Robot hút bụi hay hút bụi cầm tay? Nên mua loại nào?
lyquakha
4 thángBình luận: 50
Robot hút bụi hay hút bụi cầm tay? Nên mua loại nào?
Rảnh rỗi ở nhà muốn chia sẻ thêm về kinh nghiệm sử dụng các thiết bị gia dụng mà nhà mình đang sử dụng cho mọi người, mong nhận được thêm gạch đá để sang năm mới tậu nhà mới 😁

Trước đây thì việc dọn dẹp trong nhà chủ yếu là ba mẹ mình làm vì mình đi vắng suốt, bây giờ thì do tình hình dịch nên cả nhà cũng ở nhà nhiều hơn, nhưng mình cũng muốn tối ưu được cái thời gian này để cả nhà có nhiều thời gian mà relax, chia sẻ với nhau hơn. Vậy nên mình bắt đầu tìm hiểu về mấy cái con robot hút bụi với máy hút bụi cầm tay này.

Vậy ưu điểm nhược điểm của từng loại là gì, nên sử dụng robot hay máy hút bụi cầm tay, cả nhà cùng thảo luận với mình nhé!

1. Robot hút bụi

Theo mình tìm hiểu thì từ 4-5 triệu đổ lên là anh em đã có thể có một con robot hút bụi lau hút khá thông minh rồi. VD như Mijia Gen 2, Dreame D9, L10, Z10 mấy dòng tự động đổ rác Lydsto, Roidmi, hay cao cấp hơn thì có Roborock, Twotoo…

Quảng cáo

Ưu điểm:

• Thông minh, tự động lau dọn: Càng nhiều tiền thì bạn càng ít việc để làm với mấy con robot. Nhưng nhìn chung đã nhất là nó tự động lau hút nhà cửa được mà ko cần bạn phải chạy theo làm gì cả. Việc của bạn là bấm vô cái app, chọn vùng lau hoặc cứ bấm nút cho nó hút nguyên cái nhà.
  • Biết tự lo cho thân mình, hết pin biết tự về dock sạc, có con xịn hơn thì biết tự tắm rửa sạch sẽ (mấy cái dòng giặt giẻ như Dreame W10, Mijia giặt giẻ gì đó mình không nhớ tên 😆.
  • Tiếp tục là biết bảo vệ bản thân: Hầu như mấy con tầm trung đều có cảm biến tránh va chạm, khác nhau là con nào nhiều tiền thông minh ít va đập hơn con nào thôi.
  • Có thể thông minh hơn nữa: Tùy chỉnh được nhiều mức nước/lau hút khác nhau phù hợp với các mặt sàn.
  • Đẹp gái: Thiết kế gọn gàng, hiện đại, không chiếm nhiều không gian.

Nhược điểm:

• Khó làm sạch những nơi có nhiều vật cản, đồ đạc
  • Không làm sạch được các vị trí như cầu thang, trên cao…
  • Giá thành cao hơn so với hút bụi cầm tay. Như mình tìm hiểu thì hút bụi cầm tay tầm 3 triệu đổ lên là đã có lực hút và bộ lọc bụi khá ok rồi.
  • Lực hút trung bình: Với lực hút tầm 2000Pa-5000Pa thì đủ để dọn dẹp sạch sẽ bụi bẩn thông thường trong các nhà chung cư, nhà ở thông thường. Như con Dreame D9 nhà mình hút sạch cả lông mèo, tóc tai thoải mái. Nhưng so với hút bụi cầm tay thì lực hút này đúng là muối bỏ bể 😃)

2. Máy hút bụi cầm tay

Ưu điểm:

• Có thể hút đa dạng địa hình: Đúng vậy, thích hút ở đâu thì tự cầm đi mà hút thôi. Các máy càng nhiều tiền thì lại càng có đa dạng đầu hút, từ hút bụi giường đệm, khe hẹp, bàn phím máy tính, rèm cửa…
  • Lực hút vô địch: Phải nói là vô địch vì so với robot thì mấy con hút bụi cầm tay lực hút cứ phải gọi là gấp đôi gấp ba rồi. Nhưng đi kèm với lực hút thì bạn nên chọn một con hút bụi cầm tay có bộ lọc tốt, tránh tình trạng ô nhiễm ngược do bụi hút lên rồi lại bay ngược vô không khí.
  • Giá thành rẻ hơn so với robot hút bụi.

Nhược điểm:

• Phải tự bưng nó đi hút: Đây là nhược điểm lớn nhất rồi, còn các nhược điểm khác đều bị lu mờ.
  • Pin sử dụng khoảng 60 phút hết lại phải lồm cồm cắm sạc 3 - 4 tiếng mới đầy để dùng tiếp. Nên để vệ sinh thông thường thì ok chứ nhà cửa ngày Tết thì mình vẫn highly recommend thuê giúp việc theo giờ nhé 😃). À mình có tìm hiểu thì một số loại có pin rời, các bác nhà rộng dọn nhiều có thể mua vài cục về dùng thay thế. Có pin rời thì hết pin lại đổi cục khác dùng luôn rất tiện, cũng không lo sau hỏng pin thì con máy cầm tay thành phế luôn nữa.

3. Kết luận

Robot hút bụi hay máy hút bụi cầm tay đều có những ưu nhược điểm riêng, tùy vào nhu cầu dọn dẹp nhà cửa mà mọi người có thể lựa chọn sản phẩm phù hợp.

Như nhà mình ở chung cư khoảng 90m2 thì mình tậu một em robot hút bụi Xiaomi Dreame D9 để cho nó tự lau hút hàng ngày, nhưng vì nhà có nhiều kệ, giá sách nên mình đang dự định mua thêm một em hút bụi cầm tay cũng của Xiaomi nữa.

Quảng cáo

Nếu bạn ở nhà tầng như ba mẹ mình, nhiều đồ đạc thì nên xài em hút bụi cầm tay, nó tiện cho bạn lau dọn được các tầng lầu và đồ đạc. Ba mẹ mình thì dùng cái máy Dreame V10 cũng của Xiaomi mấy năm nay rồi. Nhưng máy hút bụi cầm tay thì lại không phải sự lựa chọn phù hợp với những mặt sàn lớn. Nên nếu nhiều tầng mà nhà rộng rộng cỡ 40 50m2 thì bạn nên đầu tư cho mỗi tầng một con robot hút bụi nữa, hoặc ít nhất là một con để hút cái tầng mà bạn hay ở xong lại bưng lên bưng xuống cho nó hút hết các lầu.

Các sản phẩm mà nhà mình đang dùng đều mua hết ở shopee, các bác cứ tìm kiếm Robot hút bụi dreame D9 trên shopee rồi shop nào nhiều sao nhiều review, giá tốt bảo hành ok thì mua. Mình mua ở shop Mihanoi có cửa hàng ở Vũ Trọng Phụng, lát mình tìm lại link rồi comment phía dưới cho mọi người sau nha.

Thanks mọi người vì đã đọc tới cuối :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

50 bình luận
rainhim
ĐẠI BÀNG
4 tháng
con D9 nhà chủ thớt thì lau hút được khoảng bao lâu thì phải quay về sạc thế?
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nospecial Hút sạch đó bác, chắc chắn là cho nó chạy ngày một vòng sạch hơn tuần mình lau một lần 😆. Còn về lỗi thì mình dùng con robot này từ giữa năm ngoái, chưa thấy hỏng lần nào, chỉ có cái mình phải dọn sơ qua nhà trước khi cho nó hút để nó không bị mắc kẹt bời mấy cái đồ bé bé như lego của bọn nhỏ, dây điện..
@nospecial Con ỉobot mình xài khá bền chắc cũng hơn 5 năm rồi 😃
@nospecial Tiền nào của nấy: thuê người dọn thì 100k/g. Con robot 7tr tương đương 70 giờ làm việc. Xài được 1 năm cũng lời chán!
@cheetah_fast Mình thuê người hộ lý chăm sóc người già cao tuổi vệ sinh các kiểu 100k/h ở đâu vậy bác nhỉ 😔 hic.
rainhim
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Anh theo em
kiendt1973
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Theo mình:
Nhà chung cư thì dùng robot hút bụi.
Nhà nhiều tầng thì dùng hút bụi cầm tay.
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@kiendt1973 Chung cư mua thêm cái hút bụi cầm tay thì ít dùng mà lúc cần lại không có bác ạ. Hút bụi cầm tay thì hút thảm sạch hơn, với hút tốt ở mấy cái khe, giá sách, đàn, bàn phím...
@kiendt1973 Mua cả hai bạn ơi 😆 mỗi thằng một nhiệm vụ
imilnt
TÍCH CỰC
4 tháng
nên mua 1 con robot hút bụi đối với nhà có 1 sàn, không giật cấp, và vẫn nên có thêm một máy hút bụi cầm tay để hút mấy ca khó. Mình đang có D9, có máy hút bụi pin, và dự định mua thêm 1 con hút bụi mini kiêm chức năng hút bụi giường nệm.
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@imilnt Chuẩn bài rồi bác, mình cũng mua riêng một con hút bụi giường nệm vì hút giường nệm bằng các đầu hút thay thế của hút bụi cầm tay vừa bé vừa lâu, không có diệt khuẩn UV
cả 2 nếu có điều kiện. Nhà tầng mỗi tầng 1 con. Còn máy không dây luôn cần thiết để dọn dẹp vặt và vô vàn những việc mà robot hút bụi không làm đc.
Ozil10
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình ở chung cư thì xài robot hút bụi, kèm theo 1 cái cầm tay loại thường nữa là đủ. Còn ở nhà phố bố mẹ ở thì mình mua cho bố mẹ cái cầm tay xịn xịn xài.
Vì mình thấy dùng robot hút bụi tiện thật nhưng nếu nhà nhiều đồ quá thì thật ra mình vẫn phải dọn sơ sơ trước khi cho nó chạy, nếu ko nó chạy cũng ko hiệu quả, thành ra mua cái cầm tay xịn cho các cụ xài cho nó truyền thống mà vẫn hiệu quả. Trên chung cư đặc thù không gian nhỏ, gọn hơn và cũng ko giật cấp nhiều tầng như nhà phố nên xài robot lại tiện hơn.
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Ozil10 mình cũng mua cho các cụ cái máy cầm tay vì nó dễ sử dụng nữa, mang con robot về hướng dẫn nguyên buổi bấm máy các kiểu. Hôm sau ra thấy bà bấm nút trên thân cho nó chạy xong cứ kêu chạy lung tung không đúng ý gì cả 😃
New Hope
ĐẠI BÀNG
4 tháng
nên mua robot hút bụi cho khỏe người
Cười vô mặt
Theo mình hay nhất là combo 1 robot lau hút bụi xịn xịn xíu + máy hút bụi cầm tay có dây. Bao các thể loại nhà!
Hồi đó được bà chị cho con hút bụi cầm tay, hút ko đc nhiêu mà nó kêu như bò rống, thời gian gần đây chắc các hãng tiến bộ hơn rồi, kaka.
Akinori
TÍCH CỰC
4 tháng
Mua cả 2, tuỳ trường hợp, hoàn cảnh, nhu cầu
Nhà mình có robot hút bụi, có robot lau nhà. Sau 1 thời gian sử dụng thì mình đã cất kho con robot vì nhà mình cc nhưng quá nhiều đồ linh tinh. Sau đó mình đã mua dyson và đến giờ cực hài lòng. Tuy là phải xách đi hút nhưng nó nhẹ nhàng lại sạch nữa. Còn robot chỉ dùng con lau nhà thôi, vì mình lười đi giặt giẻ lau 😆)
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Mathan.nguyen Dyson thì giá hơi cao bác nhỉ, mình chưa dùng thử Dyson lần nào nhưng thấy người dùng hầu hết là khen, còn với giá đó có thể mua được mấy loại cầm tay của Xiaomi với tính năng còn nhiều hơn, nhiều đầu hút, pin rời...
Mua cả 2 dùng tiện lắm.
ductoanvt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mỗi con đều có mục đích sử dụng khác nhau mà ! Robot thì sàn còn máy cầm tay dùng pin thì các thể loại kệ , giá tủ .v.v. Phải kết hợp cả 2 thì mới đủ được chứ !!!
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@ductoanvt Haha đúng là nếu có điều kiện thì nên mua cả 2 bác ạ, tìm hiểu bọn này xong lại thấy cái hút bụi ướt, hút bụi giường đệm chắc mua cả 4 mất
tuluan
TÍCH CỰC
4 tháng
Mình đã mua cả 2 loại.
lyquakha
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tuluan bác mua loại nào thế ạ? cho mình tham khảo thông tin với
tuluan
TÍCH CỰC
4 tháng
@lyquakha Cầm tay thì mình mua của Xiaomi, còn robot thì mua của hãng Ecovacs deebot. 2 hãng này mình thấy sử dụng cũng ok lắm. Robot thì mình sử dụng thường xuyên hơn, còn hút bụi cầm tay thi thoảng chỉ dùng để hút nệm, sofa, khe cửa, cầu thang..
cái này dễ mà hằng ngày phải lau nhà thường xuyên > chọn robot hút bụi.
lâu lâu dọn nhà hút kệ hóc kẹt các kiểu hay dưới tủ lạnh dưới chân bàn dùng máy hút cầm tay.
tốt nhất là có 2 con là tiện nhất.
mua cả 2 chọn làm gì đau đầu.
Mình mua cả 2, và thấy nên mua cả 2. Những chỗ cao, ngóc ngách nên có máy hút bụi cầm tay, xài pin càng tốt, đỡ vướng dây điện
Mình ở chung cư nên Robot hút bụi + cầm tay vừa phải là ok
thay vì phải phân vân mua con nào thì mua cả 2 đi, mỗi con mỗi việc, đều cần cả mà

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019