Robot hỗ trợ chụp ảnh thú hoang dã ở Châu Phi

TDNC
21/4/2010 11:9Phản hồi: 35
Robot hỗ trợ chụp ảnh thú hoang dã ở Châu Phi

Với sự hỗ trợ từ chú robot dũng đảm mang tên BeetleCam, hai anh em nhiếp ảnh gia Shutterbug Will Burrard-Lucas và Matthew đã có thể tự tin chụp những bức ảnh về các loài thú hoang dã ở cự ly rất gần mà không còn phải lo sợ bị thú tấn công và tính mạng thì bị đe dọa.

BeetleCam là một chú robot 4 bánh được thiết kế lại để có 4 bánh xe to hơn, kiên cố hơn và được trang bị một bộ điều khiển radio 6 kênh. Bên trên là một tấm bản đệm tripod dùng để đặt khẩu DSLR Canon EOS 400D và 2 đèn Flash được điều khiển bởi máy ảnh. BettleCam dùng 2 pin Ni-MH 7,2 vôn dung lượng 2.800 mAh cho phép robot hoạt động trong suốt 1 ngày dài. Sau cùng đó là một thiết bị remote điều khiển từ xa dùng để ra lệnh cho BeetleCam chụp ảnh.

Nói về lý do sử dụng robot BeetleCam, Will Burrard-Lucas cho biết họ muốn dùng ống kính góc rộng để chụp được những bức ảnh ở cự ly rất gần với các con thú. Trong khi đó, nếu dùng ống kính tele để zoom lại gần thì sẽ làm mất đi khung cảnh thiên nhiên đẹp đẽ xung quanh. Và nếu dùng phương pháp chụp theo kiểu "bẫy" - đặt máy ảnh tại một ví trị xác định và trang bị tia hồng ngoại xung quanh, chờ cho con thú đi vào, chạm vào tia hồng ngoại sẽ kích hoạt máy ảnh chụp hình - lại đòi hỏi sự kiên nhẫn cao độ và mang nhiều tính may rủi. Vì vậy mà BeetleCam là giải pháp tối ưu dành cho họ.

Thử nghiệm thực tế trong một chuyến đi đến Vườn thú Quốc gia của Tanzania, BeetleCam đã hoạt động khá hiệu quả và chỉ bị "té" lật úp có 2 lần mặc dù phải "đeo" trên mình một bộ ống kính khá nặng và mặt đất thì lại gồ ghề. Với bộ điều khiển trong tay, hai anh em nhiếp ảnh gia luôn luôn đứng cách BeetleCam khoảng 50 mét để chắc chắn rằng chú robot của mình không bị cản trở bởi các chướng ngại vật cũng như bị cỏ cây che khuất tầm nhìn của ống kính.

Việc dùng robot để tiếp cận các loài thú hoang đã cũng đem lại nhiều bài học kinh nghiệm cho hai anh em. Ví dụ như loài voi thường rất thận trọng trước những vật thể lạ và cũng nhạy cảm với các âm thanh. Loài sư tử thì ma mãnh hơn, chúng đã tấn công BeetleCam, đập phá chú robot tội nghiệp và tha "xác" robot vào bụi cây. Nhưng rất may là thẻ nhớ lưu trữ ảnh gắn bên trong máy ảnh không bị hư hại và BeetleCam được hồi sinh sau đó chỉ với vài sửa chữa.

Burrard-Lucas cũng cho biết sẽ tiếp tục sử dụng BeetleCam vào mùa hè này ở Kenya nhưng lần này họ sẽ dùng một máy ảnh có chi phí thấp hơn, cụ thể là Canon 500 hoặc 500 D, vì họ không muốn máy ảnh của mình bị tấn công thêm một lần nữa.

Một số hình ảnh được chụp bởi BeetleCam:

Xem thêm ảnh tại blog của BeetleCam

Quảng cáo

Video thực tế cảnh BeetleCam "hành động":

35 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này ra bãi biễn chụp chắc còn đã dử nửa ! hehe....😁
Thua bác này :yellowcarded:
nhìn ngộ ghê, iu iu nữa :dance::dance::dance::dance::dance:
Hay đấy chứ!

Mình mà có con máy này, len lén thả nó vào WC thì vui phải biết 😁 :D :D
Để phục vụ ý đồ đen tối mà hỏng mất cái máy ảnh thì e k làm đâu ạ :mstickle:
làm một cái đi bạn, cần một cái dslr + 1 xe mô hình loại monster truck, remote và và cái servo+ vài thứ linh tinh nữa, chắc mất tầm 2 ngày là xong thôi mà😃 cái ngán nhất là chi phí, Việt Nam mình ko có chỗ nào mà chụp, còn mình thì mình thích camera ko dây và điều khiển như xe thật luôn mà chưa biết loại camera nào ngon ngon cả, đồ tàu thì gần như ko dùng đc.
i'm your
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái máy cũng bộn tiền ah, bị đập một phát thì đúng là vui phải biết đấy....
con này chắc là có micro, vô WC vừa có hình mà có tiếng nghe xong chắc đập con robo luôn! :D
mr.culut
ĐẠI BÀNG
14 năm
hehê. ban đêm cho nó chạy vào phòng tắm mà chụo với 2 cái flash của nó thì phải biết
bị sư tử hổ báo vờn liệu chạy nổi ko
Dung2503
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có vẻ như vẫn ko khả thi lắm nhỉ? chỉ tốn tiền thay máy ảnh thôi.
Cái này ra gần chụp con voi nó dẫm lên một cái thì thôi rồi
Nhìn có vẻ giống Wall E nhỉ ^^, ko biết chạy có nhanh ko?
ihtw
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hình chụp đầu tiên chụp con sư tử thấy mặt con sư tử dài dài ra nhỉ (giống như hình bị kéo ý)
promano
TÍCH CỰC
14 năm
400D mà bị con gì nó dẫm nát bét thì phí lắm đây 😁
kekenano
TÍCH CỰC
14 năm
Em xin lỗi trước, ngày trước trên Tv còn làm phóng sự là người ta ngụy trang cho con robot y như cục phửn của con Voi ý, để quay những cảnh cận cảnh của voi, vì chúng vốn không thích bị làm phiền.
minhtri2002
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nhìn đáng iu quá chứ nhở, vừa nhìn pro nữa chứ. ^^
Sao chỉ dùng pin dung lượng thấp quá vậy, vì pin 2800mAh này là thấp quá, cho dù 2 cục để có thể hoạt động 1 ngày dài?
Pin mình dùng là 3600mAh mà còn không đủ đây nè
chắc xe đấy chỉ đỗ thôi😆 di chuyển đến gần là đc rồi mà bác, chứ có đem ra để đua đâu, dùng chủ yếu là servo nhấn chụp, nick em là Thắng_HL trong clbmohinh này😁;)
em mang con Revo ra vờn con chó mà nó còn cắn vào lốp cho chứ nói gì sư tử:mstickle: chạy lật là hết lại lấy xe luôn;)
Ừ nhỉ, 2800mAh mà chạy tới đó rồi chỉ quay servo thôi thì 1 ngày cũng chưa hết. hi hi
làm nhớ wall e quá hic...
nqt211
ĐẠI BÀNG
14 năm
nhỡ gặp con sư tử nó tha đi mất thì làm thế nào nhỉ :playfull:
Trời ah. Bác chủ thớt lạc hậu quá. Cái này có cách đây khoảng 4 hay 5 năm rồi, nhưng không phải dùng con Robot này mà ngụy trang con robot thành con RÙA
zxuxxuz
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này hay nè. Như thế sẽ bớt nguy hiểm cho nhiếp ảnh gia hơn, chụp chân thật hơn. Nhưng mình nghĩ là nên làm nó có bảo vệ chắc chắn hơn một chút nhữa. Tránh bị các động vật hung dũ làm hỏng hoặc bị voi hay tê giác ... giẫm nát.
em về xách con xe đồ chơi chạy bằng xăng của em, lắp cho cái đt quay phim full HD cũng chơi đc trò này 😁
nhìn ngộ thật .ủng họ mọi sáng kiến để có những bức ảnh đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019