Robot hút bụi lau sàn thì tự động làm sạch nhưng hoá ra mình vẫn phải tự làm vài chuyện….

zyzy1908
4/6/2024 7:26Phản hồi: 76
Robot hút bụi lau sàn thì tự động làm sạch nhưng hoá ra mình vẫn phải tự làm vài chuyện….
Để robot hút bụi lau sàn làm tốt nhiệm vụ “tự động” làm sạch sàn nhà thì mình phải “tự làm” vài thứ trước. Vì robot hút bụi lau sàn không phải 1 con robot có tay chân để làm tất cả như những bộ phim hay xem để robot làm hết và mình không cần động tay chút gì. Dưới đây là một số cái mình rút ra sau thời gian tự làm quen mà mình nghĩ với những bạn mới dịch chuyển qua Robot hút bụi lau sàn cũng có thể tham khảo đỡ bỡ ngỡ. Anh em dùng lâu có lưu ý gì cho người mới thì góp ý thêm nhé.

Hợp tác với robot cùng dọn nhà

Robot hút bụi lau sàn chỉ đảm nhận việc vệ sinh sàn nhà. Hiện đại nhất thì con robot cũng chỉ tránh được chứ nó không có tay để nâng món đồ đó lên và vệ sinh khu vực ngay đó. Vậy nên để nó làm sạch từng ngóc ngách một cách tối ưu nhất thì mình vẫn cần dọn trước, hợp tác với nó, đó là việc mình phải làm quen đầu tiên và hiểu rằng không phải có robot thì mình có thể không động tay gì hết. Mình chỉ là đỡ phải quét nhà, lau nhà và con robot nó dọn sạch hơn mình. Mình từng nghĩ nhà mình nhiều thứ linh tinh quá, robot cũng không chạy được, không cần xài. Nhưng việc bắt đầu dùng robot kéo theo việc xắn tay áo dọn nhà tạo thành một chu trình thói quen cũng là cách giúp nhà luôn gọn sạch.

Vậy nên, mình vẫn thu gọn dây điện trên sàn nhà vào box hoặc móc treo lên, dọn những món đồ chơi nhỏ trên sàn (đồ chơi trẻ con,..). Đối với những chướng ngại vật “di động” mà robot không chui qua được như ghế ngồi, bàn nhỏ, kệ thì mình đặt nó lên trên chỗ cao hơn hoặc đẩy sát tường. Hoặc muốn sạch hoàn toàn thì mình chịu khó chút rinh mấy món đó qua 1 phòng khác, khu vực khác… đợi robot làm sạch chỗ đó xong thì đẩy món đồ về lại.

Nói chung là tạo ra nhiều khoảng trống và trả một nền nhà trống trải nhất có thể để robot có thể dọn được nhiều khu vực nhất. Tất nhiên với những bạn mà nhà rộng rãi sẵn và không có con nít bày bừa thường xuyên thì bạn sẽ nhẹ nhàng hơn ở khâu này, không cần dọn gì mấy. Nhưng nếu bạn không muốn sắm thêm một cây hút bụi và muốn sạch thật sạch từng chỗ thì mình nghĩ thỉnh thoảng vẫn nên chịu khó dịch chuyển đồ để robot vệ sinh rồi đẩy lại.

Lau sàn hút bụi chứ không hút mọi thứ trên đời, đồ ở nhà xài khác đồ review test…

Để test cho anh em xem trên video, người thực hiện review hay quảng cáo sẽ đổ rất nhiều thứ trên đời cho robot test trực quan. Nhưng với đồ dùng tại nhà của chính chúng ta thì mình nghĩ không nên hành hạ robot quá để đảm bảo tuổi thọ và khả năng hoạt động tốt nhất của Robot. Nếu làm đổ lượng lớn chất lỏng (nước,..) hoặc thứ gì đó hơi đặc biệt (một đống đồ đổ ập xuống, keo dính,…) thì mình nên dọn sơ qua trước. Sau đó, hãy cho robot làm sạch bề mặt. “Của bền tại người” mà.

Hãy chú ý và cẩn thận với những tấm thảm trong nhà…

Ở đây, mình không nói mấy cái thảm chùi chân nhỏ vì đơn giản bạn chỉ cần cuộn nó lại và đặt lên đâu đó một chút lúc robot làm việc. Thảm cần để ý ở đây chính là loại trải sàn lớn mà ace hay dùng decor. Sau khi test thử thì mình thấy thảm mỏng quá hay dày quá đều là vấn đề. Thảm mỏng quá và con robot hầu như không nhận ra, đã có lúc vô tình nó cuốn lên và cắt cả thảm như cắt tóc. Thảm dày quá thì có con leo lên được, có con không leo được và có leo lên thì cũng chưa chắc nó làm sạch được.

Có 2 cách để giải quyết vấn đề này là hoặc chịu khó cuộn thảm lại (hơi cực với dạng thảm decor vì bên trên có sofa, tivi đè lên)…Cách thứ 2 chính là chọn robot có cài đặt thảm để bỏ qua hoặc nhấc giẻ lên khi qua thảm. (Hoặc có tuỳ chọn khu vực, bỏ qua khu vực đó).

Đừng quên vệ sinh cho em nó sau thời gian lao động vất vả…

Để đảm bảo khả năng làm việc hiệu quả lẫn tuổi thọ của Robot thì việc vệ sinh cho em nó là chuyện mà bạn tuyệt đối đừng quên, bao gồm: làm sạch hộc rác, hộc nước dơ và giữ cho cảm biến sạch sẽ. Kể cả với những mẫu robot hiện đại có thể tự giặt giẻ tự đổ rác đi chăng nữa thì vẫn cần kiểm tra vệ sinh định kỳ sau một thời gian sử dụng vì viêc dùng lâu theo thời gian hoàn toàn có thể gay tắc nghẽn và ảnh hưởng. Và ví dụ như mình đang dùng con Ecovacs T30 Pro Omni, có tự hút rác từ hộc trên robot lên túi rác ở trạm thì vẫn cần vệ sinh định kỳ cho hộc của robot - bụi mịn vẫn có thể bám đầy và ảnh hưởng lực hút bụi của robot.

Chung quy là tự động ở một mức độ thôi. Vậy nên vẫn phải hợp tác với nhau.

Quảng cáo

Trên đây là một số chia sẻ cá nhân mình. Anh em dùng lâu hơn có thể chia sẻ thêm bằng comment bên dưới nhé. Cảm ơn anh em.

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Iphone 15 prm lên beta ios 18 chụp ảnh còn bị nóng ko Vy
@hunggh Êi. Tính ra máy có lag vì ios 18 dev beta nhưng a nhắc mới nhớ là hình như nó đỡ nóng hơn
@zyzy1908 Test ngay đi e. Trước chụp tầm chục tấm là nóng như than rồi
Mod girl giờ nhìn khác ghê
Chào mừng zyzy đã quay trở lại
@mrphan Xin cảm ơn hehee
Mẫu duyên dáng đáng yêu, ko quan tâm đến robot cho lắm 😙
@crazysexycool1981 đúng ròi, t cũng quan tâm cô ấy thoi 😌
@crazysexycool1981 Cảm ơn a hahaa
hitomi
ĐẠI BÀNG
một tháng
Bé giàu lâu rồi ko thấy , người yêu gia đình gì chưa em . Ko có ai thì chọn anh nhá . há há .
@hitomi Có bé gái 2 tuổi nhé
Tôi không thấy robot nào cả
Dù zyzy đã lấy chồng nhưng cuối năm vẫn bầu cho zyzy 😁
Mỗi lần thấy Vy tim tôi lại đau nhói vì biết e đã lấy chồng 😭
Em xinh gái quá, lâu không gặp, "Khầy" thích em 😍🤗😍🤗
@Bạch Vân Đạo Nhân Khầy chắc đệ tử Khầy TCQ
@zyzy1908 Khầy là sư phụ của Thầy Ông Nội và Thích Trơn Quang
tốt nhất là nên thuê người làm theo giờ còn hơn mua robot
@99v9.9999 Đúng rồi,
Nhà mình có bé kia ở tận 10 năm rồi,
Bé cũ thì 7 năm,
Bé cũ nữa 3 năm
@vistahome robot phải những con tầm 20 triệu mới lau được cái sàn ra hồn, mà sau đó lại phải đi phục vụ nó, thuê người theo giờ sạch cả cái nhà luôn.
Robot hút bụi là cái khá dở hơi, nhà nhiều đồ không được, nhiều bụi bẩn vật nuôi cũng ko được. Mua robot để khỏi dọn nhà cuối cùng vẫn phải dọn robot mà nhiều khi nhà cũng không sạch như ý
@nw_47 Nhà nhiều đồ quá hoặc nuôi thú cưng thì thuê người giúp việc thôi bạn.
Còn đối với mình thấy rất nhàn và sạch, dọn sơ tí là bấm nút lau được rồi. Có tự quét dọn thì mình cũng phải dọn sơ cái nhà mới lau chứ ko lẽ để đầy đồ dưới đất mà lau.
@nw_47 Robot hút bụi chỉ giúp đc tầm 60% tgian dọn dẹp thôi, nhiêu đó cũng đù rồi.
@nw_47 Dùng robot thì nhà phải gọn gàng trước cái đã. Mình set cho robot hút bụi làm việc ngày hút 3 4 lần. Mỗi lần hút 45p
@greatboys Thích cái câu “dùng robot phải gọn gàng trước cái đã”
@nw_47 kkk, muốn robot chạy phải dọn dẹp sơ qua 1 lượt thì mới cho nó chạy được.
ban đầu, còn háo hức dọn, riết rồi lấy cây lau nhà tự đẩy luôn cho nhanh
Zyzy phải con bé trên toptop bị chửi vì thần thánh ip ko ta
Ủa mới thấy Zyzy bên Vật Vờ. Giờ lại quay về Tinh Tế rồi
@datanh222 Vật vờ giờ mấy bạn nam chiếm sóng khá nhiều, giờ tinhte lại thiếu bạn nữ làm video, về đây lại quá hợp
@datanh222 Mới = nửa năm. Haha. Kiểu hợp tác truyền thông nhưng ko hợp. Dừng lâu rồi ý mà hehe
Fb cũng thấy Vy. Tinhte cũng thấy Vy. Vy đang xâm chiếm MXH à
@Tuanns93 Đâu có. Ủa fb zy chỉ xh trên fb zy thôi mà hahaa
@zyzy1908 Hình như bữa thấy bên Mega Market Q12
Zyzy nghỉ đẻ em bé lâu dữ
@Canon100is Đẻ thì ko lâu. Nghiện con và tạm dừng mọi thứ để bên con mới lâu. Giờ thfi quay lại cs hiện thực haha
Oh more sweet
Chị Vy lâu quá mới có bài trên Tinh Tế
@PeaceNguyen2109 Mấy nay lên suốt ý chứ
@zyzy1908 Máy chị Vy có qua Chợ Lạc Soong bên Tinh Tế không
Khí số của tinhte sắp tận rồi
thế mà đã 5 năm, Vy vẫn xinh như ngày nào
@Anonymox Cảm ơn bác an ủi. Chứ thấy già khú r

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM