Rò rỉ về Intel Skylake: hiệu năng CPU cao hơn 10-17%, đồ họa mạnh hơn 50%, pin dài hơn 30%

Duy Luân
24/7/2015 23:57Phản hồi: 148
Rò rỉ về Intel Skylake: hiệu năng CPU cao hơn 10-17%, đồ họa mạnh hơn 50%, pin dài hơn 30%
3 slide về thế hệ CPU Intel Core thứ 6 với tên mã Skylake đã bị rò rỉ với nhiều thông tin thú vị. Trong đó, Intel nói rằng Skylake vẫn được sản xuất bằng dây chuyền công nghệ 14nm tương tự như Broadwell hiện nay, có điều vi kiến trúc đã được thay đổi để mang lại hiệu năng CPU cao hơn trong khi mức tiêu thụ điện thì giảm xuống. Hãng còn hứa hẹn rằng Skylake sẽ có hiệu năng chơi game 3D tốt hơn tối đa 50%, thời lượng pin dài hơn 30% so với thế hệ chip tiền nhiệm. Nó còn sở hữu khả năng giải mã và nén video HEVC (H.265, ở Broadwell hiện nay chỉ có giải mã mà thôi), tích hợp bộ xử lý tín hiệu hình ảnh hỗ trợ camera 16MP và cho phép quay phim 4K@30fps, có sẵn bộ điều khiển cảm ứng và cảm biến (Broadwell phải xài chip rời). Những con chip Skylake đầu tiên dự kiến sẽ ra mắt vào cuối năm nay.

Intel cũng có dành 1 slide ra để nói riêng về các dòng chip Skylake cụ thể:
  • Với CPU Y-Series (mobile): CPU nhanh hơn Y-Series của Broadwell 17%, pin dài hơn 1,4 giờ, đồ họa Intel Graphics tốt hơn 41%, chủ yếu dùng cho tablet và laptop mỏng nhẹ
  • Với CPU U-Series (mobile): nhanh hơn 10%, pin dài hơn 1,4 tiếng, đồ họa tốt hơn 34%, dùng trong Ultrabook và máy tính lai
  • Với CPU H-Series (mobile): nhanh hơn 11%, tiêu thụ điện ít hơn tối đa 80% (cho tổ hợp CPU + PCH + Wi-Fi + LAN), đồ họa nhanh hơn 16%, dùng trong laptop cấu hình mạnh
  • Với CPU S-Series (desktop): nhanh hơn 11%, TDP thấp hơn 22% (65W vs 84W), đồ họa tốt hơn tối đa 28%.

Nguồn: Fanless Tech
148 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy giờ hiệu năng khó đột biến, chỉ mong Pin tốt hơn nữa thôi
chém....
ĐẠI BÀNG
9 năm
@quangminh2212 Đồng ý với bạn ,chỉ mong pin tốt hơn thôi dùng smart phone gì mà cứ lung̉ lẳng cuc̣ sạc dự phòng,chán chết
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
9 năm
sao trước kêu tháng 8 ra mắt giờ lại thành cuối năm 😔 hóng lại thêm hóng. Ai có kiến thức CPU dòng U laptop cho mình hỏi có cách nào điều chỉnh turbo boost theo ý mình ko? Cứ chạy app nặng nó mới boost mình ko thích lắm
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Tien Khoeo mình cũng chịu bạn. Ngày xưa có dòng M chỉ 12tr giá tốt bây giờ để Intel xỏ mũi bắt dùng dòng U yếu rồi kêu công nghệ thay đổi phải tăng tiền. Nực cười 😃 nên là người tiêu dùng thông minh bạn ơi. Chưa kể công nghệ thay đổi thì phải giảm giá cho người dùng chứ cái kiểu độc quyền ép giá này nản lắm
@tranngocdxd Dòng mới cơ mà. Làm gì còn con nào -_-
Kabm
CAO CẤP
9 năm
@tranngocdxd Rẻ là vì dùng cpu đời cũ, mình thấy con cpu M mới nhất cũng từ Q1 2014 rồi.
@xuanhong95 Của mình dòng M, chip 4210M này, probook G1 ấy.
Các dòng khác từ đời 5 trở đi thì ko thấy có chip M 😁
Luchi
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ngon, mau ra mắt trong năm nay đi để còn giảm giá Broadwell nữa. Laptop bị mất mấy tháng nay rồi, đợi laptpp có Vxl Broadwell giảm giá là mình sẽ canh để mua ngay.
xeon 24 core
2.5Ghz
65w
?????????????????????
haui2281
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn đang dùng Sandy Bridge !
Nhiều thanh niên tinh tế h toàn mong ra hàng mới để hàng cũ giảm giá rồi mua. Trong đó có mình
dqminhtt1
TÍCH CỰC
9 năm
công nghệ bây giờ đổi mới hằng ngày, vừa hôm nào vẫn tự hào vs thế hệ Ivy Bridge 😆
creslife
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hóng dòng skylake từ năm ngoái rồi giờ phải đợi đến cuối năm :eek:
vẫn đang xài con thế hệ 3 mà nó đã sắp ra thế hệ 6 rồi @@. Thôi chờ nó ra thế hệ 9 rồi mình đổi máy mới 😁
@bumblebee21 Còn em thì xài thế hệ thứ 2 nè. Nó ra tới thế hệ thứ 6 luôn ghê thiệt.
@nguyensang12 nó lên thế hệ 7 thì mình đổi sang SSD, nó lên thế hệ 8 thì mình lên Ram, nó lên thế hệ 9 thì mình mua máy mới =))
Tao ghét mấy con U. Hiệu suất tăng 10-17% làm ghề. GPU tăng 50% lại chỉ súp pọt 2K 4K mà cái đó tao đếch cần
Giờ vẫn đang haswell và vẫn hài lòng, chắc vài năm nữa mới đổi quá.
vicecity2hp
ĐẠI BÀNG
9 năm
thêm được pin là ngon quá rồi
mong ra mắt sớm 🆒
hoangsbk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vẫn đang dùng Sandy i3 2330M.. cảm thấy nó delay nhẹ cả khi bấm chuột phải ở màn hình desktop..
Mong Skylake ra sớm để đổi gió.
hoangsbk3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoanglinh221191 gg5.jpg
HDD này mình nghĩ không hề chậm..
@hoangsbk3 quá chậm, nhất là tốc độ truy xuất 4K, vả lại bảo cái hdd mà không quá chậm với ssd thì =))
thực ra dễ thấy rằng với một việc đơn giản như click chuột phải ở desktop thì có xài xeon cũng không thể phát hiện sự khác biệt về hiệu năng với i3, vấn đề nó nằm ở chỗ khác không phải CPU
@hoanglinh221191 chuẩn bạn mình thế hẹ thứ 2 nhưng mà mình sài ssd nhành hơn i7 dùng hdd :v
@hoangsbk3 Quá chậm, SSD thẳng tiến. Về thời gian khởi động máy và tốc độ mở ứng dụng cơ bản thì Combo Celeron + SSD thắng cả i5 + HDD bạn nhé.
Mấy còn Broadwell còn chưa thấy đâu, chỉ có lèo tèo vài con 5500u hiệu năng thấp.
Chắc đến đời thứ 6 thì mình phải góp lúa thay laptop mới thôi. Xài từ T8100 quá lâu rồi, lạc hậu quá rồi.
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
nhu cầu không cao thì thế hệ core i đời đầu vẫn vui vẻ nhé! việc gì phải xoắn 😃

chạy theo công nghệ thì sức và đạn đâu cho đủ, đỉnh hôm nay sẽ là vực ngày mai. Tự lượng sức mình thôi. Nhu cầu rồi cũng chỉ đến thế! có hơn đc đâu
quan trọng là cái vp9 kìa, hevc chẳng có ý nghĩa gì đâu. amd mà k nhận ra, chỉ theo hevc thì cũng sẽ tự bán mình thôi
Và tất cả những con trên sẽ ra vào cuối năm hay chia ra 2 con đầu ra trước 2 con ra sau vậy mọi người?
Với ra mắt là có lap dùng skylake chưa? Hay phải chờ thêm 1 thời gian các hãng mới kịp giới thiệu lap xài skylake?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019