Risto Siilasmaa - chủ tịch mới của Nokia tự tin về chiến lược hiện tại của công ty

bk9sw
3/5/2012 15:59Phản hồi: 296
Risto Siilasmaa - chủ tịch mới của Nokia tự tin về chiến lược hiện tại của công ty
Ngay sau khi cựu chủ tịch Nokia - Jorma Ollila phát biểu trước Financial Times, nhân vật vừa lên nắm giữ chiếc ghế mà Jorma để lại - Risto Siilasmaa đã bày tỏ quan điểm rằng ông rất tự tin vào chiến lược hiện tại của Nokia và nó sẽ giúp công ty thành công.

Tại một cuộc meeting giữa các nhà đầu tư tổ chức thường niên ở thủ đô Helsinki (Phần Lan), Siilasmaa nói: "Tôi không nghĩ cần phải thay đổi gì thêm bởi chúng ta (Nokia) đang bước qua thời kỳ chuyển hóa. Nokia đang trải qua một thời kỳ đầy khó khăn đối với chúng ta: các cổ đông, nhân viên cũng như người Phần Lan nói chung. Tuy nhiên, tôi chắc chắn rằng chúng ta đang nắm giữ một đội ngũ giỏi, một chiến lược đúng đắn và những sản phẩm thích hợp để vực dậy, đem lại sự thành công cho công ty."

Siilasmaa là thành viên của ban điều hành Nokia từ năm 2008 và ông là người đã ủng hộ giám đốc điều hành Stephen Elop, người đã đưa ra quyết định thay Symbian bằng Windows Phone hồi năm ngoái.

Ngoài ra, cũng trong buổi họp, CEO Stephen Elop cho biết Nokia sẽ tiếp tục làm việc với mảng phần mềm và dịch vụ trự tuyến cũng như phần cứng. Ông nói: "Chúng ta không thể làm mọi thứ nhưng chúng ta có thể chọn những lĩnh vực mà Nokia đang nắm giữ các tài sản trí tuệ độc đáo."
Nokia hiện tại đang dần tạo nên sự khác biệt trên các sản phẩm Windows Phone của mình khi bổ sung hàng loạt các ứng dụng và dịch vụ dành riêng cho Lumia thay vì can thiệp sâu vào hệ điều hành. Tuy nhiên, công ty cũng đang thúc đẩy phát triển Windows Phone 7.5 phiên bản Tango, bao gồm cả LTE và ưu tiên hỗ trợ cho thị trường Trung Quốc với hy vọng lấy lại thị phần tương tự như Symbian trước đây.

Theo: WMPowerUser
296 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nokia sẽ đi lên thôi

lấy đà để chạy đó mà !😃
có ai dám nói ko tự tin vào sp của công ty mình ko??? nếu mình còn ko tự tin thì bán cho ai 🤔
@clonecaida cmnr 😁
l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình tin chắc là Nokia sẽ thành công vượt qua cã SS và Apple.Cố lên Nokia.
@l0.000d vậy ủng hộ đi lumia 900 710 n9 bạn đã có những gì
/đừng bảo 12xx thần thánh.
@clonecaida em ủng hộ bằng 1280 thần thánh ợ =))
Nhiều người rất thích Nokia và sẵn sàng chi tiền mua nếu Nokia hợp tác Google hơn là Microsoft 😁 trong đó có mình
@MrTang Chào bạn.Mình thấy bạn hơi lạ nhỉ.Tự do ngôn luận nên bạn đâu cấm mình phát biểu ý kiên của mình (còn bạn comment lại bài người khác mà viết ko dấu là rất bất lịch sự đấy).Mình vẫn bảo lưu ý kiến là trước đây mình thích Nokia và toàn mua điện thoại Nokia,1 ví dụ là năm 2007 mình mua N95 8gb hơn 11 triệu vì rất thích Nokia nhưng hiện giờ Nokia phát triển theo hướng Windowphone nên mình ko bỏ tiền để mua đt Nokia nữa và nếu Nokia mà ra đt android là mình mua liền.Thích Nokia ko có nghĩa là mù quáng theo Nokia.Ý kiến của mình như vậy còn bạn có quyền gì mà phát xét mình
@cong12c1hg vâng, đúng như lời bác nói, em đã được dịp trải nghiệm htc sensation, htc desire, em khá là hài lòng với những gì mà điện thoại android mang lại nhưng em lại chỉ cầm và nghe gọi là chính, chưa thử lướt web 😃 (em lại không thích game gủng lắm), và lúc cầm đt android là lúc mà em đã dùng ss tab 10 rồi nên hơi dị ứng với việc lướt web trên android và em an tâm nghĩ rằng, có lẽ wp sẽ là sự lựa chọn đúng đắn... (em sẽ thử dùng đt android để lướt web xem thế nào, phản hồi lại bác sau vậy ^^)
@Serenade_apple iem ko biết hoang đường hay ko? nhưng trước tiên là cứ giơ hai tay ủng hộ nokia đã, rất thích câu connecting people của no bác ợ;)
@doantung2491 chưa có bài viết so sánh về tốc độ lướt web giữa android và wf nhưng anndroid lướt web nhanh hơn ios 52 % đấy.bác đọc thì biết 😁
http://www.baomoi.com/Toc-do-duyet-web-cua-Android-nhanh-hon-52-so-voi-iOS/76/5895227.epi
mấy em này gpu,độ phân giải màn hình vói chip còn yếu ,nếu bác có dk thì thử htc onex hay đợi vài tháng nữa để thử glx s3 xem sao,em đảm bảo bác sẽ ko thất vọng đâu;)
Cố lên Nokia mong Nokia trở lại hoành tráng cùng anh SS và Apple nhà ta Cố lên !!!!
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tự tin là đúng rồi, wp sẽ phát triển - đó là điều hiển nhiên. Mình rất thích con đường riêng của Nokia, ko bu theo android một cách mù quáng
@cadenlid bác nói rất hay, i like you😁
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cadenlid bạn kiểm tra lại xem mấy thằng như HTC, LG nó kiếm bộn tiền bằng android ntn nhá =)), nhìn tụi nó thấy thương luôn. Có lẽ giờ nhìn Nokia cũng thấy hơi thương thật, nhưng chứ chờ WP8 ra, và nhận ra cái tầm nhìn chiến lược của nó ntn. Lúc ấy đường mình một mình ta chạy, mấy thằng kia có mà xách dép cho Nokia về wp :|
@zmazskg yes yes. ban noi hay day.
tin tưởng vào Nokia. sẽ thành công thôi 😃
Mình vẫn thích Nokia hợp tác với Google. Nếu được như vậy có lẽ h` đây đã cỏ thể cùng ăn chung miếng bánh với Samsung và Apple.
@Từ Tôn thế thì lúc đó Nokia sẽ ko còn nữa đâu
@Từ Tôn Hợp tác vs Google để giống Sony, HTC, LG, Moto ah. Tùy WP trên Nokia chưa mang lại lợi nhuận cho Nokia nhưng nó có nhiều dấu hiệu tích cực.
@Từ Tôn 2 nhà cùng ăn đã CHIẾN tranh dữ dội như vậy, thử hỏi Thêm nhà Nokia nhảy vào cạnh tranh nữa thì chiến tranh sẽ đến đâu. 3 nhà cùng lớn mạnh. không ổn tý nào.
vip09member
ĐẠI BÀNG
12 năm
Change and challenge 😃
Chú này nhìn hiền nhỉ 😁
Đang có ý định dùng WP, nhìn em Lumia 900 thấy cũng khá đẹp định dùng nhưng không thấy nơi nào bán (Lumia 800 hơi bé) Nhưng Nokia không có ý định bán nó tại VN thì phải. 😁
haimap87
TÍCH CỰC
12 năm
@Hoang_S Bên Thái Lan đã có giá. Xấp xỉ 12.000.000 đ. Nên chắc sẽ sớm có mặt tại VN và về VN chắc cũng tầm giá đó.
@Hoang_S Lumia 900 hàng xách tay cuối tuần này có hàng bạn nha. Hàng chính hãng khoảng cuối tháng 6
vip09member
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cũng đang hóng cái Lumia 900 nè. Cảm giác chờ đợi, chờ em trong mỏi mòn 😁
YoMaster92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hy vọng Nokia sẽ đột phá ... 😃
được cả 2 vị lãnh đạo cao cấp ủng hộ khi theo WP thì hy vọng Nokia sẽ trở lại và...lợi hại hơn xưa 😁
Tôi thấy Nokia trung thành với WP là thiệt thòi, vì nếu WP thất bại thì Nokia chết theo, nếu WP thành công thì nhiều nhà khác sẽ nhảy vào sx, giống như Android bây giờ .

Nếu tôi là CEO của Nokia ( haha) , một là mua đứt WP hay OS nào đó, WebOS chẳng hạn; hai là dùng OS thịnh hành nhất ( bây giờ là Android) . Với uy tín sẵn có, Nokia thừa sức cạnh tranh bất kỳ đối thủ nào chạy cùng nền tảng
@nghiano Tớ dùng HD7 chán chê từ những ngày đầu nó ra đời rồi bạn ạ =)) Nhu cầu của tớ bây giờ thì WP vẫn chưa thể thoả mãn được, vậy đó. Có thể kiến thức mình nông cạn nhưng hồi đó dùng vẫn ghét cái vụ phải convert video mới hiện lên Zune để mà coi được trên đt ( thi thoảng down phim đen về , hê hê ) máy app ảnh ọt, nhạc nhẽo làm gì có đâu ( có thể bây giờ đã có nhưng không nổi ). Nên vẫn phải xài tạm con Android cùi mía như con Arc ghẻ mua 5 củ này, tuy kém mượt 1 chút nhưng nhu cầu đủ dùng
@nghiano về giao diện bác nói về bản chất là ntn ??? flash nó chỉ bị lép vế thôi chứ chưa chết ,ko thì adobe đã xác định bỏ rồi (vừa qua adobe vẫn phát hành bản vá lỗi flash cho pc và android đấy ) bây giờ lên mạng có nhiều cái dùng flash lắm ,ko có flash thì duyệt web nó mất sức sống bác ak.nếu vì đam mê học hỏi thì dù có màn hình nhỏ vẫn thích dọc tài liệu,với e hay lên mạng đọc tài liệu đôi khi chơi game trên mạng thì thiếu flash thì ko chịu dc.còn nếu tải tài liệu về thì phải dăng kí mất nhiều thời gian ngại lắm ,chưa kể đến các diễn đàn khác nữa,một số diễn đàn tài liệu hay họ ko cho tải chỉ cho xem trên web nên bất tiện lắm
về game giả sử android nhẹ => ko cần chip khỏe,chip yếu chạy cũng mượt rồi=> sẽ ko có game hd khủng như bây giờ vì chip quá yếu chơi game sẽ giật (ng ta ko bao giờ sản xuất game mà phone chơi giật đâu ,chỉ sản xuất game vừa với cấu hình máy để phone chơi game mượt thôi ko thì đã có game đồ họa ngang pc cho phone rồi)
mà thực tế android nặng=>cần đến chip khỏe để chạy mượt => có nhiều game khủng hd vừa cấu hình máy đẻ có thể chơi ko giật
ng ta post game tờ ios cũng đúng thôi vì game trên ios là khủng rồi ,có cốt truyện sẵn ko phải nghĩ cốt truyện nữa chỉ việc viết lại thôi
nghiano
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cong12c1hg cái bản chất của nó là làm việc trên cái giao diện đầy những icon rồi lướt qua lướt lại như thằng ip. có bác nào thay đổi nó thành cái khác được không? ý e là thay đổi giao diện nó thành 1 cái khác đi ví dụ như livetitle của WP. nhưng nói đi thì cũng nói lại WP cũng không chuyển qua icon giống như thằng androi. thực tế thì việc làm việc với những icon lướt qua lướt lại đều gặp ở hầu hết các nền tảng hệ điều hành hiện thời (trừ WP). bác hiểu ý e nói không?dù có thay đổi như thế nào thì bản chất nó vẫn là những icon chạy qua chạy lại khi bác lướt ngón tay trên màn hình ( đúng không bác?) vấn đề flash thì M$ cũng đưa ra giải pháp là Silverlight (bác nên tìm hiểu thêm về khoản này) còn về phần game thì khuất mắc lớn nhất là việc cấu hình.suy cho cũng bác cũng đưa ra cái lý luận cấu hình kém ( game hd => cần cấu hình cao) đúng nà WP cấu hình kém thiệt. do M$ có giới hạn về cấu hình phần cứng. do đó chưa có nhà sản xuất nào cho ra con WP có cpu 2 nhân trở lên hết. nhưng vấn đề đó hứa hẹn được giải quyết trên WP8. nghe mấy a bên tailieu.vn nói thì mấy ổng đang nghiên cứu HTML5 hay gì đó.không có flash thì khó thiệt nhưng khó thôi chứ không phải là không có cách giải quyết. các vấn đề mà bác đưa ra thì WP chưa bắt kịp với thị trường. sẽ có những động thái khắc phục của M$ ở WP8 thôi.
@nghiano có luncher 7 cho android cũng gần giống wf mà bác,dùng mượt lém.tuy ko giống wf hoàn toàn nhưng cũng tạn ổn.còn các cái khác bác nói đúng hết 😁
mình thấy Nokia nên thay đổi ngôn ngữ thiết kế. Lumia 800 & 900 thì quá ổn rồi! còn Lumia 610 & 710 thì nhìn chuối quá! mặc dù thiết kế 2 e này có những nét riêng, khác biệt với thiết kế của các hãng còn lại nhưng sự thật là nó hok dc đẹp cho lắm! 😃
@selfish_chan Dùng 710 chưa mà chê xấu ta.
inhead_19
ĐẠI BÀNG
12 năm
@selfish_chan Tiền nào của nấy mà, kon 610 & 710 mà thiết kế đẹp thì làm j có giá đó bạn! 😃
@ncn_nguyen nhiều khi ngắm gái cũng chê đẹp khen xấu dù có "dùng" bao giờ!? 😁
@selfish_chan Giá rẻ mà ông còn đòi hỏi gì nữa, thiết kế đẹp quá ai mua 800 với 900 nữa.
@CAOPHUC 800 và 900 nằm ở phân khúc khác mà bạn! hơn nữa thiết kế đẹp hơn sẽ thu hút được nhiều khách hàng hơn và tăng sức cạnh tranh với sản phẩm cùng phân khúc của các hãng khác ;)
trungtc92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nokia lấy Windows Phone làm chiếc lược mình thấy ko ổn chút nào đã có nhiều hãng dùng Windows Phone rồi. Ngay cả việc nói về một tin tức gì về nó người ta cũng lấy một chiếc HTC Titan làm hìh mẫu. Cứ như Apple lại hay.
@trungtc92 giờ thì khác rồi bác ơi, cứ lumia mà nói về WP. thật sự nokia dùng WP một cách có tâm huyết chứ ko quăng con bỏ chợ như mấy hãng kia, thấy chiến dịch của Nokia thì rõ.
@trungtc92 Bây h thì dùng lumia 900 làm mẫu rồi bác ạ. Titan ra được vài tháng rồi nên trước đây được làm người mẫu nhiều là đương nhiên
@trungtc92 Có nhiều hãng làm WP nhưng có hợp tác chặt chẽ vs MS ko, Nokia có quyền yêu cầu và can thiệm sâu vào WP,và còn tùy thời điểm nữa, Hãy nhìn WP bây giờ và cách đây nửa năm khi chưa có Mango đã thấy phản hồi của người dùng khác như thế nào rồi. Nếu ko có tương lai thì sao AT&T, T-Mobile, Verizon lại có kế hoạch PR cho Lumia dữ vậy.
@trungtc92 Ngoài Nokia và HTC hiện h với Titan II thì còn công ty nào tham gia mà bạn kêu là nhiều .LG,SÁMSUNG trước đây có tham gia 1,2 dòng mà giờ chạy theo Android rùi.Nếu bạn nói WP là nhiều thì chắc Android là cực cực nhiều :LG,SAMSUNG,HTC,ZTE,HUAWEI,MOTOROLA và vô số hãng trung quốc,hàn quốc.Ngay cả VN còn thuê TQ gia công máy tính bảng Android pi nữa là
........ Nokia ! Giành lại ngôi vương :X
Đi theo wp là đúng rồi,đi theo andriod là ko tốt.đúng là nokia có tầm nhìn xa,theo andriod bây h có chi khối tiền bản quyền😁.với cả nhìn andriod nhiều cũng chán nhanh lắm:p.phải có cái gì khác biệt.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019