Rò rỉ hình ảnh và thông số Canon EF 35mm f/1.4L II: Lớn và nặng hơn, cấu tạo phức tạp hơn,...

Gia Tường
25/8/2015 11:1Phản hồi: 54
Rò rỉ hình ảnh và thông số Canon EF 35mm f/1.4L II: Lớn và nặng hơn, cấu tạo phức tạp hơn,...
Những hình ảnh và thông số đầu tiên của ống kính Canon EF 35mm f/1.4L II đã rò rỉ trên Internet. Ống kính có thiết kế mới với font chữ mới của Canon, Logo xuất hiện trên thước đo lấy nét. Theo thông số rò rỉ, ống kính mới có cấu tạo quang học phức tạp hơn phiên bản cũ với 14 thấu kính gom thành 11 nhóm thay cho 11 thấu kính gom thành 9 nhóm trên ống kính cũ. Các công nghệ tráng phủ mới nhất như Fluorine coating, SWC coating cũng như các thấu kính phi cầu, tán xạ siêu thấp đều có mặt trên ống kính này. Kích thước của ống kính cũng lớn hơn và nặng hơn phiên bản cũ khá nhiều.

Các thông số rò rì của ống kính 35mm F/1.4L II:
  • Cấu tạo quang học: 14 thấu kính gom thành 11 nhóm
  • 2 thấu kính phi cầu aspherical, 1 thấu kính tán xạ siêu thấp, 1 thấu kính BR
  • Lớp tráng phủ SWC coating, Fluorine coating
  • Màng khẩu 9 lá tròn
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu 0.28m, độ phóng đại tối đa 0.21x
  • Chống bụi, chống nước
  • Đường kính Filter: 72mm
  • Dài x rộng: 105.5mm x 80.4mm
  • Trọng lượng 760gr
  • Loa che nắng: EW-77B
So sánh ống kính 35mm F/1.4L mark II (ảnh trái) và 35mm F/1.4L (ảnh phải)​
54 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi vọng chụp ngon hơn 😁 :D còn giá cứ như cũ là đẹp
vậy chụp có tốt hơn không :p
1 bước cải tiến đáng kể của Canon từ Build cứng cáp bên ngoài cho đến hệ thống thấu kính bên trong, giá chắc chắn sẽ k dưới 2k obama 😃
Stuart
TÍCH CỰC
9 năm
Hầm hố nhìn đẹp.
Series đời 2 các ống L của Canon chắc ko dưới 3-4 chục củ, nhìn thôi 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
hoanglamna
ĐẠI BÀNG
9 năm
Series 2 thì đắt lòi 😔
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
công nghệ cải tiến mà sao ngày càng thấy nhiều thứ phình ra vậy...😕
Đang tính mua 1 em đi du lịch chụp choẹt này nọ nhưng chưa biết mua loại nào, tầm chục chai thôi, các bác nào có kinh nghiệm tư vấn cho em vài dòng cụ thể được ko ạ? Em là dân không chuyên.
duytrinh271
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsavnn tamron 18-200
canon 18-200
@hoangsavnn Fullframe : 24-105 L, Crop: Sigma 17-70 , 17-50, Tarmon 17-50
nducphuong
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsavnn Du lịch tiện lợi( tiêu cự linh hoạt) mình thấy sigma 17-50 đáp ứng tốt. Hoặc sigma 30art cũng ngon
LsCowboy
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangsavnn Sony A5100 hoặc Fuji XA2 nhé bác.Em fuji chụp đẹp khỏi chê. Gọn nhẹ nữa. 2 em này dòng Mirrorless.
35f2 đồ cổ còn chưa mua nổi, sao dám ngó tới 35L.
cu kum
TÍCH CỰC
9 năm
Mơ ước em nó
HeNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ước gì có thêm em này.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
nhìn mấy cái ống này bằng nhựa mà vừa nặng vừa mắc, hông ham dc. Giờ mình chỉ Voiglander thôi, rẻ tiền, build thép trui cứng cáp, nhỏ gọn, lắp Sony A7 chụp ra màu đẹp sẵn khỏi cần làm hình j cả 😁
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@***NamAnh*** lần đầu tiên có người nói mấy ống L build kim loại, bác làm như mình chưa dc cầm vậy, ống L nhìn chắc chắn vậy thôi chứ nó là nhựa nhé, ko phải kim loại đâu, cầm trên tay mà cũng ko bít nhựa hay kim loại nữa thì chịu. Các ống mình đã cầm xài thử là 35f1.4 đời 1, 135f2, 85f1.2, 70-200 f2.8 Mark II, toàn nhựa hết
lugiang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG Chả có ống canon L nào làm bằng nhựa cả.
@JNG Canon 85 F1.2 toàn bằng nhựa OMG :eek::eek::eek:
lugiang
ĐẠI BÀNG
9 năm
@JNG Đại gia xài Canon đây rồi!!!!! Có câu nói " Chưa ăn thịt heo thì cũng phải thấy heo chạy" chứ bác. Không biết thì Google để còn nổ cho đúng nhé bác.
nholuumanh
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe thiên hạ đồn 35 Art của Sigma tốt hơn Canon, không biết sau vụ này thế nào ^_^
@Vu Nguyen Hoang Lens nó xuống chất lượng thế nào vậy bác? cho e xin hình minh họa càng tốt.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@Vu Nguyen Hoang thì bởi mình mới nó ai đồn bậy đó
@nholuumanh Trừ mấy thằng Đức ra thì chưa thấy hãng nào làm len for mà ngon hơn được chính hãng. Chủ yếu là giá rẻ hơn thôi, thỉnh thoảng có vài em nổi bật nhưng độ bền thì thua chính hãng. Len for sản xuất số lượng ít chi phí làm sao bằng len hãng được số lượng nhiều. Không ai hiểu con bằng mẹ.
@nholuumanh giá tốt hơn nhưng chất lượng kém hơn chút. Sigma 35 Art được ưa chuộng vì Performance/Price tốt hơn
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
Chả quan tâm đến prime lắm: đắt, không tiện, chạy đi chạy lại và suốt ngày phải tháo lắp. Chất lượng prime thì đẹp thật nhưng ảnh chụp thông thường thì zoom L là quá ổn 😁
Loại này coi bộ chụp hình khá tốt đây.

Ads: Công ty chúng tôi là đơn vị cung cấp dịch vụ fpt telecom tốt nhất. Tốt cả chi phí, chất lượng sản phẩm và cả dịch vụ bảo hành trọn gói. Đến với dịch vụ lắp đặt hệ thống an ninh chuyên nghiệp chuyên của chúng tôi, Quý khách hàng sẽ hoàn toàn hài lòng về những gì mà chúng tôi mang lại.

không chỉ mang đến cho khách hàng dịch vụ kết hợp đăng ký lắp mạng internet fpt phú mỹ hưng mà còn mang đến cho khách hàng những giải pháp thông minh nhất, tiên tiến nhất về cả thiết bị lẫn thiết kế khi Cùng với đó chúng tôi cũng thường xuyên cùng khách hàng kiểm tra bảo trì sản phẩm để cho hệ thống hoạt động tốt nhất và lâu bền nhất.

Ngoài dịch vụ lắp đặt hệ thống camera ở Quảng Ngãi ra chúng tôi còn cung cấp sản phẩm,Camera và các thiết bị đi kèm của các nhà sản xuất uy tín trên thị trường như: Camera Vantech, ADH, Benco, Avtech … cùng với hệ thống đầu ghi hình chất lượng cao.
Website tham khảo >>> https://internetvietnam.net
Không thể tin được, tuyệt vời.
designer1102
ĐẠI BÀNG
9 năm
Kích thước của ống kính cũng lớn hơn và nặng hơn phiên bản cũ khá nhiều.
Mình có thằng bạn xài Canon với dàn L: 24-105, 100 f2.8, 70-200 f4 và mình đã cầm trên tay rồi. Mình khẳng định là ko phải kim loại nhé. Mình có lens Pentax limited build hoàn toàn kim loại, cũng từng cầm qua 1-2 con Zeiss kim loại, so với Canon L thấy khác hẳn. Canon ko có cảm giác mát lạnh nếu dùng trong phòng lạnh. Lấy miếng kim loại gõ vô cũng ko nghe tiếng leng keng sắc nét mà chỉ nghe lộp bộp.

Google các trang review nước ngoài cũng nói Canon L làm từ nhựa cả.

Ví dụ lens 100mm
For $1,000 all I get is an all-plastic exterior and crappy plastic hood?
http://www.kenrockwell.com/canon/lenses/100mm-f28-is.htm

Lens 24-105
Exterior
Plastic.
http://www.kenrockwell.com/canon/lenses/24-105mm.htm
@reallycool Một số con vẫn có build bằng plastic bạn ah, đơn cử như con 35 f/1.4 L đời 1, nhưng cái bạn kia nói con 85 f/1.2 toàn bằng nhựa thì quá là lố bịch.
Với lại build của ống kính dòng L canon thì k thể hoàn toàn bằng kim loại được, vẫn phải có 1 số chi tiết bằng nhựa 1 phần vì gia công khó và 1 phần để giảm trọng lượng của ống nữa.
http://www.kenrockwell.com/canon/lenses/85mm-f12.htm
Lenses like this also emphasize that you get what you pay for from Canon. Canon makes lenses for television, motion pictures and semiconductor manufacturing that run six-, and maybe even into seven-figure price tags. When you drop two grand on this lens, you'll feel it. It's got a lot of metal instead of plastic. Look in the back: internal lens groups ride on roller bearings; they don't just slide around in tubes!
@***NamAnh*** Bạn cũng đã công nhận Canon L ko phải là 100% kim loại đúng không?

Như vậy rõ ràng về mặt build thì Canon L vẫn chưa sánh dc với Zeiss hay Pentax Limited. Tụi này từ vòng zoom, vòng focus, đến hood, cap đều là kim loại cả. Cầm trong tay sướng vô cùng, cảm giác khác rõ ràng khi cầm Canon L. Không tin bạn cứ ra shop cầm so sánh là biết.
@reallycool CHỈ CÓ 2 MIẾNG CAO SU LÓT CHO ÊM CHỨ CÁI VÒNG ZOOM VỚI NÉT CỦA L VẪN LÀ KIM LOẠI THÍM ƠI !
lugiang
ĐẠI BÀNG
9 năm
Đã dùng : 24-70, 17-40, 70-200 f4 và 2.8, các ống kính L 35,50,85 đã chụp thử trong các chuyến offline (mượn của Canon Lê Bảo Minh) thì mình xin nhắc lại, về tổng thể tất cả các ông kính L đã dùng đều là ống kim loại, cái mà các bạn cảm thấy nhựa là do lớp sơn phủ nhám, vòng cao su....Tất nhiên sẽ có các chi tiết nhựa, nhưng nói chung phần khung vẫn là kim loại, điều này đảm bảo trọng lượng cho ống kính, khác với các ống kính cấp thấp hơn, sử dụng nhựa nhiều hơn.
JNG
TÍCH CỰC
9 năm
@lugiang chài thiệt tình có vậy mà cũng bắt bẻ dc, ống kính bằng kim loại thì toàn bộ phải là kim loại như mấy ống leica, voiglander, CZ gốc (ko phải Sony CZ) nha bác, chứ cái thể loại mix kim loại với nhựa vẫn tính là nhựa rồi, khổ quá. chắc có miếng kim loại vô là mấy bác tính nó là kim loại hết quá, nói vậy mấy ống nhựa mount kim loại ko phải L nó cũng là kim loại đấy =))). Thôi coi như hiểu lầm vậy, nhưng đối với tôi ống kim loại thì toàn bộ phải là kim loại hết, vậy thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019