôi, còn hơn cứ đòi cấm bán qua lại như 2 chú Sam-Tao' .
@mr.kavil Khắm gi chứ. Nokia là hãng lớn. Chẳng qua là họ hơi cứng đầu theo symbian thôi. Jờ họ đã tỉnh ngộ ra rùi thì sự vực dậy của 1 ông lớn chắc chắn sẽ rất mãnh liệt. Mình ủng hộ nokia.

Sent from my GT-I9100G using Tinhte.vn
utunbu
ĐẠI BÀNG
11 năm
lại vấn đề bản quyền làm mất đi những cái tinh tế của công nghệ 😔
@utunbu vậy lúc họ ngâm cứu ai đầu tư 😁. sonlazio vụ nokia + sony "hội đồng" apple sao chưa đẳng vậy bác :p
@vandatAT đúng dậy đó bác......nhưng nhiều bác anti fan hay Samsung hình như có nói, bản quyền hạn chế sự phát triển em thấy là sai hoàn toàn, chỉ như dậy người ta mới chịu vận dụng não của mình để sáng tạo, chứ cứ ngồi đó mà đợi người khác sáng tạo xong đem về sài chùa thì mới gọi là hạn chế sự sáng tạo, con người mà, càng khó càng ló cái khôn của mình ra...
@utunbu Bạn mà sáng tạo ra cái mới thì chắc chắc bạn sẽ có suy nghĩ khác. thân!
@utunbu Bản quyền để chứng nhận thành quả của người làm ra nó, thúc đẩy nghiên cứu và phát triển, chứ xài lậu như Việt Nam thì mãi mãi công nghệ Việt Nam...
Rồi RIP RIM. Anh No đang cần vốn làm Lumia nên ko tha đâu. Hàng Lumia thiếu quá nhiều. H đi đặt hàng Lumia920. Ở đâu cũng hết
@mymymoamoa Bác chậm chân à. Chia buồn với bác. Thằng bạn em phải canh me từ đầu tháng 11 có hàng cái đặt luôn mới được kìa 😆.
Về bằng sáng chế thì đọ sao lại được với anh Nô 😕

Cơ mà thế là No lại có thêm tiền rồi 😁
@00nobita00 đúng rùi anh nô đang chỗ lại mà😆
conan12a2
TÍCH CỰC
11 năm
má ơi nguyên cái wifi ai cũng dùng của nokia à. vậy thì ai cũng phải ký bản quyền với nokia chứ riêng gì RIM
@conan12a2 công nghệ riêng về wifi của No mà!
@conan12a2 cái này là chuẩn WLAN nếu tìm ra chuẩn khác thì sẽ ko bị kiện, sắp tới SS cũng kiện Áp pồ vụ LTE đây😁
@conan12a2 Đúg ờy pạn. AP, SS, HTC 2 aj sdụg wifi đều kí hđồg với Nokia. Và ngược lại Nokia kũg fải kí nhữg hợp đồg khác với kác côg ty khác khj sdụg bằg ság chế kủa họ. Hoặc 2 pên thỏa thuận chéo a xài free kủa tuj thì tuj đc xài free kủa a

Sent from my LG-E612 using Tinhte.vn
conan12a2
TÍCH CỰC
11 năm
@kaizvn dạ em biết rồi đại ca, câu từ của em cốt để giải trí thôi chứ có đâm chọt ai đâu mà nặng lời thế. em là em hy vong em BB10, hy vọng sẽ như mong đợi ko thì LU920 thật.
Cái này người ta gọi là 2 thằng yếu giết nhau để sống
@karlbenz phải làm thịt thằng sắp chết như mình trước để lấy sức mà làm thịt thằng mạnh hơn mình chứ bác
@karlbenz Cs mà thương trường như chiến trường,thắng làm vua,thua làm giặc 😃
Lỗ khi chưa kip ra đời bb10

Sent from my GT-N7100 using Tinhte.vn
Haizzz, đúng là chó cắn áo rách, thằng què tranh ăn với thằng mù. Thương cụ Thorsten Heins quá 😔(
@autotechno Biết cái đêk gì mà thằng què tranh ăn với thằng mù, chú nghĩ chỉ có Rim mới chỉ trả tiền Wifi à ? Biết bao nhiêu cái hợp đồng với các hãng khác mà không công bố không mà bảo tranh ăn =)) ví dụ như giờ thằng Iphone có trả tiền cái wifi cho Nokia mà đôi bên giữ kín hợp đồng thì chú biết không. Các vụ kiện tụng chẳng qua là do 2 bên không đạt được thỏa thuận riêng nên mới phải ra tòa phán quyết thôi. Suy nghĩ cho sâu đi "Mỗi năm các thỏa thuận bản quyền mang lại cho hãng Phần Lan khoảng 650 triệu đô la Mỹ" đọc câu này mới thấy được lợi nhuận từ bản quyền các năm của Nokia lớn thế nào.
@kid_banders oh, dường như mình đã gặp phải 1 tài phiệt, 1 chuyên gia về kinh tế kiêm phân tích thị trường kỳ cựu. Vâng, mình đánh giá cao "sự hiểu biết vô cùng to lớn của bạn". Vậy mình có mấy câu hỏi xin phép bạn giải thích dùm nha 😃
1. Bạn hiểu ý câu mình nói như thế nào ;)
2. "biết bao nhiêu cái hợp đồng...không công bố" xin bác trích nguồn cụ thể ạ, và cụ thể thì là bao nhiêu hợp đồng không được công bố?

Nếu biết thì bạn giải thích để anh em tinh tế được lĩnh hội kiến thức của bạn nha, thay mặt anh em xin cảm ơn bạn, chúc bạn 1 ngày vui 😃
@autotechno đã phân tích cho nghe mà còn bày đặt cà khịa, hỏi ngược lại 1 câu nhé, tại sao samusung phải xin phép Tòa để dc xem thỏa thuận giữa HTC và Apple ? Tại sao ko công khai luôn bản thỏa thuận đi, công khai chắc chắn có lợi cho Rim, cũng có lợi cho Apple mà, tại sao 2 nhà sản xuất đó chọn phương án ko tiết lộ ? nói nghe xem nào. Hợp đồng ko dc công bố thì quá nhiều, thông tin khách hàng là tuyệt mật, điều đó mà cũng ko biết à ?
@kid_banders THỎA THUẬN GIỮA HTC vs APPLE CHỨ 😁
@kid_banders oh, hoá ra là chỉ có vậy, vậy bạn không hiểu bài mình rồi, và trả lời những thứ vớ vẩn ở đâu đâu chả liên quan, Giải thích lại cho mà hiểu nhé "thằng mù tranh ăn với thằng què" có ý là cả Nokia và Rim thực tế đang bị thua lỗ nặng nề và hoàn toàn bị lép vế so với OS và Android ở thời điểm hiện tại, và rằng chó cắn áo rách có nghĩa là Rim đã gặp khó khăn giờ lại gặp thêm trở ngại này nữa. Chỉ có vậy thôi, chả hiểu bạn đi phân tích những cái này để làm cái gì? đã chả hiểu người khác đang nói cái gì mà đi trích dẫn vớ vẩn rồi ăn nói xấc xược, trẻ con!
Hai thần tượng của mình lại đấu đá nhau !

Rim đang gặp khó khăn lại chồng chất khó khăn !
Đã nghèo còn mất phải cái eo !

Cố lên Rim nhé !
vitamin_a
ĐẠI BÀNG
11 năm
@phuocthanh234566 Bác bán cho mình cái biển số xe đc hok, đợt ra biến 5 ssoos định tậu 1 ẻm rồi nhờ người nhà trên TQ đk hộ cái biến đúng như biển của bác. 😆
d7293
CAO CẤP
11 năm
@phuocthanh234566 Với mình thì NOKIA và RIM không phải là 2 thần tượng mà là 2 Hãng đt mình yêu thích nhất...
1200 với 8900 là đủ. 😃
Có lẽ đây là chiêu PR chăng...😔
Đã nghèo lại mà chiếc xe hay hư vặt nữa.
Mềnh hông thích Nokia ở mảng dt thông minh. Nhưng thích máy trắng đen của nó ^^!
tri776
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CrystalShield trắng đen củng là di động mà bạn .
@habu@
TÍCH CỰC
11 năm
@Brisingr.PK Ko phải bạn
1 - Smartphone
1 - Stupidphone
:D
@tri776 Nhưng không thông minh nha bạn. Mình nói là điện thoại thông minh.
@simijaijay No làm gì mà sản xuất gạch hả bác, nhớ hồ trc a nó sản xuất dép cao su với giấy toilet mà😕
Lịch sử 100 năm trước Nô cũng tã như thế này. Không biết 100 năm sau có thiên tài nào xuất hiện để vực No dậy ko? nếu ko thì chuyến này chắc là tơi lun🆒
"Râu đen" có khác đen thật cơ đấy :p
@phamhonghainb Dâu chứ k phải Râu 😃
@PhuongSmith Đã trong dấu "" rồi mà bác.
@phamhonghainb Thì em cũng thêm icon 😃 ở cuối cmt mà ;) hi
phuoc34
TÍCH CỰC
11 năm
NO
phuoc34
TÍCH CỰC
11 năm
@phuoc34 tội RIM nhỉ
Nokia thể hiện bản lĩnh.BIT chắc thắng mới kiện...
Ko biết ủng hộ ai nữa cả 2 anh đều trên bờ vực cả :oops:
Thế giới đầy rẫy súng đạn và tranh chấp, nền công nghệ cũng xông pha kiện tụng, thế giới có vẻ đang loạn lạc chăng???
@Nanh Trắng Kiện tụng thì mới phát triển được bạn ơi,hehe. Chứ đi nhái lại nhau thì còn gì là sáng tạo nữa,.... 😆))
Nokia kiếm 650 triệu Obama mỗi năm tiền chất xám - Choáng nhỉ ???
Rim - mày cũng như bao nhiêu thằng thôi, vào đây nộp tiền anh lại cho mày chơi.
RIM đúng là " phúc bất trùng lai, họa vô đơn chí " !
inhead_19
ĐẠI BÀNG
11 năm
@iphonespirit Thời gian gần đây có thấy RIM gặp phúc bao giờ đâu! 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019