Robbie Bach rời khỏi Microsoft

sonlazio
26/5/2010 1:45Phản hồi: 26
Robbie Bach rời khỏi Microsoft
Ngày hôm qua, chủ tịch bộ phận giải trí và thiết bị (Entertainment and Devices) của MicrosoftRobbie Bach đã xin nghỉ việc và rời khỏi công ty. Đây là một điều rất kỳ lạ vì Bach được cho là người sẽ kế thừa Steve Ballmer trong tương lai. Nếu bạn chưa biết Entertainment and Devices làm gì thì nó chính là nơi tạo ra máy chơi game Xbox, điện thoại Kin, máy nghe nhạc Zune hay máy tính bảng Courier.

Trang web TechFlash đã có một buổi phỏng vấn rất dài với Bach, chúng ta hãy cùng xem qua những ý chính mà Gizmodo tóm lại.

Theo lời Bach, anh rời khỏi công ty vì muốn theo đuổi những sở thích cá nhân của mình. Việc anh cùng với J.Allard (giám đốc công nghệ của bộ phận Entertainment and Devices) rời khỏi Microsoft cùng một lúc chỉ là ngẫu nhiên và hoàn toàn không liên quan gì với nhau. Tuy nhiên, những lời này lại càng làm chúng ta nghi ngờ vì Allard vẫn còn ở lại giúp đỡ Steve Ballmer trong cương vị tư vấn trong khi Bach lại đi hẳn. Hơn nữa, Bach là một lãnh đạo còn trẻ, nhiều người đã cho rằng anh sẽ thay thế Ballmer khi ông này nghỉ hưu nhưng anh lại rời khỏi bộ phân của mình khi nó gặp khó khăn. Dù sao đi nữa, có lẽ với ít nhất gần 10 triệu đô cổ phiếu sau 22 năm làm việc ở Microsoft thì Bach không phải lo nghĩ gì về tương lai của mình.

Về những sản phẩm của Microsoft, Bach đã có một số phát biểu khá thú vị, đặc biệt là vai trò của máy tính bảng trong thời gian sắp tới:

Máy tính bảng sẽ là một lãnh vực phát triển rất nhiều trong thời gian tới. Tuy nhiên, tôi không cho rằng máy tính bảng sẽ là một thứ gì đó nhiệm màu, một thứ gây chấn động. Chúng tôi có rất nhiều netbook và máy tính bảng đang được thử nghiệm nhưng sẽ xem chúng phát triển thế nào. Máy tính bảng cũng chỉ là 1 loạt thiết bị mà thôi, Microsoft sẽ cố gắng mang lại những giải pháp tốt nhất cho khách hàng của mình.

Microsoft không có máy tính bảng chạy Windows 7 trong thời điểm hiện tại, máy tính bảng Courier đã được khai tử ngay từ khi nó chưa ra đời. Nhưng có lẽ Courier không yểu mệnh như chúng ta tưởng:

Đầu tiên, tôi phải đính chính một điều là Courier không phải là 1 thiết bị. Nó là 1 kế hoạch và những gì mà chúng tôi đã nghiên cứu từ nó là siêu quan trọng. Cho dù thiết bị mà mọi người xem trên video không được bán ra nhưng Microsoft đã học được rất nhiều từ quá trình thực hiện Courier. Tôi chắc chắn rằng những bài học, nhưng phát kiến từ Courier sẽ xuất hiện trên những sản phẩm mới của Microsoft.

Ngoài ra, Bach cũng nói qua về Project Natal trên Xbox 360. Theo ông này, Xbox 360 đang ở giữa vòng đời của nó và việc sử dụng Project Natal là cần thiết để làm cho sản phẩm nay thu hút khách hàng hơn. Trong khi Bach cảm thấy hài lòng với viễn cảnh tương lai của Microsoft thì chúng ta lại cảm thấy tiếc cho công ty này, họ đã đánh mất một trong những thành viên quan trọng và sáng tạo nhất. Chính Bach là người dũng cảm vực dậy mảnh kinh doanh Xbox của Microsoft khi nó lỗ nặng nề để tạo ra Xbox 360 thành công như hiện nay, anh cũng là người giúp Microsoft xây dựng lại hệ điều hành Windows Phone 7. Bạn có thể đọc toàn bộ bài phỏng vấn tại đây để biết Microsoft đã mất một tài sản quý giá như thế nào.

Tham khảo: Gizmodo
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại 1 nhân tài bỏ microsoft sao? hix hi vọng sẽ ko ảh hưởng gì đến microsoft em vẫn iu hãng này lắm!
ah bác đấy nhường chỗ cho em ấy mà
mmanhvu
ĐẠI BÀNG
14 năm
ủa. bác cũng được mời hả. vậy là MS mời em với bác rồi 😁

trong thư nó bảo mời nhận chức cao trong MS. lương bây giờ đang cao nên em cũng ko muốn bỏ . vả lại bên Mẽo xa bỏ mịa. :D

nhưng mà bây giờ nhận chức này thì có khi em xem xét lại thật. :D
IsseyMiyake
ĐẠI BÀNG
14 năm
MS mời cả 2 ông về làm phụ tá cho tôi, trong thư không ghi rõ à?
ơ Hay ........ 2 bác đi mà quên em rồi à , trong thư có phần p/s in đậm cũng có tên em nữa đấy🆒.qua thế chỗ trưởng bộ phận an ninh cũng đc. xài win 7 free dài dài ,hehehe:mstickle:
-nói chứ Bach đi cũng có tham vọng riêng của ông ta. và sự ra đi này là 1 dấu hiệu xầu đối với Mic . Cty này nên xem lại và cải tổ nhiều hơn .mới mong giữ vữn vị trí số 1 trong làng công nghệ
2 bác này chém rách gió lun =))
Đối với một hãng lớn ở phương tây thì việc ra đi của một nhân hai nhân vật lớn sẽ ít bị ảnh hưởng . Biệt tài của cách quản lý phương tây là luôn có giải pháp dự phòng cho trường hợp xấu nhất.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
kiểu này sợ X360 chìm luôn rồi.
Hiện tại chơi game trên máy XBox 360, PS 3 mình đã thấy đồ họa "xấu đi nhiều" rồi so với khi nó mới ra mắt, do đồ họa đã chạm đến giới hạn về phần cứng của hệ Next Gen này. Hi vọng XBox 3, PS 4 sẽ sớm sớm ra mắt. Mà giờ không có Bach thì ai là người phát triển nó đây, chắc phải dời lại 2015 so với 2012 quá 😔
banana090
TÍCH CỰC
14 năm
biết đâu người thay thế lại vẽ ra một trang sử mới cho MS thì sao.
trường giang sóng sau xô sóng trước mà 😃
Hi vọng sóng to xô sóng nhỏ, đừng như đô-mi-nô 😁
pípbang
ĐẠI BÀNG
14 năm
Biết đâu bác nỳ ra đi rồi lại... đẻ ra cty mới, cạnh tranh và đánh bại với MS thì sao. Đời mà, hên xui
pisa
TÍCH CỰC
14 năm
Ra đi, và giúp google hoặc apple tạo máy chơi game mới ^^.
kingspro
TÍCH CỰC
14 năm
May rủi + đầu óc bác ợ.Để nhân tài ra đi thì cũng tiếc thật,nhưng biết đâu lại có thêm nhân tài mới.cứ là ...hãy chờ xem đã....😃
ông này chắc là đi đánh lẻ , lập công ty riêng rồi, người tài thì ở đâu cũng sống được
zonzonvn
TÍCH CỰC
14 năm
Rồi sẽ về đâu...? một nhân vật lớn thế này
aera
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nghỉ gì, chắc là bị thôi việc. Một người tuổi như thế, một chức vụ như thế, một tương lai như thế. Nghỉ ah? Có mà bị cho thôi việc.
Why? Nhiều nơi cho rằng, bác này ra đi là vì bể mánh với HP. Slate chạy Windows có lẽ đã bán rộng rãi nếu không có việc HP mua Palm. Vậy là từ nay, nhiều khả năng các thiết bị mobile của HP sẽ đều chạy Web OS, và biết đâu, cả những netbook về sau. Và nếu HP cũng như Google, muốn Web OS xuất hiện trên các thiết bị của các hãng khác? Một khách hàng như HP mà để mất, kéo theo những nguy cơ mất thị phần tiềm ẩn, thì nghỉ việc thôi.
aera
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ah quên, đấy, trong khi Apple đang ngồi đếm mỏi tay ko hết tiền, cổ phiếu tăng vù vù và lần lượt chinh phục dần từng thị trường một, thì Courier vẫn còn trong lab. Rồi Kin 1, Kin 2 xem ra ko phải là thành công của Microsoft. Như mình thấy, trong thời gian gần đây, các thiết bị của Microsoft hầu như ko kiếm được vị trí trên các trang tin trong và ngòai nước.
teenvip49
ĐẠI BÀNG
14 năm
hiz giá như mình có được số cổ phiếu đó nhỉ.chỉ việc cả ngày lướt net 😁
Theo quy luật thì ko có người này thì cũng sẽ có người khác...bởi vậy mới có câu "Không có cậu thì chợ vẫn đông" 1 thiên tại ra đi thì sẽ có 1 siêu thiên tài khác đến với những ý tưởng mới lạ hơn...chúc MS ngày càng phát triển..
PS/ Chắc anh này qua làm cho anh "Tia Chớp" hay "Gâu Gâu" đây mà 😁
Tình hình gần đây của MS, nhất là kể từ sau khi bác Bill ra đi có vẻ càng ngày càng ảm đạm.
Bác Bach đi cũng phải dù XBox thành công lớn nhưng chỉ tới 2008 mới bắt đầu có lãi còn trước đó mỗi năm vẫn tiêu tốn của Microsoft ~1 tỉ đô. Còn Courier cũng tốn nhiều tiền mà theo bác ấy cũng chả có một sản phẩm thực nào ngoài trừ làm video chiếu trên mạng. Winmo7 thì quá chậm, trong khi Android thì ra version mới ào ào.
PHương tây thíu gì người tài, Thay đổi cũng là sự phát triển mới mẻ thôi. Tây là thế, ko vị trí nào là ko thể đụng đến
Tối hôm qua bác Robbie Bach vừa mới tâm sự với tớ nè, bác ấy bảo là giận bác Steve Ballmer quá vì bác Steve trốn sang Việt Nam chơi 1 mình mà không rủ bác ấy theo nên quyết định nghỉ chơi với bác Steve luôn
Mời 4 bác qua đó kiếm chỗ cho các bác ngồi đan quạt.
Cũng công nhận là tiếc cho MS, nghĩ sao mà để một nhân tài như thế ra đi nhỉ? Rồi mai mốt kiếm thêm một tay khác thay thế, lại sắp có một loạt sản phẩm mới ra lò, lại chập chững đi tìm chỗ đứng mới. Nhưng thành công hay không chắc còn phải đợi xem đã.......
Sắp hết thời Xbox rồi, kaka ( mình lại lọ mọ đi tìm mua mới đau....)
dib
TÍCH CỰC
14 năm
Microsoft đang chuẩn bị mời anh Steve Jobs về làm Xbox 720 , Winphone 8..., vì tình hình lương bổng của ảnh quá là bèo bọt bên cty ảnh đang làm, gì có 1$/ 1 tháng ...chịu nổi hông?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019