Rò rỉ Snapdragon 820: 14nm FinFET, 4 nhân CPU Hydra mạnh hơn 35%, GPU hơn 40%, hỗ trợ 4K

Duy Luân
5/8/2015 22:59Phản hồi: 136
Rò rỉ Snapdragon 820: 14nm FinFET, 4 nhân CPU Hydra mạnh hơn 35%, GPU hơn 40%, hỗ trợ 4K
Theo một số slide bị rò rỉ, Snapdragon 820 sẽ được sản xuất trên dây chuyền 14nm FinFET, một bước cải tiến đáng chú ý so với tiến trình 20nm đang được dùng cho Snapdragon 810. Việc thu nhỏ tiến trình hứa hẹn mang lại hiệu năng cao hơn trong khi mức độ tiêu thụ điện và hao phí nhiệt giảm xuống. 4 nhân CPU tùy biến của Snapdragon 820 có vẻ như sẽ đổi tên thành "Hydra" chứ không phải "Kyro" như tin tức trước đây, nó hứa hẹn sẽ mang lại "hiệu năng cao hơn 35%" nhưng không rõ là so sánh với cái gì, có lẽ là nhân CPU trong 810. Trong khi đó, GPU Adreno 530 thì đem lại hiệu năng cao hơn 40% và mức độ sử dụng năng lượng hiệu quả hơn 30%. Chúng ta biết thêm rằng Snapdragon 820 hỗ trợ quay video 4K@60fps, camera tối đa 28MP, cho phép xuất hình ảnh 4K ra màn hình ngoài, tích hợp modem 4G LTE Cat 10. Sản phẩm có thể sẽ xuất hiện trong tuần sau vào ngày 11/8.

Nguồn: TechnoBuffalo
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải là tổ chức trong ma viu ko nhỉ?
anhtkl
TÍCH CỰC
9 năm
@sieu_nhan Hail Hydra! 😁
Hail Hydra ! 😁
g_p3
TÍCH CỰC
9 năm
@voldemot Hydra muôn năm...🆒
@voldemot tổ chức hail Hydra của red skull đã cho người thâm nhập vào Qualcomm.quả này captaib và biệt đội avenger mệt rồi đây,cũng may 6s edge dùng chip Exynos không bị lộ thông tin thì chết dở
Mod ghi thiếu rồi này: ", và nóng hơn gấp đôi" :3
Ps: troll vui thôi, các bác chém em nhẹ nhẹ 😁
lamhuu201
ĐẠI BÀNG
9 năm
Không biết có bị nóng như Snapdragon 810 không nhỉ .
Chip snap này k có samsung thì mất 50% thị phần rồi còn j nữa , s6 bèo bèo cũng phải 2 30 triệu cái mất cả tỷ usd rồi
Juventino
ĐẠI BÀNG
9 năm
@silverbretx ko biết bạn đc 10tr chiếc chưa mà đã chém 20 30tr chiếc =)))
TiaMi
TÍCH CỰC
9 năm
@silverbretx :-j đúng r nhờ sâm sung tất
@TiaMi Cái Avatar của Huynh Đài lấy ở đâu ra thế?!!? 😁 :p:p:p có thể cho tại hạ xin Link ko??? :oops::oops::oops:
TiaMi
TÍCH CỰC
9 năm
@Cuong Nb gô gù oral s...
Khủng long nối tiếp khủng long ra đời
@chetdichoroi Rồng này nối tiếp rồng kia ra đời chứ bác !
tt2me
TÍCH CỰC
9 năm
@chetdichoroi nó là rồng lửa :p
@Hưng công tử Chuẩn luôn bác. Mà sợ rồng phun lửa như đợt trước thì khổ
@tt2me Mà con rồng châu âu nó giống con khủng long bít bay đó pác.:p:p
4 nhân thôi à, tưởng 8 chứ

hay vẫn kiểu 4 nhân hiệu năng cao và 4 nhân tiêu thụ điện năng thấp luân phiên làm việc
@nguyenthanhhieuthanson chính là nó chứ cùng lúc 8 nhần thì làm bộ tản nhiệt bằng Nito
giá thành rẻ như Mediatek mới ngon! 😁
Chip này sẽ xuất hiện trong bphone 2!
Hy vọng ko bị hâm nóng
ghiền quả GPU của nó quá 😔
820 mà xịt nữa thì mất hết danh tiếng bấy lâu 😁. Hy vọng là ngon như lời đồn
thuyfoet
TÍCH CỰC
9 năm
@PrisonBreak1908 Chắc không dám làm cục lửa nữa đâu, anh Sam mà bye tiếp thì CEO chắc ra đưòng quá.
@PrisonBreak1908 Nhưng kết quả là "đồn như lời"!
kungfu9
CAO CẤP
9 năm
Hiệu năng khủng quá, hi vọng đánh bại exynos
@never2672013 Chắc bạn mới dùng điện thoại
- Hiệu năng xử lý của Exynos từ thời Galaxy S1, S2, S3 ăn đứt luôn bọn Snap S1, S2, S3
- Hiệu năng xử lý của Exynos thời S4 bị vướng cái GPU nên thua S4
- Hiệu năng xử lý của Exynos thời S5 thì ngang ngửa S800
- Hiệu năng xử lý của Exynos thời S6 thì ăn đứt rồi
@mog Mình đã dùng S5 chip Exynos và S5 chip Snapdragon (SL23) thấy không có sự chênh lệch nào 😆
mog
TÍCH CỰC
9 năm
@hypous S5 dùng Snapdragon (SL23) là S801 và Exynos 5422. cả 2 con chip này ra năm 2014 nên chả liên quan gì đến bài viết của mình.

Còn performance 2 con thì phải benchmark mới biết chứ dùng bình thường ko cảm nhận được đâu, khác biệt quá nhỏ.
http://www.techspot.com/review/839-galaxy-s5-exynos-vs-snapdragon/page2.html
playmarble
TÍCH CỰC
9 năm
@hypous Chíp exynos của galaxy s4 thua chíp 600, 800 bạn nhé
Chíp exynos của galaxy s5 ngang ngữa với chíp 801
Nhục vl, điện thoại hỗ trợ 4k, còn phần lớn các gpu pc giờ lại ko phát đc 4k 60hz ... nhục thật.
@tranngocdxd Vì chưa có màn hình 4k thôi bạn. Vd bạn chơi game trên s6 màn hình 2k thì những game đó chính xác là 2k nó mới full màn hình
@bonbonpi ê bạn nghỉ sao vậy nó là full hd nhé.như mình chơi máy game xưa 720 trên màng hình 4k nó vẫn full dc vậy.bạn sai lằm rồi nhá.như bạn chơi far cry 2 đi hó hổ trợ 720 à mà chơi trên màng hình 4k vẫn full.đơn giản thì nhiều điểm ảnh gôm thành 1 điểm lơn thôi.ko có vấn đề gì cả.
@tranngocdxd Nó full nhưng vỡ hạt bạn ơi, do không đủ độ phân giải, vd như chơi diablo 2 trên màn hình full hd vẫn được nhưng hình ảnh vỡ ra xấu do phải phóng to nhưng không đủ điểm ảnh. Thật sự các game dt chơi trên màn 2k hiện nay đã đạt được độ phân giải 2k nhưng các hiệu ứng 3d thì xấu và không bằng game pc nên chẳng đáng ngại. Vì nhiều màn hình có nhiều độ phân giải, kích thước khác nhau như vậy nên android mới phân mảnh hơn ios và các nhà phát triển game cũng support android ít hơn ios là vậy
@bonbonpi ko thấy game nào đạt 2k hết A8 cũng full HD. nói thẳng ra game tầm A8 mà chạy 2k GPU điện thoại ko chiệu nổi đâu. full HD trên màng hình diện thoại bạn nhìn y như 2k khó mà biết dc. vào cài đặt A8 đi xem phải full HD ko đó giờ chưa nghe game điện thoại nào 2k cả.
cycles1
TÍCH CỰC
9 năm
thảo nào Iron Men dùng S6 chạy exynos, hóa ra Qualcomm là người của Hydra.
Mavis Hoàng
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cycles1 Bác liên tưởng thât sâu xa :v
NhưVăn01
TÍCH CỰC
9 năm
dù ko có tiền mua mấy con máy chạy chip này nhưng vẫn hóng
xxvideoxx
TÍCH CỰC
9 năm
Nghe đồn vẫn nóng😁