Rò rỉ thông tin kỹ thuật của Nexus ONE
niky
10 năm trướcBình luận: 64Lượt xem: 13.265
Sau bao nhiêu thông tin nửa thực nửa hư về Nexus One thì mới đây, khả năng hoạt động trên các băng tần mạng và thông số thực của nó đã được một nhân vật tham gia đội ngũ thử nghiệm xác nhận.

Theo thông tin từ ngài Amol Sarva, CEO của PEEK, một trong những người được nhận máy và dùng thử nghiệm Nexus One cho biết: do quy định khi ký nhận máy là không được chụp ảnh và quay phim lại nên ông chỉ có thể cung cấp một số thông tin mà ông nghĩ là rất thú vị về chiếc di động này mà thôi. Vậy những thông tin mà ông cho là thú vị là gì?

Đầu tiên, hệ điều hành Android phiên bản 2.1 do Google tùy biến trên Nexus One chính là điều ông thích thú nhất sau khi nhận máy và dùng thử. Thứ hai, điều quan tâm nhất chính là các phiên bản khác nhau của máy. Phiên bản simfree thì khỏi bàn trong mục này, nhưng đối với các máy phải kèm hợp đồng cùng nhà mạng thì sẽ có:
  • Một phiên bản có kết nối 3G kèm hợp đồng cùng T-Mobile.
  • Một phiên bản khác nữa, không mang kết nối 3G, chỉ có kết nối mạng di động cao nhất là EDGE và kèm hợp đồng cùng AT&T.
Chưa hết, các thông tin mà vị CEO trên xác nhận còn khá nhiều như:

• Nexus One thật sự mỏng (không rõ vị CEO này so với sản phẩm nào khác?).
  • Thiết kế thon gọn, đẹp.
  • Có sẵn thẻ nhớ 4GB gắn kèm (không biết rõ là đến lúc bán ra thì đây có phãi là phụ kiện kèm theo hay không?).
  • Pin theo máy là 1400 mAh.
  • Màn hình cảm ứng AMOLED, độ phân giải 854 x 480, ngang với Motorola Droid.
  • Hoàn toàn không khóa mã mạng.
  • Mạnh mẽ và nhanh hơn Droid.
  • Không có cảm ứng đa điểm trên Google Maps và trình duyệt (có lẽ bị khóa trên bản mẫu thử nghiệm).
  • Không có phím camera chuyên dụng và giao diện chụp ảnh rất giống Droid.
  • Bi lăn cũng là phím autofocus, giống các di động cảm ứng khác của HTC gần đây.
  • Flash yếu trong điều kiện ánh sáng yếu.
  • Chất lượng âm thanh cuộc gọi tốt.
  • Màn hình chủ, HomeScreen có 5 tấm nền, giống Sense UI của HTC Hero.
  • Cổng sạc kiêm cống kết nối máy tính: microUSB.
  • Có một vài tấm đồng tiếp xúc nhỏ nơi cạnh dưới dành cho kết nối các dock dùng khi di chuyển trên ôtô hay sạc nhanh.
Tuy vậy, ngay sau đó cũng chỉ vài ngày, những hình ảnh thực hơn của một chiếc máy Nexus One đã được cung cấp:

Nguồn: tổng hợp từ SlashGear, Engadget
:laugh8kb: kết quá, giờ top 3 điện thoại mình thích nhất là N900, blackberry Bold 2 và Nexus one
Cậu có thể giải thích hao hao iPhone là thế nào ko? Giao diện, màn hình cảm ứng, các nút chức năng, kích thước?
Ko trả lời đc thì nhắc cậu lại 1 câu: Uốn lưỡi 10 lần trước khi nói.
pull shit ;( ... vậy là đủ 20 kí tự ...hehe
"pull shit" means? U mean bullshit?
Sorry i can't type vietnamese.
Bác giống em quá, cả em 9700 nữa. 😁 :D
Trông cũng đẹp ấy...............
em chả hiểu sao người ta ca ngợi j nó thể so với bọn htc thì con này vừa thô vừa xấu chả nhẽ danh tiếng của google đã kéo nó lên 1 tầm cai mới mặc dù nó chỉ là 1 chiếc adroi chưa hơn j các máy khác đặt cạnh con x10 thì ko hiểu máy này có y nghĩa j ko nữa
quả X10 của bác phải đặt cạch HD2 ạ =]] còn theo em. con nexus one này không thực sự hấp dẫn về cả tính năng và hình thức. cũng không có điểm mạnh về giải trí
Bạn nhầm rồi ko biết Vn sao nhưng nước ngoài người ta quan trọng tính năng chứ ko phải bề ngoài >>> thử nghĩ xem Dt này là của Google thì sẽ dc google hỗ trợ đến thế nào >> đây mới chính là cái mà người dùng quan tâm >> và các ứng dụng và dịch vụ của google thì bạn biết rồi đấy ^^. Htc với hdh Android chưa chắc xài dc hết các tiện ích từ Google ngay cả Droid cũng thế.
nói thì nói vậy chứ , dù ở nước ngoài ,ở vn hay ở bắc cực thì ngoài tính năng mạnh mẽ của 1 đt, design là cửa sổ tâm hồn của cái máy, k thể thiếu đc, thiết kế xấu thì chỉ làm hại chính mình thôi. ví dụ như motorola đấy.chất lượng thì k ai phải bàn nhưng thiết kế thì béo phì quá
Chê à! Chê thì quá dễ 😃 Thế thì chê đây: Cái con máy x10 sao nó giống chiếc phà thu nhỏ quá. 😃)
Đúng là nhìn giống hàng THAH thật nhưng nếu giá bằng chỉ phân nửa, tốc độ ngang bằng, hệ điều hành ngon hơn (2.1). Hỗ trợ tốt hơn phần cứng, tiết kiệm năng lượng hơn. Thì đáng phải bàn đấy. Em này nếu sim free 250$ thôi sẽ gây sốc đây ^^
Mình cảm giác thấy trong Dòng Android thì Con X10 này có kiểu dáng với cấu hình đẹp nhất, Magic còn được được, Hero nhìn thô thô 😁
cái này khi nào mới chính thức ra mắt nhỉ đẹp quá
cái giá trị của nó là chiếc Google Phone chính cống ;)) ...đương nhiên thiết kế của nó ko được bắt mắt cho lắm ... và thích thiết kế của droid hơn ... riêng con X10 đợi lâu quá thì nguôi lạnh tình yêu với nó rồi ... mà phải công nhận android vào tay anh sony trong khác hẳn ra , được mông má trong bắt mắt hơn... có lẽ anh Google của em nên chú ý đến bề ngoài của nexus nhiều hơn nữa để có một sp thành công
Sao có chữ HTC thế kia
máy khá đẹp, mỗi tội là mình thấy cái camera đằng sau chưa ưng ý cho lắm
Thứ nhất, google ko thể làm ứng dungj multi-touch (do vấn đề bản quyền multi-touch)

Thứ hai, Sense UI có 7 màn hình.

---> Nexus đúng là hay thật nhưng có lẽ nên chờ 1 máy khác của HTC, cấu hình tương đương Nexus chạy Sense UI chính thức của HTC thì hay hơn
Chưa thực sự hấp dẫn cho lắm! 😃 Vẫn mong chờ 1 cái j đó khác khác....!
miễn bình luận, vô .........

thì cứ làm 1 cái poll xem
Bạn đừng nói với tôi các nhà sx google này ko bị ảnh hưởng bởi Iphone nhé.
Bạn có hiểu ý tôi nói ko ? tôi nói google muốn vươn tầm lên khẳng định vị thế trong làng điện thoại thì fải có 1 kiểu dáng thật độc đáo
theo bạn này thì có lẽ google phải làm 1 cái ĐT hình ... tam giác, cảm ứng ... bằng chân thì mới ... độc đáo và không hao hao giống IP 😁
Nực cười....
NẾu nói như cậu thì iPhone đã chịu ảnh hưởng từ HTC. Tôi nói iPhone bị ảnh hưởng bởi HTC TOUCH đó. Cậu chưa trả lời được câu hỏi của tôi.
Mọi điện thoại đều "bắt chước" chiếc điện thoại di động đầu tiên của Motorola, và chiếc điện thoại đầu tiên ấy "bắt chước" điện thoại bàn.

Mọi thứ đều là bắt chước cả, chấp nhau làm gì?

Khi nào Nexus đột ngột xuất hiện ở thời đồ đá, thì chắc là không bắt trước gì cả.
Móc nhau àh , chắc bác hả hê lắm khi suy nghĩ ra dc những điều này nhẩy ?
SUy nghĩ dùm chút đi bác ấy ơi ?
VÍ dụ như cái X10 của thằng SE , cũng cảm ứng nhưng có ai móc ra so sánh với Iphone ko ?
quả thật không thể phủ định công lao to lớn của anh Ip ... nhỉ ?
Theo ngu kiến của tôi thì Nesus 1 ra đời để thúc đẩy sự phát triển của android , chứ không phải tạo ra một siêu phẩm để kiếm tiền trên nó ( mà thực ra cũng 1 phần nhỉ ), nếu như Google làm như vậy tức là tự đào mộ chôn mình , vì chắc chắn các hãng khác sẽ quay lưng lại với Google ;)) .
mà đến giờ tại sao anh Pre làm Multitouch lại không sao trong khi các anh khác đụng vô là chết liền với apple ?
Có cùng thắc mắc với bác.Phải chăng Pre cũng là đa điểm nhưng công nghệ có khác?
LG BL40 có cảm ứng đa điểm 😃
Samsung có 1 cái cảm ứng đa điểm (chạy android thì phải)
Mà tại sao lại cần cảm ứng đa điểm nhỉ 😁
Theo e google ko ngốc khi đặt HTC làm Nexus đâu 😁. Như mọi người đều thấy hầu hết máy Android hiện nay đều có cấu hình khiêm tốn và được đầu tư quá nhiều vào gieo diện, Google cho ra phiên bản Nexus đạng như kiểu mẫu, tấm gương co các hãng khác dựa vào đó mà build cấu hinh sản xuất máy.

Còn vụ multi-touch thì theo em được biết thì google vẫn công khai API multi-touch cho android. Như những máy 2.0 trở lên chắc chắn có multi-touch, nhưng google lại ko làm bất kì 1 phần mềm sử dụng đến API này :D. HTC cũng tự làm multi-touch trên Sense UI android của hãng. Ko rõ thực hư thế nào, nhưng HTC, cả LG, Motorola nữa, chưa thấy bị Apple đả động j vào.
Chả giống iphone một tí nào.Mặt trước không,mặt sau càng không.Có giống thì nó có những chi tiết giống những con HTC chạy androi trước mà thôi.Bạn đừng cứ nhìn thấy con nào có màn hình cảm ứng rộng,ko bàn phím là bảo giống iphone.
Sao dạo này cứ vào tinhte bất cứ bài nào giới thiệu đt khác đều có người nhảy vào so sánh vs iphone là sao?thật là khó chịu............X-(
^^! bác này nói chuyện nghe kì wá, topic này nói về nexus, đâu có nghĩa là chỉ dành cho những ng thích nexus như bác
Bác phát biểu cảm nghĩ của mình, người ta có quyền phát biểu cảm nghĩ của người ta, phải ko nè? đây là topic thông tin chứ đâu fải là topic Nexus's FanClub 😆

eo ôi, bẩn hết cả topic rồi, 1 ng thiếu văn hóa 😁 nếu ko muốn nói là thất học :D chắc ko hiểu đc nghĩa của từ mình đang nói nên mới dám....hihi, học lớp mấy rùi :D à mà đua đòi theo HBO còn viết sai chính tả nữa kìa :p

@ all: thời đại công nghệ, rồi cũng bắt chước nhau cả thôi, mỗi cái có 1 ưu nhược điểm khác nhau, các bác tranh luận về chuyện đấy làm j :D khách quan đi
Tôi ko bảo là giống , tôi cũng ko so sánh mặt trước , mặt sau jì cà, tôi chỉ nói bị ảnh hưởng thôi.

Nếu độc đáo tiếp bước theo G1, G2 thì có ai nói jì tới Iphone làm jì ?
úi zời ! Bác cho em hỏi nó bị ảnh hưởng cái j và như thế nào ? Cho em cái tỉ dụ !
Iph bị ảnh hưởng bởi mấy con HTC (về kiểu dáng) nhg thời đó dân VN mình ít ng biết đến PDA nên chỉ biết Iph là đi đầu thôi, với lại công nghệ quảng bá và thuơng hiệu cao cấp của Apple là hơn hẳn HTC :laugh8kb: (vui vui chút ý kiến cá nhân). Thú thực con này nhìn đặc sệt phong cách HTC luôn, tự nhiên lôi Iph vào k hiểu nổi các anh fan Iph
Màn hình điện dung cho phép đa điểm, mà màn hình cảm ứng điện dung k phải do Apple làm ra, còn cách ng ta "lôi" cái khả năng đa điểm ra thì k giống nhau, k thể nói ăn cắp bản quyền đc
em h kết nhất e droid ........... :d
nói cho nhiều vô rồi có mà xài đâu mà la lớn
cái nexus one này mình thấy có tương lai lắm đó chứ ^^

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019