Rò rỉ thông số GeForce GTX 860M, GPU Maxwell đầu tiên cho laptop của nVIDIA

cuLong
9/3/2014 13:4Phản hồi: 38
Rò rỉ thông số GeForce GTX 860M, GPU Maxwell đầu tiên cho laptop của nVIDIA

Nếu như GeForce GTX 750 và GTX 750 Ti là 2 GPU Maxwell đầu tiên dành cho máy tính để bàn, thì GeForce GTX 860M rất có thể sẽ là GPU Maxwell đầu tiên dành cho máy tính xách tay, theo thông tin mới nhất rò rỉ từ diễn đàn NotebookReview. Theo đó, các thành viên ở diễn đàn này đang chia sẻ nhau ảnh chụp GPUz một dòng GPU tên là GeForce GTX 860M của nVIDIA, dĩ nhiên GTX 800M chưa từng được nVIDIA công bố, nhưng theo tên mã của GPU là GM107 mà GPUz đọc được thì đây chính là thế hệ Maxwell dành cho laptop.

Theo phần mềm này thì GTX 860M có thông số gần giống với GTX 750 Ti của máy bàn, với 640 nhân CUDA, RAM GDDR5 128 bit, băng thông RAM đạt 80,2GB/giây, đồng thời GPU này chứa khoảng 1,87 tỉ transistor và có kích thước đế là 148 mm2. Phần mềm GPUz cho biết GTX 860M có xung nhân 540MHz và xung bộ nhớ là 1253MHz.

Một điểm khá lạ là theo thông tin từ Notebookcheck thì chỉ mới có GTX 860M là được ứng dụng kiến trúc Maxwell mới, còn những GPU laptop trong dòng 800M series như GTX 850M, GTX 870M và GTX 880M đều là thế hệ Kepler cũ. Nếu thông tin này là đúng thì rất có thể nVIDIA sẽ giới thiệu thêm GTX 870MX, GTX 880MX với kiến trúc Maxwell.

Vài phép benchmark nhanh với 3DMark 11 cũng cho biết GTX 860M cho điểm số chênh lệch khoảng 5% so với GTX 770M Kepler cũ.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sirmars
TÍCH CỰC
10 năm
Công nghệ ngày càng ngon thì game sẽ ngày càng đẹp 😃
Sh0ckchjen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hy vọng laptop ngon lành như mac pro rentina :3
@Sh0ckchjen =))
con lap cùi của mình còn cái card 310 cùi mía nữa,lạc hậu quá rồi.
😁 bao h mới có tiền thay con lap card on hd3000 lên con này đây:D:D
@anhchangdd123 lap 2 vga thì xem như vứt con nvidia
intel nó chạy suốt thoi
Không biết là được built cho con laptop nào đây. Vào giải trí tầm trung như Envy hay như Vostro cũng được. Cả một lô laptop tầm< 20 củ thích mỗi thiết kế hai em này.
n3_bmt
TÍCH CỰC
10 năm
nhìn có vẻ cấu hình cũng ko cao lắm ko hơn GT 750M của mình bao nhiêu 😃 Nói sai đừng ném đã 😃
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@n3_bmt nhìn thông số thì chưa thể phán đc, nhưng nó thuộc dòng GTX với số nhân nhiều gấp đôi nên chắc nó mạnh hơn nhiều đó
@n3_bmt bác nhìn sao bao o khác ? Con của bác nó chỉ có 1300m transistor, 384 cuda core băng thông chỉ được có 64.2 GB/s -> lượng RAM tối đa có thể sử dụng chỉ có 650 MB. Con maxwell đến tận 1870m transistor 640 cuda core băng thông 80.2GB/s -> được đến 800 MB.

Muốn trâu chó thì mua VGA desktop đi ah, của em đây o nhưng có 1 mà đến 2 con 😁
@w32 nên nhớ GTX chỉ dành cho lap game vì nó là card nặng
còn GT ko có chữ X dành cho lap thường
-------
lap có GT phải chạy chung với intel nữa xem như bỏ card rời
lap GTX thì intel đã bị off trong bios
w32
TÍCH CỰC
10 năm
@clickeveryday mình k hiểu ý bạn lắm, dòng GT thì dùng cho máy phổ thông thì đúng rồi, bình thường thì nó dùng con card của intel để chạy, khi chơi game thì nó dùng con card rời để chạy mà, thế là có dùng nó rồi sao bạn lại nói là bỏ card rời
con GT 650M của mình sắp mốc rồi 😔 chả biết dùng VGA làm gì nữa 😆
😁 thông số sao con GTx 860 này lạ lạ,thấy thấp hơn con card cùi của mình
@nhoccavali91 5800 là ngon rồi, em còn phải dùng 4670 đây bác ơi 😁
@hacktienviettel :D em dùng Hd 5870 nó cũng cổ rồi,nhưng vẫn thuộc dạng già gân
@nhoccavali91 5870 của bác trâu điên luôn ấy chứ
nemoris
TÍCH CỰC
10 năm
@nhoccavali91 Hơn toàn bộ luôn chứ thấp hơn đâu bác, công nghệ 28nm, 2gb memory size, 1 tỉ 8 transistors ăn đứt rùi
lap thường không ham vga mạnh. nóng chết pà
nhất là kiểu nâng cấp mà không màn tản nhiệt
kidhitech
TÍCH CỰC
10 năm
210M vẫn LOL ầm ầm =))))))))))))))))))))))))))
chưa chính thức ra lấy gì gpu-z update mà thớt dám ghi 540 Mhz, có kiến thức tí đi chủ thớt
p/s: ghi nghi vấn chổ đó hay hơn
@cardmanhinh.com giá trị đó đọc trong bios của GPU đó bạn àh. Nhưng vì là kiến trúc mới nên có những giá trị không đọc được, như xung Boost chẳng hạn. Cũng không loại trừ giá trị 540Mhz là chưa chính xác, nhưng cũng đủ để đưa ra cái nhìn tổng quan rồi.
mình thấy 1 số thông số kém hơn cái của mình như Pixel FIllrate.. ai giải thik giùm mình k?
TuongNhi
ĐẠI BÀNG
10 năm

Mình không rành IT lắm.
Mình upload cái GTX 760M trong cái laptop Mình đang xài. Các Bạn cho Mình ý kiến với. Cảm ơn Các Bạn.
@TuongNhi nchung ko dùng gpuz để đánh giá tổng thể đc đâu bác ơi. tuy 28nm, 2.5 tỉ trans nhưg tdp chỉ có 55w. chưa chắc đã ăn gtx 860m. tốt nhất chờ 860m ra mắt r hãy bàn :|
Móa ra DDR5 rồi cơ àh, vẫn đang dùng DDR3..@@
Chờ công nghệ 22nm ~.~..
Con lapt cùi mình vẫn chiến tạm dc..
đang thích mua lại con macbook hy vọng tích hợp vào macbook pro retina 13 inch 2014
Mơ 1 con Envy 17 full-option quá 😔
pinata
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bao giờ bán mua về nâng cấp cho imac cái nhỉ
Bác nào hơn mềnh về độ... yếu không? 😁 MyGPU.gif
gaugau321
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LRA Có em bác ơi :D

Xu hướng

Bài mới