Rò rỉ lộ trình ra mắt SSD mới của Intel trong năm sau, có ổ dung lượng lên đến 2TB

Duy Luân
6/12/2013 6:8Phản hồi: 37
Rò rỉ lộ trình ra mắt SSD mới của Intel trong năm sau, có ổ dung lượng lên đến 2TB

Trang Myce mới đây đã cho đăng tải một số slide nội bộ của Intel nói đến lộ trình ra mắt các sản phẩm SSD mới của hãng trong năm sau. Bên cạnh ổ Fultondale và Pleasantdale chúng ta được nghe nói đến vài hôm trước thì hôm nay còn có sự xuất hiện của ổ SSD Pro 2500 (tên mã "Temple Star"). Dòng sản phẩm này sẽ có 2 loại kích thước: một theo chuẩn M.2, một theo chuẩn 2,5" thông thường và dung lượng của chúng trải dài từ 80GB cho đến 480GB. Tốc độ đọc/ghi tuần tự vào khoảng 540/490MB, còn đọc/ghi ngẫu nhiên là 42k/52k, khá tốt so với các ổ SSD hiện có trên thị trường. SSD Pro 2500 sẽ được ra mắt vào Q2 năm sau và nhắm vào đối tượng khách hàng doanh nghiệp.

Quay trở lại với Fultondale và Pleasantdale với thiết kế khe tản nhiệt độc đáo, loại slide rò rỉ hôm nay tiết lộ thêm rằng chúng sẽ có tên thương mại lần lượt là DC P3700 SeriesDC P3500 Series. Cả hai đều được sản xuất trên dây chuyền chip MLC (multi-level cell) 20nm. Riêng dòng P3700 thì được áp dụng thêm công nghệ High Endurance Technology (HET) để có số lần ghi nhiều hơn: nếu mỗi ngày xóa hết đĩa và ghi lại nội dung, ổ vẫn có thể dùng được sau 5 năm.

DC P3700 Series và DC P3500 Series sẽ được ra mắt vào quý 2 năm sau, có cả bản theo chuẩn 2,5" lẫn theo chuẩn card cắm vào khe PCIe. Dung lượng của chúng trải dài từ 200GB cho đến 2TB chứ không chỉ dừng ở mức 1,5TB như tin rò rỉ trước đây.

Nguồn: Myce.com
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

công nghệ ghê quá mới ngày nào ssd có 128 gb giờ chuẩn bị lên 2tb
namnvhue
ĐẠI BÀNG
10 năm
Dồn tiền thôi 😁
Intel đã vào thị trường nào thì phải nhất thị trường đó, đáng nhẻ Intel nên mua lại OCZ, tiếc lại để vào tay Toshiba.
tvhung92
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mua về gắn cho lap thì chu choa cứ gọi là 😁
Con Mac Air 64G SSD của mình mà được thay bằng cái ổ 2TB này chắc bán được giá lắm đây 😁
@kenny81_hp bác nhìn cái ổ đi rồi hả nói
120GB boot máy thì còn chi. chứ tiền đâu chơi tận 2TB
@hienhpline Thì đang nói ước mơ thôi mà bác chứ những vấn đề khác nói làm gì, đã là mơ thì mơ cái gì cũng được mà 😁
@kenny81_hp cái ổ SSD intel 2TB chắc nó mắc hơn con macbook air :D
anh intel hiện có 1 con ssd cao cấp nhất 800GB sài cổng sata giá tới 2000$ . nên xác định con 2TB chắc giá cũng cỡ này .
Giá intel khá mắc, Samsung và Toshiba cũng rất mạnh mảng này vì tự sx được.
bảo hành 5 năm! pro vãi intel. quá vip! ai như HDD cứ 6 tháng - 1năm! qua là chạy lộc cộc đòi cái mới liền!
@honghai12a1
Phải đăng nhập để trả lời bác này: ổ SSD thì lọc cọc cái gì bác ơi?
@thienvk người ta nói "ai như HDD" mà bạn :p đang so con này với hdd đó mà 😃
@thienvk

đọc mà ko hiểu còn nói gì bác! tiếng việt bác yếu quá mà! về học lại đi! đang nói cái ổ HDD chạy lọc cọc ấy! vãi thánh!
teri.nk79
TÍCH CỰC
10 năm
100 năm nữa mua ổ SSD như mua thẻ nhớ 😁
@teri.nk79 Mình nói thật với tốc độ bay giờ sợ chưa đầy 3 năm, bác có nhớ cái thời cái đĩa mềm thần thánh không, tới nay chưa đầy 15 năm đâu.
cuemkid
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kungfu9999 100 năm nữa cũng không ai xài máy tính cá nhân nữa đâu.
JackyDat
TÍCH CỰC
10 năm
@teri.nk79 100 năm nữa thì xác định là người ta lên mây cả rồi nhé, bây giờ mà còn lên mây ầm ầm hết rồi, khỏi cần dùng ổ cứng nữa, sài ram thôi.
@kungfu9999 Thế giới không xài SSD nhưng VN chúng ta vẫn chắc 100% còn xài nó
bao giờ mới thay thế đc hoàn toàn HDD bằng SSD nhỉ 😃
britgaga
TÍCH CỰC
10 năm
em đang tích tiền bao giờ được 3tr thì mua ssd 120GB. đang ngắm con Corsair Force Ls 120GB 2tr8. Hy vọng năm sau giá giảm hoặc mua đc con dung lượng cao hơn 😃
TTris
TÍCH CỰC
10 năm
ố là la...5 năm cho mỗi ngày clear sạch ổ cứng...
Kiếm cái két sắt dồn tìn thui...
bác nào có ổ sdd dư cho laptop bán em nhóe..hcm
Giá ssd bao h mới bằng hdd hiện nay nhỉ 😔

Sent from my C6902 using Tinhte.vn mobile app
góp lúa năm sao mua
Em mua con 120G của seagate hàng móc công độc có 1 củ rưỡi. CÁc bác cứ yên tâm là chỉ trong vòng 3 năm tới thì ssd sẽ thay thế được hdd đấy, cung nhiều mà cầu giảm thì ắt phải rẻ. Hơn nữa thời gian đầu bao giờ các hãng chả tranh thủ gặt hái nên đội giá lên cao, chứ đến khi anh khựa mà có công nghệ làm nhái thì chết với nó.
@hoannguyenvimaru Hàng móc công độc là hàng j bác ơi 😁
@boybl1990 Ah, ý là chỉ có 1,5tr bác ợ. Từ địa phương em quen dùng tưởng anh em cũng biết :D
topol1990
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn thấy chuẩn PCIx1 là thấy thích rùi😃
giá mà không hạn chế chu kỳ đọc ghi xóa giống như HDD thì tốt biết mấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119