[KickStarter] ROCKI - Thiết bị nhỏ gọn giúp những bộ loa bình thường có thể chơi nhạc qua WiFi

Blaze1st
29/11/2013 9:31Phản hồi: 48
[KickStarter] ROCKI - Thiết bị nhỏ gọn giúp những bộ loa bình thường có thể chơi nhạc qua WiFi
1a2e8d5e58e1f9c88c6c962bca0ed62e_large copy.jpg

Một số người hiện nay vẫn còn giữ lại những bộ loa hay những máy phát nhạc đời cũ bởi họ thích chất âm phát ra từ chúng, và phần nào đó là về mặt ý nghĩa/kỷ niệm. Tuy nhiên, nhược điểm của chúng chính là không có khả năng chơi nhạc không dây như đa phần loa hiện đại ngày nay, và nắm bắt được điều này, một công ty mới khởi nghiệp có tên là ROCKI đã cho ra đời thiết bị cùng tên có chức năng chính đó là sẽ giúp những bộ loa cũ có thể chơi nhạc không dây qua WiFi. Một cách rõ ràng hơn, ROCKI sẽ đóng vai trò là một bộ tiếp nhận toàn bộ các mệnh lệnh từ smartphone thông qua WiFi, từ đó ra lệnh ngược trở lại cho bộ loa/máy phát nhạc để chơi bài nhạc tương ứng.

Hiện ROCKI vẫn còn đang là một dự án gây quỹ trên trang KickStarter. Mục tiêu của họ là 50.000$ và mặc dù còn đến 21 ngày nữa mới kết thúc, nhưng hiện nay đã có hơn 1.100 người hỗ trợ với số tiền lên đến gần 90.000$. Hiện bạn nào muốn ủng hộ và mua với giá ưu đãi thì có thể bỏ ra 49$ để có một ROCKI, giá ship hàng ngoài nước Mỹ là 15$. Thời gian giao hàng dự kiến là tháng 1 năm sau.

ROCKI là gì?

Đây là ROCKI Play

Theo định nghĩa đơn giản nhất, ROCKI là một hệ thống hỗ trợ các thiết bị chủ chơi nhạc qua WiFi. Vì sao gọi ROCKI là một hệ thống? Bởi nó có hai thành phần: ROCKI Play và ứng dụng ROCKI cho smartphone.

Đầu tiên là ROCKI Play, đây là một thiết bị nhỏ gọn (hình dạng như một cục xà bông) và nó được dùng để nối với bộ loa của bạn. Cụ thể hơn, bạn chỉ cần nối bộ loa với ROCKI Play qua đầu cắm 3,5mm phổ thông là xong. Sau khi đã kết nối với nhau, ROCKI Play giờ đây sẽ đóng vai trò là một thiết bị tiếp nhận WiFi cũng như tiếp nhận lệnh chơi nhạc từ smartphone, từ đó ra lệnh ngược trở lại cho bộ loa, và loa sẽ phát nhạc như mong muốn.

Để có thể ra lệnh chơi nhạc cho bộ loa của mình, bạn cần phải cài ứng dụng ROCKI trên smartphone. Bạn mở ứng dụng này lên, chọn bài nhạc mình mong muốn, xong!. Sau khi chọn, ROCKI Play sẽ nhận được tín hiệu và sẽ ra lệnh cho bộ loa/máy phát nhạc chơi bài nhạc đó. Được biết ứng dụng ROCKI hiện đang được phát triển cho ba nền tảng là iOS, Android và HTML5 (dành cho các PC/hay máy Mac).

Tất nhiên cả hai đều phải trong cùng một mạng WiFi.

Những ưu điểm của hệ thống ROCKI
  • Có thể sử dụng nhiều ROCKI Play với nhiều loa/máy phát nhạc khác nhau. ROCKI Play không hề phân biệt đó là loa xịn hay loa dỏm, chỉ cần chúng được nối với nhau qua giác cắm 3,5mm là mọi chuyện sẽ được giải quyết. Bạn có thể đặt một ROCKI Play với một chiếc loa ở phòng khác, một cặp ở phòng ngủ, nhà tắm, để dễ dàng mang âm nhạc đến mọi ngóc ngách trong nhà.
  • Vì ROCKI hoạt động dựa trên kết nối WiFi, do đó nó sẽ cho phạm vi hoạt động/phạm vi nhận lệnh chơi nhạc từ smartphone là rất xa, bất chấp những vật cản như tường, cửa. Bạn sẽ không phải lo về việc mất kết nối giữa smartphone với ROCKI Play.
  • Mỗi ROCKI Play cho phép nhiều người dùng điều khiển. Nếu người thân trong gia đình của bạn cũng có cài đặt ứng dụng ROCKI, họ cũng có thể ra lệnh chơi nhạc. Tất nhiên, người thiết lập (host) có thể tuỳ chỉnh quyền truy cập vào ROCKI Play.
Một số thông tin khác về ROCKI
  • Hỗ trợ kết nối WiFi 802.11 b/g/n, AP, WiFi Hotspot
  • Hỗ trợ các định dạng MP3, FLAC, WAV, AIFF;
  • Pin: 900 mAh (ROCKI Play); Sạc qua đầu microUSB.
  • Kích thước của ROCKI Play: 92 x 54 x 17mm
  • Trọng lượng của ROCKI Play: 48g;
  • Có 6 màu: Xanh lá, đen, vàng, hồng, tím, đỏ.
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Pin yếu chơi dc bao lâu?
Thiết bị này hay đó. Nhưng xấu và giá cao quá.
@Mơ à Giá chỗ nào vậy bạn
@virusday_123 49 đô + 15 đô ship đó bạn
datvn
TÍCH CỰC
10 năm
Giống cái Airport express rẻ tiền, chẳng có gì đặc biệt
@datvn Rẻ hơn airport là tốt rồi. Đỡ phải thay bộ dàn bang & olufsen
Giống 1 chiếc tai nghe bluetooth thôi. Còn loa đóng vai trò như cái tai nghE. Có vẹo gì mới mẻ đâu nhỉ

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk
@sieu_nhan bạn nói nghe nặng nề quá, không có gì mới mẻ mà người ta vẫn đóng góp đấy thôi. Có nhu cầu cả đấy bạn à....
ha_saoxet
ĐẠI BÀNG
10 năm
@sieu_nhan có tí mới đó bác, với loa blue mỗi khi bác muốn kết nối với nhiều hơn một thiết bị khả năng hơi chuối vì phải pair lại, khi chuyển về thiết bị cũ lại pair. cái này chắc mỗi lần chuyển thiết bị thì khá hơn tí
@ha_saoxet hơn đc cần đó mà bỏ 1 số tiền đáng kể có vẻ k đáng
Quan trọng là mức độ Trung Thực Thu Được từ SP là bao nhiêu % so với kết nối có dây ??? To thế chắc là đc 80% ko nhỉ 😃
định mod cái tai nghe bluetoot vào dàn loa mà ko bit có thành cong ko
hic
chưa có thoi gian thử
@clickeveryday đc đó bạn
Khi_dot
ĐẠI BÀNG
10 năm
@clickeveryday Dùng dây RCA ra jack 3.5ly đó. Kết nối Jack 3.5ly vào tao nghe Bluetooth (dùng loại tai nghe Bluetooth chuyên nghe nhạc của Sony hay Nokia đó)
Đây vdụ mình lấy cái tai nghe bluetooth này

Tai vì cắm cái tai nghe vào thì mình cắm giắc 3.5 của loa vào. Vậy là ok
Hỗ trợ tất cả thiết bị có bluetooth (như cái kia chắc phải máy có hđh như android, ios...), k nhất thiết là nghe nhạc có thể là xem phim hay chơi game, k cần phải wifi vì đâu phải lúc nào cũng có wifi.
Nhược điểm: phạm vi nhỏ, bán kính 10m. Nhưnh mình nghĩ thế là quá đủ vì chả lẽ mở loa trg phòng rồi chạy ra ngoài đường nghe nhạc à =]]]
Thứ 2 là chất lượng truyền kém wifi, nhưng chắc là một 9 một 10. Cái này cũng chả ảnh hưởng vì nếu là ng chơi âm thanh hay kén nhạc thì họ cả bh chơi k giây. Đến giắc cắm còn dùng loại mạ vàng để tiếp xúc tốt. Họ cũng nghe nhạc từ nguồn phát chất lượng chứ chắc cũng chả nghe từ đt bh.

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk
@sieu_nhan Mình cũng đã từng làm như thế này, và cũng có 1 cái loa không dây cho nhu cầu đơn giản. thế là đủ, khỏi phải đầu tư rườm ra.
Khi_dot
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lamquoctien Dùng rồi nhưng chất lượng âm thanh giảm lắm nghe ko hay. Thích nghe dĩa trực tiếp hay hơn
@Khi_dot thực ra dùng chủ yếu lúc xem phim, và nghe nhạc đơn giản thôi, chứ thực sự nghe thì vẫn phải mở máy tính lên nghe.
gianghohn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Khi_dot dùng chán bán lại tớ
đang xài & hài lòng với cái này, dù có rớt mạng vẫn nghe ào ào... 😁
@vinhphucng25 cái berkin này hỗ trợ airplay ko bạn đang cần tìm mua cho bộ dàn
willxlazy
TÍCH CỰC
10 năm
@vinhphucng25 cái đo đắt ko bác, cho em tên đầy đủ với. em cũng mún có 1 cái ^^
@willxlazy http://www.amazon.co.uk/Belkin-F8Z492CW-Bluetooth-Music-Receiver/dp/B007N5YR54/ref=sr_1_1?ie=UTF8&qid=1385738582&sr=8-1&keywords=belkin+bluetooth+music+receiver

K nên mua con này kém lắm
@willxlazy http://enbac.com/Ha-Noi/Dien-tu-va-am-thanh/p1810586/Thiet-bi-nhan-bluetooth-belkin-bluetooth-HD-taotronics-belkin-bluetooth-music.html
Của bác đây !
khoái cái này rồi
mua cái tai nghe blue stereo tàu có jack 3.5 là kinh tế nhất có 2,3 xị
@lovemotnguoi Đúng vậy
Em sài cái Bluedio bluetooth mua 500k ở thegioididong sài gần 2 năm nay vẫn ngon
Lúc nào cũng thừong trực cạnh dàn loa luôn 😁
mua ở đâu vậy các bạn? mình ở vĩnh long
johorbaru
ĐẠI BÀNG
10 năm
sieu_nhan : cái tai nghe nó model gì vậy? mình thích concept nhưng k biết model nào tốt
="sieu_nhan, post: 40428698, member: 764380"]Đây vdụ mình lấy cái tai nghe bluetooth này

Tai vì cắm cái tai nghe vào thì mình cắm giắc 3.
5 của loa vào. Vậy là ok
M dùng lâu rồi
Hỗ trợ tất cả thiết bị có bluetooth (như cái kia chắc phải máy có hđh như android, ios...), k nhất thiết là nghe nhạc có thể là xem phim hay chơi game, k cần phải wifi vì đâu phải lúc nào cũng có wifi.
Nhược điểm: phạm vi nhỏ, bán kính 10m. Nhưnh mình nghĩ thế là quá đủ vì chả lẽ mở loa trg phòng rồi chạy ra ngoài đường nghe nhạc à =]]]
Thứ 2 là chất lượng truyền kém wifi, nhưng chắc là một 9 một 10. Cái này cũng chả ảnh hưởng vì nếu là ng chơi âm thanh hay kén nhạc thì họ cả bh chơi k giây. Đến giắc cắm còn dùng loại mạ vàng để tiếp xúc tốt. Họ cũng nghe nhạc từ nguồn phát chất lượng chứ chắc cũng chả nghe từ đt bh.

Sent from my GT-I9300 using Tapatalk[/quote]
M dung
@toivaem986 M dung[/quote]
Đảm bảo ko xa bằng Wifi rồi
Cái này cũng ko có gì mới nhưng Wifi xa và tín hiệu ổn định hơn Bluetooth
Đang dùng MW600 và SBH50 một con mang theo 1 con cắm vào loa đây. Wifi thì hơn cái gì nhỉ?
khanhsav
ĐẠI BÀNG
10 năm
Híc đang định làm cái này thì có người khác làm rồi, quá buồn 😔(
moonblack
TÍCH CỰC
10 năm
quan trọng là chất âm ra thế nào thôi,ko làm tai nghe bluetooth bluedio i4 lấy cục thu nối ra loa mà giá lại rẻ nữa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019